[Funland] Em chán làm nhà nước lắm rồi.

toanthangcs

Xe điện
Bệnh viện tư của ta, thường là sân sau của sếp nào đó. Sếp hết nhiệm kỳ, bệnh viện chả biết ra sao.

o0senri0o

Xe buýt
.

Em hỏi khí không phải cụ làm chuyên khoa gì thế?
Sr, chắc em nói ko rõ ràng nên cụ hiểu nhầm ý em. Em ko làm trong ngành Y, em học ngành khác nhưng cũng trong nn nên em hiểu tình trạng chung của môi trường này. Sở dĩ áng chừng được tuổi của cụ là do em có người nhà làm bên Y, bạn thân em cũng làm ngành Y nên em có chút ít biết về cách thức học hành ở bên ngành Y chứ em ko học Y.

hoangnguyen1

Xe hơi
Không biết cụ thớt dạo này thế nào.nhưng theo ý riêng của e chính do cái nick name làm cụ bất mãn.cụ làm trong nhà nước mà thẳng tính là rất khó sống.cụ phải biết lúc rắn lúc mềm mà chân trong chân ngoài thì sống khỏe ấy chứ

Sherk

Xe buýt
Gần giống chuyện mấy thằng bọn em chơi thân với nhau. Thằng nào cũng có em gái nhưng éo thằng nào lấy em thằng nào, vì éo thằng nào chịu làm em thằng nào cả :))
em đây cụ - Lấy vợ về em gọi bạn ý bằng cậu!

giờ kinh doanh ngoài cũng khó, nên học một cái nghề là tốt nhất

Sherk

Xe buýt
Các cụ khuyên ra làm bệnh viện ngoài, nhưng các cụ biết có bao nhiêu bệnh niện ngoài công lập, và bao nhiêu cái được như THu Cúc, Vinmed...Vào những nơi đó cũng khó như vào BM, VĐ...Còn làm bệnh viện thường tư nhân thì thu nhập được bao nhiêu? có khá hơn không.
BV nhà nước như BM, VĐ cũng khá lắm đây chứ, nhưng có vào được đó ko?

hoangnguyen1

Xe hơi
Các cụ khuyên ra làm bệnh viện ngoài, nhưng các cụ biết có bao nhiêu bệnh niện ngoài công lập, và bao nhiêu cái được như THu Cúc, Vinmed...Vào những nơi đó cũng khó như vào BM, VĐ...Còn làm bệnh viện thường tư nhân thì thu nhập được bao nhiêu? có khá hơn không.
Đúng rồi vào viện Vin trình độ chuyên môn cao.ngoài ra làm tư họ vắt cho kiệt thì thôi.cụ thớt đang làm NN ra chưa chắc đã quen môi trường đó.người linh hoạt ở nhà nước vẫn có cửa chân trong chân ngoài dễ sống.

hoangnguyen1

Xe hơi
Nhân đọc câu chuyện của cụ em chia sẻ câu chuyện của em 13 năm về trước.
Em tốt nghiệp ĐH năm 2000 ra trường xin được vào công ty nhà nước cũng hoành tráng (thời điểm đó ngành em học là Viễn thông chưa mở cửa như bây giờ, quanh đi quẩn lại cũng có mấy cái bưu điện các tỉnh và mấy ông như Mobi, Vina, Viettel thì chưa thành lập). Cặm cụi 7 năm đến 2007 cũng lên được cái chức be bé, lương tháng tầm 2.2tr, tồng thu nhập loanh quanh tầm 6tr, ngày lễ tết như 30 tết phải đi trực, lêm ngồi chém gió đợi các sếp đến mừng tuổi, chả được ở nhà với vợ con những lúc như thế. Sau 1 hồi ngồi chán thì 2007 em quyết định lượn ra ngoài làm cho Công ty nước ngoài, đến bây giờ thì thấy quyết định của mình lúc đó thật là sáng suốt, khoản thu nhập thì khỏi phải nói, đương nhiên là xứng đáng với công sức của mình, thêm nữa là tiếng là nước ngoài nhưng tự do, tự tại hơn cty nhà nước nhiều, thích đi đâu thì đi, làm gì thì làm, đi sớm về muộn, lúc có việc thì làm đêm ở nhà, lúc nhàn rỗi thì cả tuần ko thấy xuất hiện. Ngoài ra cái khoản sướng nhất là lễ tết thì cứ tắt máy đi chơi thật là sướng cái cuộc đời!
Vài dòng chia sẻ với cụ!
[/QUOTE 2007 6tr là cũng cao đó cụ.mà cụ học ngành đấy thì ra cty nước ngoài làm thì ok.chứ chủ thớt học y ko có cty nước ngoài.với lại ngành y ko có chuyện vừa làm vừa chơi thời gian tự do như cụ được

huyenpt.108

Xe tải
Em cảm ơn các cụ, nhưng nếu giờ này em mà bỏ đi thì em cũng rất lo, có những thứ về chuyên môn mỗi em làm được, Em ra đi người dân sẽ không được nhờ.

Em xin đính chính thêm comment này:
Em có thể nói cụ thể hơn cho các cụ mợ hiểu: Một người đi khám thai có các mốc để khảo sát dị tật trong đó có mốc khảo sát di tật tim bẩm sinh từ khoảng 18 đến 22 tuần thì cái này các bác sĩ siêu âm bình thường không làm chuyên sâu không làm được. Để làm tốt được dị tật tim bẩm sinh thì trước hết phải siêu âm được tim người lớn và tim trẻ con tốt đã. Trong chương trình học siêu âm bình thường không ai dạy siêu âm tim bẩm sinh. Để làm tốt em đã phải tự mày mò bỏ tiền ra đi học ở Viện tim mạch Trung ương và Viện nhi Trung ương vì đây là hai nơi mổ tim bẩm sinh cho trẻ. Mục đích em làm chuyên sâu cái này là sàng lọc tất cả những dị tật tim bẩm sinh từ lúc bào thai để loại trừ tất cả những trẻ ra đời có dị tật tim bẩm sinh, bởi vì nếu đẻ ra mới phát hiện thì lúc đấy gia đình cực kỳ tốn kém để điều trị mà có khi hiệu quả không cao trẻ vẫn chết.
Ngoài cái siêu âm chuyên sâu về dị tật tim bẩm sinh kia thì những sàng lọc hình thái thai nhi khác em cũng làm rất chi tiết
cụ còn làm không. cụ làm ở BV nào vậy ạ ?

hiepnongdan1988

Xe tải
Cụ làm bvien tuyến nào ạ, tốt nghiệp trường Y nào... nếu tầm tuổi Cụ thì chắc cũng là thạc sỹ hay chuyên khoa I ( bên sản chắc là chuyên khoa I ) ... Nếu thế ra tư nhân ở Hnoi cũng phải lương 40-50 cụ ạ...

duongqua

Xe container
Chả biết thế nào chứ giờ vào mấy khu đô thị hạng sang, hay lên các cc cao cấp, hoặc đi đường các xe sang hoặc cận siêu sang e thấy toàn của bác sỹ hết, hoặc giấy ra vào cơ quan để kính xe toàn bác sỹ bv này bv kia. Giờ bs thu nhập tốt thật đấy, nhờ thời 9x quay đầu thì bác sỹ, giáo viên là 2 nghề đói nhất, ông bác e còn phải tình nguyện đi Irac để còn có thêm kinh tế. Giờ thì các nghề này ngon lắm rồi :D

BMV_HN

Xe điện
Năm em 35 tuổi em cũng rời nhà nước .
May cô thương ổn quá. Kinh tế có chút dư dả so với mình là hơn mong đợi.
Đặc biệt là sự tự do: 1 tư do về tư tưởng khiến>> 2 tự do tư duy , tự do hành động. >> đạt được 3 thành quả kinh tế. khi có kinh tế sẽ đặt được tự do tài chính.
Khi có tự do tài chính thì lại quay về 1 là tự do tư tưởng nhưng ở một giai đoạn mới.
Chúc các cụ thành công

tuyen19587

Xe tải
Em chia sẻ với nỗi niềm của cụ, em cũng muốn nói đôi điều thế này.
Gốc rễ của việc lương thấp là từ ngày xưa chúng ta ko tuân theo quy luật cung cầu, quy luật thị trường mà theo tư duy bao cấp. Việc này đã tồn tại hàng chục năm qua, và không tham nhũng vặt em khẳng định ko ai đủ sống cả.
Vậy nên hiện tại và tương lai gần sẽ ko thay đổi được tình hình. Việc tăng lương luôn và ngay sẽ ảnh hưởng cực lớn tới ngân sách. Hiện nay nn đang giảm biên chế, tách các đơn vị sự nghiệp ăn lương nhà nước ra trong đó có các bệnh viện (đơn vị sự nghiệp tự chủ). Tăng dần phụ cấp các khối cơ quan đoàn thể. Để có những chính sách lương thưởng tốt em nghĩ phải ngoài 20 năm nữa. Hy vọng 1 tương lai không xa như ở Singapore 1 người làm có thể nuôi đc 3 người ở nhà.

hoangnguyen1

Xe hơi
Năm em 35 tuổi em cũng rời nhà nước .
May cô thương ổn quá. Kinh tế có chút dư dả so với mình là hơn mong đợi.
Đặc biệt là sự tự do: 1 tư do về tư tưởng khiến>> 2 tự do tư duy , tự do hành động. >> đạt được 3 thành quả kinh tế. khi có kinh tế sẽ đặt được tự do tài chính.
Khi có tự do tài chính thì lại quay về 1 là tự do tư tưởng nhưng ở một giai đoạn mới.
Chúc các cụ thành công
Nếu làm chủ thì ok.còn tiếp tục làm thuê e thấy cũng ko khá hơn là mấy

vihali

Xe container
Đứa em em làm bv công, năm ngoái thi tiếng Anh vào Vin. IELTS tầm 6.5 là thi được.

PhongTranYb

Xe hơi
Website
sidehustlemmo.com
ở NN có chức có quyền mà làm chứ như thế này vừa cực vừa nghèo, muốn có tí time tập gym như cj chắc cũng không có lúc nào mà tập mất.