[Funland] Em chưa vay mượn bao giờ.

Thích Húp Sò

Xe máy
Cuộc sống ngày càng đi lên, suy nghĩ nghĩ của giới trẻ cũng ngày càng thoáng, mua cái điện thoại, hay ô tô, trả thẳng hoặc trả góp họ cũng quyết nhanh lắm.

Vay mượn lặt vặt bạn bè hay người thân thì em cũng vay và cho vay rồi ạ, số tiền cũng nhỏ thôi ạ. Còn để vay 1 số tiền lớn thực sự thì cũng chưa vay bao giờ, nhất là vay ngoài, vay ngân hàng.

Ngày nào đọc báo, lướt FB em cũng thấy cảnh đòi nợ, rồi gạ vay, và cả những người có thu nhập vừa phải nhưng họ liều lĩnh vay cả tỷ để mua nhà, mua xe trả góp.

Nhiều lúc em cũng nghĩ hay mình giả vờ mua trả góp 1 số món hàng gia dụng như cái xe máy, cái điện thoại để lấy uy tín với ngân hàng, sau này nhỡ thực sự cần vay thì dễ hơn. Và để có 1 chút trải nghiệm vay mượn, mất công mất thời gian đi vay đi mượn, làm hồ sơ hồ seo, hàng tháng phải đi giả nợ.

Có nên trải nghiệm vay mượn 1 chút không ạ.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống ngày càng đi lên, suy nghĩ nghĩ của giới trẻ cũng ngày càng thoáng, mua cái điện thoại, hay ô tô, trả thẳng hoặc trả góp họ cũng quyết nhanh lắm.

Vay mượn lặt vặt bạn bè hay người thân thì em cũng vay và cho vay rồi ạ, số tiền cũng nhỏ thôi ạ. Còn để vay 1 số tiền lớn thực sự thì cũng chưa vay bao giờ, nhất là vay ngoài, vay ngân hàng.

Ngày nào đọc báo, lướt FB em cũng thấy cảnh đòi nợ, rồi gạ vay, và cả những người có thu nhập vừa phải nhưng họ liều lĩnh vay cả tỷ để mua nhà, mua xe trả góp.

Nhiều lúc em cũng nghĩ hay mình giả vờ mua trả góp 1 số món hàng gia dụng như cái xe máy, cái điện thoại để lấy uy tín với ngân hàng, sau này nhỡ thực sự cần vay thì dễ hơn. Và để có 1 chút trải nghiệm vay mượn, mất công mất thời gian đi vay đi mượn, làm hồ sơ hồ seo, hàng tháng phải đi giả nợ.

Ồ, tôi nghĩ bác ko cần vay ngân hàng đâu bác ạ bởi vì như thế mất thời gian. Bác tìm thằng bạn thân nhất của bác và vay tạm nó vài chục triệu trong vòng 30 ngày, đến hẹn bác thay vì trả lại vay tiếp thêm vài chục triệu nữa. Tôi đảm bảo bác sẽ có đầy đủ trải nghiệm các cung bậc cảm xúc đầy đủ nhất.

Tất nhiên rồi, đầy đủ hay thiếu thốn và vay để bùng hay để trả là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên rất có thể chỉ là quan điểm của cá nhân tôi và ko phải quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về việc vay xong bùng nợ nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường, chắc chắn rồi vì đó là tôi mà.

OTheAh

Xe tăng

Vay thử đi bác, e cũng vừa thử vay thằng bạn thân 100 củ, nó cho vay luôn ko cần nghĩ công nhận bạn tốt thật, cuối tháng trả nó và làm trận bia :))

SubaruForester

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

uchihafuurin

Xe buýt
Ngta mơ k mang nợ còn ko đc, cụ lại mơ mang nợ là sao? Cuộc sống k cần nghĩ đến việc giả nợ mới là cuộc sống vui thú. Em thật

wanderersg

Xe tăng
E chả vay ai bao giờ và cũng xđ chả cho ai vay hết.e bị lừa cho vay vai lần mất nên giờ ai nói gì cũng đừng hòng vay của e dc 1 đồng.và tất nhiên e cũng chả thèm vay ai, tích luỹ tài sản để có biến gì lớn là chủ động phòng thân.

matizvan2009

Xe ba gác
Bọn Ngân hàng nó chỉ quan tâm đến PHƯƠNG ÁN TRẢ NỢ TỐT, tiền án nợ xấu nó hơi quan tâm, lý lịch trả nợ tốt nó ít quan tâm nhất.

Rivers

Xe container
Vay thì vay hẳn cột điện lấy kinh nguyệt, chứ vay nh thì chỉ cần có sổ lương, sổ đỏ, nó quan tâm gì đến kinh nghiệm vay bao năm của cụ đâu :D

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giống em, từ bé đến lớn kể cả món nhỏ em cũng ko vay ai hết, cái gì em định mua thì tiền mình có đủ em mới mua, chưa đủ để sau.
Em cũng cho vay 1 vài lần có người trả tử tế, có người giả vờ quên, với những người đó thì em xác định chỉ còn là xã giao sẽ không bao giờ sống thật lòng với nhau được.
Có thể em hơi cực đoan nhưng em thấy vậy thoải mái hơn

windy1

Xe điện
Nếu chưa có tín dụng nhiều thì nên vay, để có thêm tín dụng. Tuy nhiên, không nên vay nhiều. Quen thói ăn xài lớn rồi, rất khó bỏ nhé.

Ben BMS

Xe buýt
Em mà không sống trong cảnh nợ nần là lười và thiếu sức chiến đấu.
Nghỉ việc từ đầu 2021 tới giờ vẫn chưa mần gì.
Trước đó thì cày sml.

skype0211

Xe tăng
Thôi xin cụ, đang yên ổn cụ lại muốn dính vào mớ bòng bong làm gì, ngân hàng và các tổ chức tín dụng có phải họ đi làm từ thiện đâu. Em khuyên chân thành.