Em đang rất phân vân giữa Esc 2010 và Tucson2010

Ngoc Phan XLS

Xe container
Nghe các cụ khen Ếch hay quá, chiều nay em mới chạy thử một em Ếch 2010 4x4, với một đoạn đường chỉ 20 km thôi, chỉ chừng ấy thôi cũng đủ đánh giá rồi. Khuyên cụ chủ thớt một câu chân thành nhé: Nếu bắt buộc phải chọn một trong hai em này thì... Tucson 2010 đi cụ ạ. Cụ sẽ không phải hối hận đâu!
Em mới chạy được có 21k km nên chẳng dám khen Ếch! Cứ thấy ai gặp mà không chê là giật thót hết cả nẩy!!!:-s

Escaper

Xe đạp
Nghe các cụ khen Ếch hay quá, chiều nay em mới chạy thử một em Ếch 2010 4x4, với một đoạn đường chỉ 20 km thôi, chỉ chừng ấy thôi cũng đủ đánh giá rồi. Khuyên cụ chủ thớt một câu chân thành nhé: Nếu bắt buộc phải chọn một trong hai em này thì... Tucson 2010 đi cụ ạ. Cụ sẽ không phải hối hận đâu!
hi bác civic, bác cho em biết cảm giác cụ thể như thế nào không ah?

tks

Tribute

Xe container

tks
Tốt nhất là cụ phải tự chạy và cảm nhận cả 2 con xe trwocs khi quyết định chọn con nào. Mọi thông tin trên đây chỉ là tham khảo thôi nhé. Chúc cụ cưới được vợ 2 như ý.

SmallRiver

Xe điện

tks
Đầu tiên xin nói đây là cảm nhận của riêng em thôi nhá, các cụ đi Ếch nếu thấy khó chịu cũng xin bỏ quá cho!
Cảm nhận của em trước hết là do cách âm gầm rất kém nên ồn, đi đường đẹp cũng vẫn ồn, đường nham nhám một tý thì thôi rồi (mà đường này Việt Nam ta có nhiều nhất TG đó bác!), kèm theo có tiếng ù ù rất khó chịu. Giảm xóc hơi cứng, đi cứ nhảy tưng tưng lên, xì bớt hơi ra thì bồng bềnh (hơn cả Innova). Chuyển số không mượt, tăng tốc tạm được, tiếng máy lọt vào cabin nhiều. Phanh thì very good. Chạy khoảng 10 km thôi là em phải quay về liền và mất mất 2 viên Panadol!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Đầu tiên xin nói đây là cảm nhận của riêng em thôi nhá, các cụ đi Ếch nếu thấy khó chịu cũng xin bỏ quá cho!
Cảm nhận của em trước hết là do cách âm gầm rất kém nên ồn, đi đường đẹp cũng vẫn ồn, đường nham nhám một tý thì thôi rồi (mà đường này Việt Nam ta có nhiều nhất TG đó bác!), kèm theo có tiếng ù ù rất khó chịu. Giảm xóc hơi cứng, đi cứ nhảy tưng tưng lên, xì bớt hơi ra thì bồng bềnh (hơn cả Innova). Chuyển số không mượt, tăng tốc tạm được, tiếng máy lọt vào cabin nhiều. Phanh thì very good. Chạy khoảng 10 km thôi là em phải quay về liền và mất mất 2 viên Panadol!
Cái dòng đo đỏ ở trển thì bốc phét là chắc!!!:))

ITVN

Xe tải
Không biết bác đang đi xe gì nhưng nhận xét của bác chưa đúng có thể bác chưa đi nhiều xe để so sánh ( em dự như vậy không phải ném đá )

Cảm nhận của em trước hết là do cách âm gầm rất kém nên ồn, đi đường đẹp cũng vẫn ồn, đường nham nhám một tý thì thôi rồi (mà đường này Việt Nam ta có nhiều nhất TG đó bác!), kèm theo có tiếng ù ù rất khó chịu.
Xe em đi hơn 1 vạn xe đã bắt đầu vận hành nuột mà hơn , nếu bác đi sedan tiếng ồn còn kinh khủng hơn ngồi trong ếch kể cả xe hịn trong điều kiện đường Việt Nam . Cái này em đã trải qua các cung đường của Việt Nam từ miền xuôi đến miền ngược , quyết định cuối cùng là dùng ếch để đi (mặc dù xe sedan nhà là xe hịn) .

Giảm xóc hơi cứng, đi cứ nhảy tưng tưng lên, xì bớt hơi ra thì bồng bềnh (hơn cả Innova).
Xe này là xe SUV ưu tiên cho việt dã và khỏe chứ không phải cảm giác ngồi trên võng của xe Nhật, Hàn ( cái này em ghét nhất của Hàn Nhật vì rất dễ say )

Chuyển số không mượt, tăng tốc tạm được, tiếng máy lọt vào cabin nhiều.
Cái này thì càng không đúng : khi tăng tốc xe Ếch cực kỳ khó chịu vì bao giờ nớ cũng nghĩ 1 tí rồi mới vọt , nhưng chuyển số lại tương đối mượt mà đối với xe 4 số tự động cùng loại .

Phanh thì very good. Chạy khoảng 10 km thôi là em phải quay về liền và mất mất 2 viên Panadol!

Bác cũng dự trữ nhiều thuốc nhỉ :))

khoat_gia

Xe buýt
Về độ ồn thì e ko bàn, nhưng mà bác nên hiểu rằng kể cả sedan xịn đi trên mặt đường nhám tì vẫn có tiếng lốp dội từ mặt đường lên, còn loại siêu xe thì e chưa ngồi nên ko biết.
Bác nói giảm xóc cứng và nếu lốp non thì bồng bềnh hơn innova thì bác lên test lại bằng cách ôm cua ko đệm phanh xem thằng innova chịu đc bao nhiêu, ếch chịu đc bao nhiêu, đi trên đường hơi gồ ghề bỏ tay lái ra xem thằng nào loạng quạng trước? E thấy innova lật thì đầy, ếch lật thì đúng 1 lần....

Tamagochi

Xe tải
Cụ có chắc là cụ đi Escape không đấy. Lạ quá cơ, em nghe cụ tả cứ tưởng cụ ngồi nhầm con Công nông. :-o

SmallRiver

Xe điện
Cái này thì càng không đúng : khi tăng tốc xe Ếch cực kỳ khó chịu vì bao giờ nớ cũng nghĩ 1 tí rồi mới vọt , nhưng chuyển số lại tương đối mượt mà đối với xe 4 số tự động cùng loại .
Đúng là chuyển số nó giật cái cũng khá rõ mà bác, cái này em không nói điêu, hay tại xe mới nó thế?

Bác nói giảm xóc cứng và nếu lốp non thì bồng bềnh hơn innova thì bác lên test lại bằng cách ôm cua ko đệm phanh xem thằng innova chịu đc bao nhiêu, ếch chịu đc bao nhiêu, đi trên đường hơi gồ ghề bỏ tay lái ra xem thằng nào loạng quạng trước? E thấy innova lật thì đầy, ếch lật thì đúng 1 lần....
Giảm xóc cứng và trọng tâm xe thấp thì ôm cua ác chiến hơn Innova rồi, em có nói nó ôm cua kém đâu. Còn độ bồng bềnh thì là cảm nhận riêng em thôi. Hôm này em đi xem triển lãm ô tô, nếu các bác rảnh em mời các bác test so với Ỉn cái nhé, giao lưu thôi, em không có tính chất thắng thua tý nào cả đâu nhé.

Bác cũng dự trữ nhiều thuốc nhỉ
Thì đúng là trên xe em bao giờ cũng có thuốc, em hay đau đầu mà, nên dị ứng với tiếng ồn.

Cu Sut

Xe buýt
Vì cụ Civic_2008 đã nói là cảm nhận cá nhân, về bản chất là mang tính chủ quan, nên em định không bàn thêm. Nhưng đọc kỹ thấy có mấy chỗ mang tính dìm hàng, không fair lắm nên lại ngứa mồm. Em cắt ra từng đoạn để tiện bàn thảo, chứ hoàn toàn không edit bài của cụ. Đoạn chữ đỏ là của em nhé:

Cảm nhận của em trước hết là do cách âm gầm rất kém nên ồn, đi đường đẹp cũng vẫn ồn, đường nham nhám một tý thì thôi rồi (mà đường này Việt Nam ta có nhiều nhất TG đó bác!), kèm theo có tiếng ù ù rất khó chịu.

Trước hết cụ phải nói nó kém là so với em xe nào? Kém hơn Civic hay Altis chăng? Chứ còn ngay BMW 7 series em đã ngồi thử vài đoạn khoảng gần 10km mà cũng vẫn còn thấy tiếng lốp nữa là. Như vậy chẳng có xe nào cách âm gầm được tuyệt đối cả. Vậy nói kém hay khá chỉ còn cách so sánh với xe khác mà thôi. Cụ lưu ý điểm này. Nói luôn cho đầy đủ, xe em còn mới (6.300 km), vào đoạn nhựa trơn chạy gần như không nghe tiếng lốp.

Giảm xóc hơi cứng, đi cứ nhảy tưng tưng lên, xì bớt hơi ra thì bồng bềnh (hơn cả Innova).

Giảm xóc cứng, đó là đặc trưng của SUV (và có lẽ xe Mỹ nói chung), nhưng đoạn "xì hơi ra bồng bềnh hơn cả Innova" thì đúng là dìm hàng. Cụ đi thử 20km trong đó có một đoạn cụ xì bớt hơi ra để chạy chăng? Hay đây là cụ suy ra như thế? Cũng nói luôn cho có ý kiến cá nhân em: giảm sóc đúng là cứng hơn các xe khác, nhưng nếu các cụ chịu khó chạy non hơi tí kệ cho nó tốn xăng hơn thì xe cực đầm (tất nhiên đổi lại xe sẽ ỳ hơn bình thường một chút).

Chuyển số chắc chắn không mượt bằng mấy con số 5, 6 cấp - vì em đã ngồi thử con Lexus số tự động 6 cấp rồi \:D/. So với các con cũng tự động 4 cấp thì em chưa biết thế nào. Dù sao đây cũng là điểm yếu của ếch khi so với Tucson.

Phanh thì very good. Chạy khoảng 10 km thôi là em phải quay về liền và mất mất 2 viên Panadol!

Đoạn uống 2 viên panadol thì em cũng nghĩ giống cụ Ngoc Phan.

Maybach Tàu

Xe container
Hix, cụ Civic vào đây vui hẳn lên:D
Em tính comment linh tinh từ trang 8 đến trang này, nhưng thấy các cụ đang chiến đấu nên em lại tạm gác lại các cái khác để nhâu vào đây cho vui:D
Về quyết định thì cụ chủ thớt đã chốt Xcape rồi:D, bây h gạt cụ ấy qua 1 bên để chúng ta chiến đấu:))

In thì em cứ mạnh mồm thẳng tưng phát biểu không thể sánh được với Xcape, thế cho nó nhanh. Em lái ỉn 2 lần mỗi lần tổng là 300km x 2 = 600km. Cảm giác lái thì thua thẳng tưng luôn, ồn thì đỡ hơn, nhưng ù thì như nhau:D. In hơn Xcape hẳn 2 cái ghế sau. Mà cụ nào được ngồi ghế đó đường trường thì coi như ...ra cổng gặp gái:D
Tạm nói dè thế đã, nghe ngóng tình hình phát biểu tiếp

khoat_gia

Xe buýt
Giảm xóc cứng và trọng tâm xe thấp thì ôm cua ác chiến hơn Innova rồi, em có nói nó ôm cua kém đâu. Còn độ bồng bềnh thì là cảm nhận riêng em thôi. Hôm này em đi xem triển lãm ô tô, nếu các bác rảnh em mời các bác test so với Ỉn cái nhé, giao lưu thôi, em không có tính chất thắng thua tý nào cả đâu nhé.
Câu này e ko có ý ném đá vì biết bác đi ếch đc có 1 đoạn, khoảng sáng gầm xe của ếch rơi vào tầm 200~210mm, ko thấp tí nào đâu, của innova chỉ rơi vào tầm 190mm thôi nhá, bác ạ.
Còn nếu bác so với innova thì bác cứ chạy lên 80~100km/h xem con nào ồn hơn, tiếng cái trục các đăng của thằng innova là ko chấp nhận đc

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
@Cu sut: Em đang chạy ỈnAT cụ ạ, nên cách âm và độ bồng bềnh em so với Ỉn luôn, các cụ nói Ỉn ù thì em xin đính chính lại, sao xe em không thấy ù vậy! Em chỉ không thích mấy cái đó của Ếch thôi, không có ý nói Ếch thua Ỉn, nhưng Ếch thua Tuc là cái chắc rồi, nói về xe mới nhé, còn về sau này em no comment.

Maybach Tàu

Xe container
Trước hết cụ phải nói nó kém là so với em xe nào? Kém hơn Civic hay Altis chăng? Chứ còn ngay BMW 7 series em đã ngồi thử vài đoạn khoảng gần 10km mà cũng vẫn còn thấy tiếng lốp nữa là. Như vậy chẳng có xe nào cách âm gầm được tuyệt đối cả. Vậy nói kém hay khá chỉ còn cách so sánh với xe khác mà thôi. Cụ lưu ý điểm này. Nói luôn cho đầy đủ, xe em còn mới (6.300 km), vào đoạn nhựa trơn chạy gần như không nghe tiếng lốp.
Yêm tâm, tới 20k km thì nghe cả tiếng sỏi đá dứoi chân luôn:))

SmallRiver

Xe điện
Câu này e ko có ý ném đá vì biết bác đi ếch đc có 1 đoạn, khoảng sáng gầm xe của ếch rơi vào tầm 200~210mm, ko thấp tí nào đâu, của innova chỉ rơi vào tầm 190mm thôi nhá, bác ạ.
Còn nếu bác so với innova thì bác cứ chạy lên 80~100km/h xem con nào ồn hơn, tiếng cái trục các đăng của thằng innova là ko chấp nhận đc
Trọng tâm tuy cao nhưng ghế ngồi lại thấp hơn Ỉn nên trọng tâm xe vẫn tháp hơn Ỉn chứ bác, bác cứ để 2 xe cạnh nhau rồi mở cửa của 2 xe ra sẽ thấy rõ.
Tốc độ 100 em không chắc (em có tuổi rồi nên không dám lên 100), chứ tốc độ 80 em em thấy Ỉn vẫn chưa ồn.

Chỉnh sửa cuối:

Drinker

Xe hơi
Em thấy bác Civic_2008 cũng có ý nói rằng chỉ là cảm nhận cá nhân thôi ạ, nhưng mà để tránh hiểu lầm thì bác cần cụ thể hơn là mấy tiêu chí về độ ồn, chuyển số, giảm xóc... bác so sánh Esc với cái gì? Bác lấy cảm nhận cá nhân thì chắng chiếc xe nào trên đời này có thể làm hài lòng mọi thượng đế. Riêng em thì đã chọn Esc và chưa bao giờ phải băn khoăn về lựa chọn của mình. Em nghĩ với tình trạng đường xá ở VN thì Esc là một sự lựa chọn hiệu quả trong tầm tiền.
Chúc mừng bác chủ thớt đã chọn Esc và thành công trong việc trùm chăn nhẩy vào hố vôi :D

khoat_gia

Xe buýt
Trọng tâm tuy cao nhưng ghế ngồi lại thấp hơn Ỉn nên trọng tâm xe vẫn tháp hơn Ỉn chứ bác, bác cứ để 2 xe cạnh nhau rồi mở cửa của 2 xe ra sẽ thấy rõ.
Ko, bác lại nhầm, cái chỗ ngồi nó không quyết định nhiều về trọng tâm xe đâu ạ, theo e nó là vị trí của máy, khung, hộp số, vi sai cơ ạ, bác cứ tìm hiểu thì rõ ạ.

khoat_gia

Xe buýt
À, e vừa đọc lại thấy bác đi ỉn AT, con đấy thì e chưa đi bao h nên e xin dừng ở đây ạ, những j e nói dựa trên con Ỉn 2.0G số sàn ạ.

Meow

Xe điện
Hihi, chạm đúng nọc nhà Ếch rùi ;))