[Funland] Em chán đời quá các cụ ơi !

Hako_Le

Xe hơi
Em làm cho 1 tập đoàn có trên 100K nhân viên ở khắp nơi . Em thuộc dạng cu li có bằng cấp, nên khó , lại càng khó hơn. Trình độ tiếng Anh không tệ, vẫn bị cho về vườn vì tuổi lớn , nên thất nghiệp 2 năm rồi. Chưa tìm được công việc khác, đụng chuyện Covid-19 xảy đến, nên giờ tìm việc trong khả năng không dễ dàng .
Bác có đi xa đc ko hay muốn làm gần nhà?

E đang có mặt bằng đẹp ở Rạch giá tìm người hợp tác đây.

davidhuy

Xe tăng
Nhiều cụ cứ nghĩ là ta vay thế chấp cái khách sạn mini thì ngân hàng nó phát mãi mình khách sản đó thôi. Còn các tài sản kia đều là của ta. Ngân hàng ko có quyền lấy==> Sai
Khi phát mãi ngân hàng nó sẽ kê biên toàn bộ các tài sản đang đứng tên cụ. Bán tài sản thế chấp ko đủ nó phát mãi cả các tài sản kia đến khi thu đủ tiền về thì thôi. Mà giờ theo nghị định về xử lý nợ xấu thì ngân hàng đc toàn quyền phát mãi tài sản ko cần sự đồng ý của chủ sở hữu, ko cần ra tòa luôn. Nợ quá hạn là nó xực luôn.
Chết thật, giờ em mới biết vụ Ngân hàng sẽ kê biên toàn bộ tài sản người vay ngoài tài sản đang thế chấp???
Luật nào, quy định nào cho phép thế cụ? Mà cụ làm lĩnh vực nào mà nói cứng thế?
Em hỏi thật!!!

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Em làm cho 1 tập đoàn có trên 100K nhân viên ở khắp nơi . Em thuộc dạng cu li có bằng cấp, nên khó , lại càng khó hơn. Trình độ tiếng Anh không tệ, vẫn bị cho về vườn vì tuổi lớn , nên thất nghiệp 2 năm rồi. Chưa tìm được công việc khác, đụng chuyện Covid-19 xảy đến, nên giờ tìm việc trong khả năng không dễ dàng .
Em hiểu cụ. Nhưng cụ là đang tìm việc toàn thời gian. Còn cái em chỉ ở trên là những việc theo dự án, thời gian dài ngắn khác nhau. Nhưng đôi khi một dự án của nó kéo dài cả 1-2 năm. Cụ thử lên đó bid dự án đi. Dù sao cũng giúp mình bớt đi sự tư ti trong lúc khó khăn

Như cụ đang tìm việc full time thì rất khó ở thời điểm hiện tại. Chúc cụ chân cứng đá mềm!

ocean1

Xe tăng
Thế thì an sinh tốt mà, bác việc gì phải lo.
Lo chứ, bao giờ đến tuổi hưu chính thức, mới bớt lo .

Tay làm hàm nhai quen rồi, giờ ngồi không, thấy ngày dài quá . Hơn nữa, đụng tới mấy phúc lợi xã hội, em thà rằng mình có việc làm, như vậy tốt hơn. Đở phải nhức đầu đến chuyện điền đơn, làm giấy tờ, phiền phức .

ocean1

Xe tăng
Em hiểu cụ. Nhưng cụ là đang tìm việc toàn thời gian. Còn cái em chỉ ở trên là những việc theo dự án, thời gian dài ngắn khác nhau. Nhưng đôi khi một dự án của nó kéo dài cả 1-2 năm. Cụ thử lên đó bid dự án đi. Dù sao cũng giúp mình bớt đi sự tư ti trong lúc khó khăn

Như cụ đang tìm việc full time thì rất khó ở thời điểm hiện tại. Chúc cụ chân cứng đá mềm!
Chân em thì chắc là cứng rồi đó, nhưng đá thì cứng hơn chân .

Hơn 40 năm làm việc, quen rồi, không quen ở không. Chỉ buồn cái là em muốn làm thêm vài năm nữa, rồi về hưu luôn, mà không được . Do luật đào thải, khó cạnh tranh cùng các người trẻ tuổi .

2 năm qua, đêm về, thường nằm mơ, thấy mình vẫn đi vào công ty làm việc như củ. Tỉnh giấc , thấy buồn vô cùng . Ngày trước, cứ ước ao có thời gian nhiều để đi xa . Hiện tại thì có thời gian rồi đó, nhưng dịch dã và không còn thu nhập, nên khó thực hiện được ước mơ .

nvht

Xe điện
Đà Nẵng chôn biết bao nhiêu là ng giàu ở Hà Nội ấy nhỉ. Tự nhiên báo chí hô hào thành phố đáng sống cái dân Hà Nội ùn ùn vào làm kinh tế. Nhiều ng xây khách sạn rồi con vay tiền.... Bạn em cho vay nhiều lắm, giai đoạn này bọn nó đảo nợ rồi mua nợ, cho vay thêm trả nợ. Giờ dịch thế này càng quẩy càng chết. Xác định là mất luôn chứ nhiều ng còn vay thêm để đắp vào trả nợ ngân hàng lại mất sạch luôn.
E ở Đà Nẵng và làm lĩnh vực du lịch ở Đà Nẵng. Em khuyên thật lòng cho các cụ giống chủ pic là nghành du lịch ko thể nào quay trở lại như cũ đc trong vòng 5-7 năm tới. Bắt đầu cải thiện thì các khách sạn lớn nó hốt hết đã. Khách sạn 5 sao bán giá 3 sao, 4 sao bán giá phòng 2 sao. Mấy cụ khách sạn mini 1-2 sao sao mà cạnh tranh nổi. Càng quẫy càng mất thêm tiền. Rao bán, cắt lỗ càng nhanh càng tốt. Đừng hy vọng ji. Lấy lại đc sớm đồng nào tốt đồng đó. Nghe mấy thằng ngân hàng nó dụ vay thêm rồi nó tọng cho cái Bảo hiểm nhân thọ nữa là mất sạch về 0 luôn đó
theo cụ có nên bắt đáy BĐS ở ĐN thời điểm này không ?

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]

Hơn 40 năm làm việc, quen rồi, không quen ở không. Chỉ buồn cái là em muốn làm thêm vài năm nữa, rồi về hưu luôn, mà không được . Do luật đào thải, khó cạnh tranh cùng các người trẻ tuổi .

2 năm qua, đêm về, thường nằm mơ, thấy mình vẫn đi vào công ty làm việc như củ. Tỉnh giấc , thấy buồn vô cùng . Ngày trước, cứ ước ao có thời gian nhiều để đi xa . Hiện tại thì có thời gian rồi đó, nhưng dịch dã và không còn thu nhập, nên khó thực hiện được ước mơ .
Vâng cụ. Quy luật đào thải khắc nghiệt quá. Nên mỗi người phải chuẩn bị trước để ứng phó.
Còn nếu chúng ta chuẩn bị chưa kịp, chưa đủ thì phải nương theo nó thôi cụ ơi. "Thế chiến quốc, thế xuân thu, thời đã thế, thế thời phải thế". Mong cụ xốc lại tinh thần, nhìn thẳng vào khó khăn mà tìm giải pháp. Chứ giờ mình cứ ôm nỗi buồn mà gặm nhấm thì xuống còn nhanh hơn nữa.
Em chúc cụ kiếm được đôi giày tốt để đá không làm ảnh hưởng đến chân, cụ cố gắng bước nhanh hết đoạn đường đá rồi kiếm xe mà đi cụ nhé!
Rót cụ một ly mà hệ thống nó không cho! Cheer cụ!

spiderman

Xe tăng
Chúc cụ chủ vượt qua đc khó khăn, dịch bệnh nó dã man quá!

bintao

Xe tải
Chết thật, giờ em mới biết vụ Ngân hàng sẽ kê biên toàn bộ tài sản người vay ngoài tài sản đang thế chấp???
Luật nào, quy định nào cho phép thế cụ? Mà cụ làm lĩnh vực nào mà nói cứng thế?
Em hỏi thật!!!
Điều 307 bộ luật dân sự 2015 ạ
Bạn em tới mấy chục đứa làm ngân hàng. Em học ngân hàng nhưng ko làm ngân hàng. Tuy nhiên em có vay vốn đầu tư nhiều nên em có nghiên cứu vấn đề này phòng rủi ro xấu nhất. Nghị định xử lý nợ xấu của ngân hàng nhà nước cho ngân hàng rất nhiều quyền xử lý nợ xấu. Ko hợp tác là ngân hàng nó chơi luôn, bay tài sản trong 1 nốt nhạc.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Bạn em tới mấy chục đứa làm ngân hàng. Em học ngân hàng nhưng ko làm ngân hàng. Tuy nhiên em có vay vốn đầu tư nhiều nên em có nghiên cứu vấn đề này phòng rủi ro xấu nhất. Nghị định xử lý nợ xấu của ngân hàng nhà nước cho ngân hàng rất nhiều quyền xử lý nợ xấu. Ko hợp tác là ngân hàng nó chơi luôn, bay tài sản trong 1 nốt nhạc.
Cám ơn cụ đã cung cấp thông tin để mọi người đề phòng. Không biết cái này thì họa vô đơn chi thật

spiderman

Xe tăng
Tài sản thế chấp ngân hàng đã định giá thấp hơn và cho vay 70% theo giá trị thẩm định. Họ chỉ thu hồi tài sản thế chấp trong trường hợp vi phạm nghĩa vụ trả nợ quá lâu, chứ sao họ lấy đc cái khác. Cụ bảo ko có hợp đồng thế chấp mà xông vào nhà người ta bê đồ có mà ăn cướp à!?
Trừ nhà băng cột điện ra thì em chưa thấy nhà băng nào cho vay vượt giá trị tài sản thế chấp cả, nếu có xảy ra thì ông thẩm định và ông cán bộ tín dụng ăn đòn, còn nếu thời điểm thu hồi mà tài sản bị mất giá thì bank tự chịu.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Tài sản thế chấp ngân hàng đã định giá thấp hơn và cho vay 70% theo giá trị thẩm định. Họ chỉ thu hồi tài sản thế chấp trong trường hợp vi phạm nghĩa vụ trả nợ quá lâu, chứ sao họ lấy đc cái khác. Cụ bảo ko có hợp đồng thế chấp mà xông vào nhà người ta bê đồ có mà ăn cướp à!?
Trừ nhà băng cột điện ra thì em chưa thấy nhà băng nào cho vay vượt giá trị tài sản thế chấp cả, nếu có xảy ra thì ông thẩm định và ông cán bộ tín dụng ăn đòn, còn nếu thời điểm thu hồi mà tài sản bị mất giá thì bank tự chịu.
tôi cũng chưa bao giờ nghe đến chuyện nh xực những thứ ngoài tài sản thế chấp! Quá bằng đi trấn lột! Cho vay là làm ăn, cho vay ngu bị thua lỗ thì phải chịu chứ sao có thể lấy những thứ khác bù cho cái ngu của mình được! Cho vay trên tài sản đảm bảo mà lại có quyền vượt qua được cái tài sản đảm bảo đó thì quá bằng trò đùa, vậy lại thành tín chấp à?

Goya

Xe buýt
Chắc cụ chủ sẽ nhanh hồi lại tinh thần thôi, ngẫm lại vẫn còn may mắn hơn bao nhiêu người đang yên vui tự dưng đùng phát chết vì covid.

Có điều đọc comment của nhiều cụ em thấy bức xúc quá, các cụ đối với vợ cứ như ông chủ với nhân viên, nào là dạy vợ, nào là đánh vợ... Phụ nữ đánh đấm không được, các cụ đánh người không có khả năng đánh lại được mình mà không xấu hổ sao. Vợ là người bạn đời, là bạn các cụ ạ, không được quyền o ép đòi hỏi áp đặt.
Người nào cũng có cái xấu cái tốt cả, mà nhiều lúc trong hoàn cảnh đặc biệt, người ta cũng dễ nói ra những lời mà chính họ còn ân hận. Vậy nên để đánh giá vợ của cụ chủ thì phải đánh giá cả quá trình, đâu phải vì một hai lời nói mà chửi rủa người ta, cho rằng người ta xấu xa.

huyhung123

Xe điện
Bỏ hết đi cụ, e ít tuổi hơn nhưng cũng 1 lần mất tất rồi. Tiền bạc ko quan trọng đâu, giữ lấy gia đình con cái êm ấm cái đã cụ ạ!

Leanh65

Xe container
Lo chứ, bao giờ đến tuổi hưu chính thức, mới bớt lo .

Tay làm hàm nhai quen rồi, giờ ngồi không, thấy ngày dài quá . Hơn nữa, đụng tới mấy phúc lợi xã hội, em thà rằng mình có việc làm, như vậy tốt hơn. Đở phải nhức đầu đến chuyện điền đơn, làm giấy tờ, phiền phức .

Em từ tháng 4/2020 đến nay làm 50% thời gian. Hầu như buổi chiều hoặc cả ngày ở nhà làm vườn, trông lũ nhóc. Thấy cũng già nhanh thật. Có chỗ cách nhà 70km mời chào thu nhập cao mà ngại đi quá. Cứ nghĩ cảnh đi từ th2-th6, tuần vài ba trận rượu bí tỷ tiếp khách lại oải. Nếu trẻ hơn 5-7 tuổi chắc em đi ngay không cần suy nghĩ. DN họ chán người già cũng phải.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em từ tháng 4/2020 đến nay làm 50% thời gian. Hầu như buổi chiều hoặc cả ngày ở nhà làm vườn, trông lũ nhóc. Thấy cũng già nhanh thật. Có chỗ cách nhà 70km mời chào thu nhập cao mà ngại đi quá. Cứ nghĩ cảnh đi từ th2-th6, tuần vài ba trận rượu bí tỷ tiếp khách lại oải. Nếu trẻ hơn 5-7 tuổi chắc em đi ngay không cần suy nghĩ. DN họ chán người già cũng phải.
Em thấy mấy sếp em, khi còn đương nhiệm, phong độ đẹp trai hấm dẫn, về hưu cái, mấy năm sau ko gặp, đến khi gặp, ngất mãi ko tỉnh, hixx.
Xuống cấp dã man, mà xập xệ thì thôi rồi ... haizzz
Vậy nên nếu em là cụ, em sẽ đi và kiếm con xe ô tô ngon, lái sáng đi chiều về, thi thoảng mệt ở lại 1 tối, hihii. Các em lại mê mệt :)
Em từng đi làm 60km, sáng đi chiều về, nhưng đường cao tốc, mất 1.5h :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ cứ nghĩ là ta vay thế chấp cái khách sạn mini thì ngân hàng nó phát mãi mình khách sản đó thôi. Còn các tài sản kia đều là của ta. Ngân hàng ko có quyền lấy==> Sai
Khi phát mãi ngân hàng nó sẽ kê biên toàn bộ các tài sản đang đứng tên cụ. Bán tài sản thế chấp ko đủ nó phát mãi cả các tài sản kia đến khi thu đủ tiền về thì thôi. Mà giờ theo nghị định về xử lý nợ xấu thì ngân hàng đc toàn quyền phát mãi tài sản ko cần sự đồng ý của chủ sở hữu, ko cần ra tòa luôn. Nợ quá hạn là nó xực luôn.
Nghị định nào hả cụ?
Cho đến giờ em biết vẫn phải ra tòa nhé!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
tôi cũng chưa bao giờ nghe đến chuyện nh xực những thứ ngoài tài sản thế chấp! Quá bằng đi trấn lột! Cho vay là làm ăn, cho vay ngu bị thua lỗ thì phải chịu chứ sao có thể lấy những thứ khác bù cho cái ngu của mình được! Cho vay trên tài sản đảm bảo mà lại có quyền vượt qua được cái tài sản đảm bảo đó thì quá bằng trò đùa, vậy lại thành tín chấp à?
Đúng rồi cụ, cụ ấy chắc hiểu sai thôi ...
Ngay cả việc phát mại ko cần ra tòa cũng ko đúng, nghị định đó phải có điều khoản đi kèm, hix. Vì em đang thuê nhà máy thế chấp mà, nên em có làm việc với luật sư và em hiểu như thế!