[CCCĐ] Em đã đi Maldiver 7 ngày 7 đêm với giá 800$ !

jasso.vn

Xe đạp
mợ up thêm vài ảnh nữa đi. mấy ảnh trước chẳng thấy mặt của mợ. :)

Lâm Sài

Xe điện
Mợ phá kỷ lục về chuyến đi Mal với chi phí rẻ nhất từ trước đến nay trong các diễn đàn rồi đấy. Chúc mừng mợ có chuyến đi ngon bổ rẻ

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
www.chungcu35levanthiem.vn
Nhìn bảng tính lịch trình và chi phí của em các cụ sẽ thấy rất hợp lý, tuy nhiên khi các cụ đi sâu đi sát vào vấn đề, thực sự đặt vé tìm tour để đi thì sẽ thấy khó khả thi với chi phí này đấy.

Không phải em ảo, mà chi phí rẻ phần lớn tại tiền vé máy bay và khách sạn. Nếu các cụ đi sát ngày, ko có kế hoạch từ trước, ko săn vé giá rẻ thì vé máy bay ko phải là 300$ mà em đảm bảo lên gấp đôi là thường.

Hoặc ks, khách sạn tại Maldiver rất đắt, Resort em ko nói nữa vì giá vô cùng, trung bình tầm 1000$/đêm ( bao gồm tiền phòng và tiền đón đưa ra đảo, thường các đảo cách rất xa nên họ tính phí đón đưa rất cao, cụ ko sử dụng dịch vụ đón đưa cũng phải trả phí này). ks tại đảo Local thì rẻ hơn tuy nhiên thông thường phòng đẹp đẹp cũng tầm 70-100$/phòng, lại ko có kiểu nhà nghỉ homestay các kiểu đâu.

Còn vì sao em lại mua được vé rẻ thế thì em sẽ từ từ share cho các cụ nhé.

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Một số lưu ý cho các cụ đi Maldiver, nguồn em nhặt ở trên mạng và kinh nghiệm của em ạ:

Mùa du lịch thấp điểm ở Maldives là từ tháng 4 đến tháng 9, khi đó là mùa mưa ở đây, các dịch vụ thời điểm đó giá cả mọi thứ như giá phòng khách sạn, resort hay đồ ăn cũng rẻ hơn so với mùa cao điểm, hay như dịch vụ Speedboat transfer ở các resort họ cũng có niêm yết riêng cho từng mùa. Các tháng còn lại trong năm thời tiết rất tốt để đi du lịch đến Maldives.

Hầu hết hàng hoá dịch vụ ở Maldives bạn đều phải trả thêm 11% tiền phí dịch vụ, 12% tiền thuế và $6 tiền phí môi trường/người (riêng phí môi trường áp dụng từ 01/11/2015). Giá cả ở đây đều cao do đất nước không tự sản xuất được, nên nếu bạn có ý định mua quà cho người thân thì nên mua ở các sân bay transit như KLIA, Colombo hay Changi. Tuy giá cả dịch vụ cao nhưng chắc chắn bạn sẽ hài lòng với những gì mình nhận được, bởi chất lượng dịch vụ là vô cùng tốt, họ chuẩn bị, tiếp đón bạn như vua, luôn ân cần hỏi thăm, tìm hiểu thông tin để giúp đỡ bạn mọi lúc mọi nơi. Đúng là một thiên đường thực sự.

Các đảo local: Mỗi một đảo có người dân thường sinh sống mà bạn đặt chân đến sẽ là những trải nghiệm rất khác nhau.Đảo Maafushi là một đảo dành riêng cho du lịch với rất nhiều Guesthouse, các hoạt động vui chơi, bạn có thể tìm thấy một số quán ăn cũng như quầy bán đồ lưu niệm (em chỉ ở trên đảo này, vui lắm ạ). Đảo Guraidhoo thì ngược lại, bãi biển hơi xấu nhưng rất yên tĩnh và không có nhiều guesthouse, mặc dù người dân ở đây cũng đang cố gắng làm cho nó sôi động hơn.Đảo Fulidhoo thì lại chủ yếu là người dân và ít khách du lịch, kiếm đồ ăn ở đây cũng rất khó khăn, một phần bởi vì người dân trên đảo không mấy người có thể nói được tiếng Anh.

Vấn đề tôn giáo: Maldives là quốc gia đạo Hồi nên bạn sẽ không được mặc đồ hở hang hay bikini ở những khu vực công cộng. Chỉ có ở các resort riêng hay ở Maafushi có một điểm gần bãi biển họ quây vào và bạn có thể tự do mặc bikini ở đây. Ngoài ra họ cũng cấm các đồ uống có cồn như bia rượu, tất nhiên điều này được miễn trừ ở các đảo tư nhân, resort, thậm chí bạn vẫn có thể tìm được tí cồn ở ngay đảo Maafushi nếu biết “nói nhỏ” với các Excursion shop, dân địa phương,v..v..

Về mua sim ở Maldives: Ở Maldives bạn có thể dễ dàng mua một chiếc sim với giá rất rẻ là $2 ở ngay sân bay hoặc các cửa hàng ở Male hay ở đảo Maafushi, Guraidhoo, nhưng không có tiền trong tài khoản. Để nghe gọi bạn phải top-up (nạp tiền), có nhiều gói cước kèm 3G (dung lượng hơn 1GB) để bạn lựa chọn nhưng nhìn chung là khá đắt, tầm ít nhất khoảng $10 trở lên/lần. Nếu bạn xác định không quá lâu thì cũng không cần thiết phải mua sim làm gì vì hầu hết các khách sạn, resort đều có wifi miễn phí để bạn truy cập internet hoặc gọi điện, liên lạc về nhà qua các cuộc gọi internet.

Cách ăn uống rẻ ở Maldives: Đồ ăn ở Maldives không có nhiều sự đặc biệt, chủ yếu là đồ hải sản và giá cũng rất cao (thường từ $5-10/bữa/người). Do là đảo du lịch nên họ phục vụ cả đồ Tây cũng như đồ ăn Đạo Hồi, có thể kể ra như bánh mỳ, trứng ốp la, cơm hải sản (rice, fish and chips, tuna fried rice),…, và Maafushi vẫn là nơi có nhiều lựa chọn nhất về ăn uống. Thông thường khách sạn sẽ bao bữa sáng cho bạn, để tiết kiệm bạn nên mang chút đồ đi và tự nấu, và ăn ngoài 1bữa/ngày sẽ giảm được kha khá, nhất là khi ở trong resort với chi phí một bữa buffet/người từ $50 trở lên.

Các lựa chọn khi đặt phòng resort:

Việc ăn uống khi đến resort là chúng ta phải phó thác hết cho họ rồi vì đảo này là tách biệt với các đảo lân cận, khi tìm và lựa chọn các gói đặt phòng thường sẽ có một số cân nhắc như sau:

· Half board: Khi chọn gói Booking này bạn sẽ được bao buffet sáng và một bữa bất kỳ khác trong ngày.

· Full board hoặc All-Inclusive: Khi chọn Fullboard thì bạn sẽ được bao ăn uống toàn bộ trên đảo, còn khi chọn gói cao nhất là All-Inclusive thì ngoài miễn phí ăn 3 bữa như full board bạn còn được dùng đồ uống free cả ngày.

Chơi ở Maldives: Ở các Guesthouse, khách sạn hay resort đều có các tour như Snorkeling (lặn xem san hô, đảo rùa,..), đi chơi Sandbank (là những mô đất nhỏ nằm giữa biển phủ bởi cát trắng mịn), thường 1 tour đi cả ngày bao gồm picnic luch giá 20-25$ tùy điểm đến hay Daily tour đi các resort (giá thì vô cùng, thường chi phí đi lại từ Maafushi là $50 - 100$/người, giá vé vào cửa , có hoặc không ăn uống trên resort ). Giá tour trên đảo Maafushi thường rẻ nhất so với các đảo local khác, và giá ở các resort luôn là đắt nhất. Các tour đó tất cả bạn nên thương lượng với người dân ở đó (trừ resort họ có giá cố định và khá đắt) sẽ có giá tốt đến bất ngờ đấy, đặc biệt nếu đi theo nhóm đông từ 4 người trở lên thì giá sẽ rẻ hơn rất nhiều. Có thể list ra đây các hoạt động trên đảo hay resort mà bạn cân nhắc tham gia:

· Đi daily tour đến các resort nếu bạn ở đảo local mà không đặt phòng ở resort.

· SnorkelingScuba Diving: hiển nhiên rồi vì Maldives là nơi được đánh giá là đẹp nhất để lặn biển, ngắm san hô, vô vàn các loại thảm thực vật phong phú.

· Lặn ngắm Whale Shark Turtle hay còn gọi là ngắm cá mập và rùa biển, thường mỗi loài sẽ ở một khu vực riêng và bạn phải lặn khá sâu để được ngắm những động vật đặc biệt này. ( thực ra chỉ cần bảo bạn tour cho đi xem turtle với shark, bạn ấy dẫn ra chỗ các bạn này ở, cũng ko cần lặn, bơi nổi trên mặt nước là nhìn thấy, ko biết bơi thì có áo phao rồi yên tâm)

· Câu cá ngắm hoàng hôn: khá lãng mạn cho cặp đôi, bạn sẽ được chở ra vùng biển nhiều cá để câu ở đây, số cá câu được sẽ được đầu bếp của khách sạn nấu miễn phí. ( cá rất ngon, đoàn em câu được con to lắm cơ 3-4kg, nếu bạn ko câu được cũng ko sao, guider sẽ câu cho bạn, nếu vẫn ko ai câu được, tour họ sẽ chế biến cá của họ cho mình ăn tối, nhà em ăn phát chán mà vẫn còn thừa hơn nửa)

· Ngắm cá heo: được đưa ra vùng biển để xem cá heo bơi theo bầy đàn, chúng nhào lộn trên mặt nước và rất đều nhau giống như một buổi trình diễn vậy. ( cái này cứ đi tầu ra các đảo, hoặc trong daily tour là gặp, nhiều lắm ạ)

· Đi ra sandbank chơi chụp ảnh và tắm biển, đi du thuyền,v..v.

· Nếu bạn ở resort sẽ có một số dịch vụ cao cấp như ăn tối lãng mạn với nến và rượu vang trên bãi biển, ăn tối trên mặt nước trong vắt, đi tàu thăm các đảo local, massage,v.v.

· Đi Seaplane ngắm toàn bộ Maldives từ trên cao (siêu đắt chỉ dành cho người giàu!)

Chỉnh sửa cuối:

oneminute51

Xe hơi
Em hóng cả hai thớt của mợ...khẩn thiết đề nghị mợ up thêm ảnh đi ợ...

huyanh81

Xe hơi
Em oánh dấu cái để nghiên cứu. Mợ chủ up toàn ảnh lưng! Rất thích những người cá tính và tự chủ như mợ nên hóng thêm ảnh và thông tin từ chuyến đi!

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Em oánh dấu cái để nghiên cứu. Mợ chủ up toàn ảnh lưng! Rất thích những người cá tính và tự chủ như mợ nên hóng thêm ảnh và thông tin từ chuyến đi!
;)) em sợ các cụ chạy mất ^^

Ảnh này em chụp tại resort, tour trong ngày giá 90$/người, bao gồm vé vào cổng, đón tiễn, ăn trưa buffer khá ngon, bia bọt nước ngọt không giới hạn

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Một số lưu ý khác khi du lịch đảo Maldives: ( update 2017 )

1. Maldives là nước theo đạo Hồi, do đó bạn không được ăn mặc quá mát mẻ nếu không muốn tự gây rắc rối cho mình (nếu muốn mặc bikini thì cố gắng lên đến các đảo riêng có resort, trên đảo local Maafushi có 1 bãi biển riêng được quây lại có thể mặc thoải mái, khi đi daily tour trên tầu và đảo riêng được mặc thoải mái, nhưng đến khi về lại đảo chính thì guider sẽ yêu cầu khoác áo dài vào).

2. Ở Maldives rất khó kiếm nơi bán các đồ uống có cồn như bia rượu. Có 1 du thuyền to của bên KS Kani đậu cách đảo 1 đoạn, nếu có nhu cầu thì dân sẽ đưa du khách qua đó, bia rượu thoải mái, nhẩy nhót hát hò, còn tại các quán ăn và bar trên đảo local chỉ có loại nước hoa quả lên men, uống cũng khá thú vị.

3. Ở Maldives không có phà công cộng giữa các đảo vào ngày thứ 6 (muốn ra vào chỉ có cách đi seaplane hoặc speedboat).

4. Từ sáng đến giữa buổi chiều thứ 6, các nhà hàng, cửa hàng, siêu thị ở Male không hoạt động. Do đó, hãy tích trữ sẵn đồ ăn nếu bạn muốn đến Male vào thứ 6. Thường mở cửa lại lúc 1h30 pm

5. Maldives miễn visa cho khách du lịch. Đến Maldives không phải xin visa nhập cảnh trước do visa được cấp tại sân bay Male, tuy nhiên phải xuất trình phiếu đặt phòng nghỉ, vé máy bay khứ hồi và thẻ tín dụng.

6. Mùa du lịch thấp điểm bắt đầu từ tháng 6 nhưng nên đặt vé máy bay và phòng nghỉ trước 1-2 tháng.

7. Maldives là quần đảo nằm khá thấp so với mực nước biển, gồm nhiều rặng san hô và vùng nước nông xinh đẹp => “Đặc sản” du lịch ở Maldives là môn lặn biển. Chú ý là nên mang theo những thiết bị lặn biển nếu không muốn phải thuê thiết bị ở resort với giá khá cao. Nếu đi daily tour trên đảo local thì ko cần thì trong tỏur đã bao gồm đầy đủ chân vịt, khăn tắm, kính lặn... rồi

8. Tiền ở Maldives là đồng rupiah, 1USD=15rupiah (Nên đổi tiền sang USD để xài cho tiện). Tuy nhiên nên đổi một ít tiền Rupia vì nhiều chi ví lặt vặt như vé tầu phà, đồ ăn lặt vặt... nếu trả $ họ hay lấy tròn, thiệt

9. Resort hay Ks ở đây tuy mắc nhưng không có kem, bàn chải đánh răng, lược đâu nhé. Bạn nên tự chuẩn bị vì nếu mua sẽ rất mắc.

10. Nếu đặt resort có thể tự deal với resort về việc tách riêng chi phí di chuyển ra resort, khoản phí này thường rất đắt, có khi tiền phòng chỉ 5 củ nhưng tiền đưa đón rơi vào tầm 10 củ nữa cơ ạ. :D:D, nếu tách được thì có thể deal tiếp thuê cano trên đảo local khác, rẻ hơn nhiều.

Link down lịch trình chi tiết cho cụ nào cần tại ĐÂY

scud122

Xe tăng
Mợ có lên ct đi tiếp cho bọn e đi ké....................

minhvtv3

Xe tăng
Mợ chủ cho em hỏi mua vé MB của Air Asia online và thanh toán bằng thẻ thì tổng cộng 1 người khứ hồi mất bao nhiều tiền phí ạ?

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Mợ chủ cho em hỏi mua vé MB của Air Asia online và thanh toán bằng thẻ thì tổng cộng 1 người khứ hồi mất bao nhiều tiền phí ạ?
Thanh toán thẻ visa thì 3$/chặng chưa bao gồm 4% phí giao dịch ngoại tệ.

Thanh toán qua smartlink trả sau thì 6$/một giao dịch, nhưng chỉ áp dụng với 1 số Bank có liên kết Smartlink quốc tế Masah gì đó (em dùng MsB Okie đc giữ vé 36 tiếng thanh toán internet Banking sau) và chỉ áp dụng đường bay đến/đi từ VN thôi. Chặng khác bắt buộc thanh toán ngay bằng visa/master

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Chỉnh sửa cuối: