[Funland] Em dạy con kiểu này có bị hoang dã quá ko các cụ?

Ra_đi

Xe tải
Quá bt, em nghĩ hoang dã phải cho chúng tự kiếm ăn. Thậm chí tranh cướp nhau miếng ăn để sinh tồn thì mới gọi là hoang dã.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghĩ cũng phải xem cá tính từng đứa nữa ạ.

Em hồi nhỏ cũng bị bố mẹ thiết quân luật, kiểm soát khá nặng. Đến nỗi bạn bè ko dám đến nhà em vì bố mẹ em nghiêm khắc, hỏi quá nhiều. Kết quả là từ lớp 1-9 em là con ngoan trò giỏi, thành tích luôn top 1 trường làng, lúc nào cũng sợ bố mẹ một phép.

Nhưng lên lớp 10 em đỗ vào trường chuyên trên phố. Ra phố với bao nhiêu thứ mới lạ hấp dẫn, mà bố mẹ vẫn kiểm soát chặt khi con đã vào tuổi ẩm ương, biết phản kháng với cái tôi cao. Em bộc lộ là đứa cá tính và ko chịu khuất phục. Khi đó rất nhiều lần em ước rằng bố mẹ em có thể yêu thương em như nhà khác, ko phải suốt ngày áp đặt kỷ luật và kỳ vọng, khiến em luôn sợ sệt khi làm sai.

Em nổi loạn và bị ăn đòn rất nhiều, vòng kim cô ngày càng siết chặt nhưng ko ngăn được em tiếp tục trượt dài. Học trường chuyên danh tiếng mà thi ĐH 2 lần mới đỗ (đây là nỗi nhục với bố em và em bị mạt sát suốt nhiều năm sau). Mà quá trình học ĐH vẫn tiếp tục là bị quản thúc và chống đối nên kết quả cũng chẳng ra gì. Lúc có hứng thì em vẫn có những môn được 10 điểm nhưng phần lớn là chán ghét cuộc sống gò ép theo ý bố mẹ, chỉ chực cơ hội trốn học đi chơi.

Về sau này khi thấy em càng ngày càng xa cách và trượt dài, mẹ em mới dần thay đổi và thôi áp đặt, kỳ vọng. Bà đã dùng sự yêu thương và nhẫn nại để kéo em về. Lần đầu tiên sau nhiều năm em mới có cảm giác là “dù mình vấp ngã vẫn còn có nhà để về”. Và sau đó em cố gắng hoàn thành nốt chương trình học với kết quả rất tốt, tuy ko cứu lại được quãng đường bết bát trước đó nhưng ra được trường đã là tốt rồi vì trc đó em đã có ý định bỏ học đi biệt xứ (thực ra em đã làm rồi, và mẹ em vào tận miền Nam đi tìm lôi em về).

Cái quá khứ đau thương này em muốn chôn chặt từ lâu, nghĩ lại em rất xấu hổ vì đã khiến cha mẹ đau buồn quá nhiều. Khi em có con và chợt nghĩ nếu con mình cũng như em ngày đó thì chắc em tuyệt vọng lắm.

Bố em thì mãi về sau vẫn chán ghét em vì ông đã từng kỳ vọng em xuất sắc, nên thấy em học hành bết bát và công việc làng nhàng thì vẫn thất vọng lắm. Mãi những năm gần đây khi em làm ăn phát đạt, cuộc sống sung túc thì ông mới vui vẻ với em hơn, thỉnh thoảng còn khen em nữa. Ai đời sống ba mấy năm mà được câu khen của bố vẫn xúc động lén khóc thầm. Vì ngày xưa bố em ko biết khen ngợi động viên, bố em chỉ cần biết học giỏi là nghĩa vụ của mày, còn học dốt mày chết với tao.

Thằng nhóc con em bây giờ tuy còn rất rất nhỏ, nhưng em đã lờ mờ nhận ra nó mang gen cá biệt của ông ngoại và mẹ nó, hứa hẹn là một đứa khó dạy bảo sau này. Em đi làm sinh trắc vân tay cho nó và kết quả là chủng siêu siêu hiếm và độ quái ko hề nhẹ, quái hơn chủng vân tay của mẹ rất nhiều. Em nuôi dạy nó cũng trắc trở và vẫn đang trăn trở hàng ngày. Tuy nhiên vết thương từ thời niên thiếu của em đã khiến em luôn tự nhủ là dù có thế nào cũng phải luôn thể hiện là mình yêu thương con như nào, rằng con có sai lầm vấp ngã hay không giỏi bằng con người khác, thì bố mẹ vẫn luôn ở đây là chỗ dựa cho con. Không áp đặt và kỳ vọng, để con được thoải mái phát triển với những gì con yêu thích. Tất nhiên là từ bé phải cho nó vào môi trường lành mạnh, vòng giao lưu bạn bè tốt để sau nó ko có đam mê gì sa ngã.
đọc đến cuối mới biết hoá ra là mợ, mợ cá tính mạnh thế :D, e tưởng e đã ương ngạnh, hoá ra mợ cũng còn hơn e, đọc mợ tả mợ có nhiều cái giống tả e thế :D

Chỉnh sửa cuối:

Happymom

Xe buýt
Chưa rõ hay dở thế nào. Con cụ học trường làng cắt internet được chứ các cháu học trường tạm gọi là QT thì cấp 1 lớp 2-3 đã tra cứu thông tin làm bài luận, thảo luận nhóm, học tiếng anh, ... giờ IT học lập trình các kiểu ... hầu hết các cháu đều có máy tính riêng. Nan giải ?!

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

Cụ dạy con chuẩn luôn, nhưng nếu cụ cho co nhọc trường QT thì về nhà phải có internet:))

Happymom

Xe buýt
Trước sau rồi con cụ cũng phải tiếp xúc internet thôi, muộn hơn các bạn.
Tốt hơn hay dở hơn thì chịu 😁
Sách truyện giờ cũng nhiều sách nhảm nhí, chả có nội dung gì. Các tác phẩm văn học hay ngày xưa đọc giờ biên soạn /xuất bản lại cắt ngắn hay sao ý. Chán không hay như ngày xưa.

ong dat

Xe tăng
Ko cụ nhé! Cắt mạng cắt tv là ôm lego ôm sách bơi lội say sưa. Mấy nhãi nhà em cũng thế. Kỷ luật là phải rèn. Em ủng hộ cụ :x
Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Thi thoảng em vẫn cho mượn điện thoại vào mạng chút xíu.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.
Năng khiếu thì 2 thằng biết đánh đàn cả, thằng bé thích vẽ nên học thêm lớp vẽ.

Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

Nhà mình 2 thằng đực lớp 7 và lớp 2.
Nghỉ hè ở nhà chơi quanh phố, cuối tuần cho đi bơi, thỉnh thoảng ôn bài cũ, đọc sách (có kiểm tra, giám sát).
Công việc hàng ngày phân thằng nào phơi quần áo, quét nhà, lau nhà, rửa bát, đổ rác, mắc màn, ... rõ ràng cứ thế mà làm.
Trước khi đi làm rút Tivi Box, thu máy tính và ipad cất hết, tối về có nhu cầu học bài thì cấp lại; Tivi, ipad, máy tính khi có người lớn ở nhà cho dùng trong thời gian nhất định.
Lúc đầu khó chịu sau quen rồi cứ thế thực hiện.

duongqua

Xe container
chuyện bt thôi mà cụ, mạng để làm gì?với người hiểu biết và tìm tòi tích cực thì tốt còn lại cũng chỉ để giải trí thôi chứ to tát gì đâu mà phải rừng rú với chả văn minh?đến tuổi phải nghiên cứu tìm hiểu phục vụ nhiều cho học tạp như vào đại học rồi thì đúng là phải dùng mạng nhiều. Còn c3 trở xuống làm sao mà phải mạng mẽo?nhà e rèn F1 từ bé chỉnbuooir tối có bố mẹ ở nhà thì bật youtube ở tv xem phim 1-2h rồi đi ngủ. Ban ngày thì học hành,chơi tự do,tạp thể dục, hết ngày,còn time đâu mà ngồi lướt web. Nên nó thành thói quen thôi,có thì tốt mà ko có thì làm việc khác. Nhiều khi ban ngày bảo nó vào mạng nó còn bảo thôi giờ con còn việc khác phải làm.
Còn lại thông tin học hành nhóm bạn thì qua zalo điện thoại của bố mẹ rồi,có j bố mẹ bảo cho. Chứ nhìn nhiều nhà bố mẹ phải tìm mọi cách lừa con là nhà bị cắt nét rồi, mưa to sấm sét làm đứt dây mạng rồi... trong khi ông bà bố mẹ ở nhà phải nhịn ko dám lướt web ở nhà vì sợ con nhìn thấy biết là nhà vẫn có mạng. Nghĩ cũng cám cảnh thật. Chung quy cũng là do cách rèn ý thức cho con từ bé thôi.

thichrauxanh

Xe điện
Quá bt, em nghĩ hoang dã phải cho chúng tự kiếm ăn. Thậm chí tranh cướp nhau miếng ăn để sinh tồn thì mới gọi là hoang dã.
E cũng xác định thế, ko phải kiếm nhưng muốn gì tự làm. Nó có thể vòi vĩnh ng khác nhưng mình nhất quán thì ko bao giờ nó dám bật.
Trẻ con ăn vạ e nó khóc đến tiếng thứ 3 là tự nín vì biết e ko qtam =))
Thằng cu cháu 2 năm ko gặp rất chiều nó nhưng nó luôn ý thức là m ko chiều, muốn gì đều phải ngồi thoả thuận vs e :)) Chỉ ngại bố nghiêm mà mẹ chiều thì hỏng hẳn.

Trước sau rồi con cụ cũng phải tiếp xúc internet thôi, muộn hơn các bạn.
Tốt hơn hay dở hơn thì chịu 😁
Em làm gắt nó ru ri là vừa cụ ạ, thằng lớn nhà em học qua vể lập trình giờ vẫn mượn laptop lên mạng mò mẫm viết code trên Adruno gì đó, nhưng em chỉ cấp máy 1-2h khi cần.

Nó vẫn tự đạp xe đến 84 Đại Cồ Việt và chỗ Bách Khoa mua linh kiện về lắp hệ thống điều khiển cửa tự động làm đề tài đi thi công nghệ cho lớp.
Nói chung em thấy làm gắt rồi nó xô lệch tí là vừa, chứ giao hẳn máy thì sợ lắm.

Happymom

Xe buýt
Em hóng để tổng hợp cách gì hay và phù hợp cho f1. Nhiều lúc đau đầu không cấm được nó cái gì vì nó ranh hơn cả bố mẹ 🙄😑

Dan du an

Xe cút kít
Cho nó học thêm tán thủ nhưng đừng cho đấu là được, học để nó có phản xạ tránh né chỗ yếu hại khi bị tấn công chứ không mong nó tấn công đứa khác

phuongmit

Xe cút kít
nhà em 2 thằng lớp 4 và lớp 1. Đợt học online và nghỉ dịch ở nhà là e cho 2 đứa tiếp cận máy tính rồi, dạy 2 đứa vài buổi để đánh word, tiếng Việt có dấu. Máy nào cũng có internet để tra cứu những thứ bọn nó quan tâm, thằng thì vào học các thế cờ, thằng thì xem bọn tây lắp lego. 1 ngày mỗi đứa có 15p để chơi mini game. Hoạt hình, tv thì xem những kênh tử tế. Thằng bé năm nay học lớp 1 tự login vào zoom để học cờ và biết tắt bật mic/cam để tương tác với thầy cô. Dùng internet thì e dặn k xem những kênh linh tinh, bắn giết, nhảm nhỉ kiểu khá bảnh hoặc mấy cái vô học kiểu ăn gà cả lông và có kiểm tra ngẫu nhiên vì chúng nó chưa biết xóa history. Ngoài ra chúng nó vẫn đọc sách, truyện hàng ngày trc khi ngủ hoặc lúc rảnh, hầu như tháng nào cũng mua thêm sách truyện. Có điều là lười thể dục, vận động k dc như con nhà cụ. Rửa bát thì 1 thằng sẵn sàng làm và đòi làm nên có hôm e lôi hết ra ban công, hè nóng thì bật quạt cho nó làm :))

Em ủng hộ cách dạy con như này, có thể bây giờ bọn trẻ con nó khó chịu nhưng khi lớn sẽ trở thành những người đàn ông tốt cho gia đình và xã hội. Con em thì từ 6 tuổi em cho tự tắm rửa, tự gấp quần áo, 7 tuổi thì rửa bát. Mỗi độ tuổi sẽ phải làm những công việc phù hợp với sức của mình. Chứ mình làm giúp các con nhiều quá, sau này chúng nó sẽ trở thành những đứa trẻ vô ơn, mà lỗi là tại chính bản thân mình.

Loe_hờ lú

Xe điện
Rất ok cụ nhé. Nhưng tuổi các ông tướng nhà cụ là phải giám sát chặt hơn tí nữa. Vì đang dậy thì, cá tính nó mạnh hơn. Kiểu 1 chiều là cũng khó trong giai đoạn này đấy.
Như cụ kể em thấy 2 thằng cu nhà cụ cũng có ý thức. Gì chứ em thấy thích đọc sách là em ưng.

minhlp

Xe tải
Các bạn cấp 2 ở HN mà tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ là ok đấy cụ. Em có thằng bạn nhà Hà Đông, học cấp nào thì cũng chỉ biết đường từ nhà đến trường. Hồi ĐH mỗi lần đi trà chanh nhà thờ là phải có người đi cùng. Về tới cầu vượt Ngã Tư Sở thì mới biết đường về nhà.
P/S: ko biết cụ hỏi hay khoe 😜

kaku223223

Xe tăng
Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Thi thoảng em vẫn cho mượn điện thoại vào mạng chút xíu.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.
Năng khiếu thì 2 thằng biết đánh đàn cả, thằng bé thích vẽ nên học thêm lớp vẽ.

Tốt, em cũng cách nuôi với cụ , nhà em để con ra còn vứt cmn tivi, cả nhà h ko có thói quen chẫu mặt vào Tv