[Funland] Em dạy con kiểu này có bị hoang dã quá ko các cụ?

LuckyCar

Xe container
iem thì cho dùng theo giờ. Đợt nghỉ hè này 1 ngày cho 3 đứa 1h30p sử dụng TV xem Youtube, tự chọn giờ giấc xem chiều hoặc tối, đàm phán thống nhất với nhau nội dung xem.

Em login riêng 1 acc vào Youtube TV, thông báo acc này Bố cũng kiểm soát trên máy tính của Bố, các con xem gì Bố cũng sẽ biết, vi phạm Bố cắt không cho sử dụng nữa luôn. Dù biết chúng chỉ xem kênh kiến thức hay nhạc nhẽo linh tinh vì xem trước mặt người lớn, cứ doạ vậy thôi he he... 😎

Điện thoại thì do năm ngoái học online cần biết được cô giao bài gì, em cho cô cả lớp 5 dùng cái iP 6. Cài sẵn và thoả thuận đt Bố kiểm soát thời gian con dùng máy, không cài được app gì khác. 1 ngày em cho 45p dùng tất cả các ứng dụng (chủ yếu cháu để dành cho zalo), nếu muốn có thể xin thêm thời gian, Bố sẽ đồng ý hay từ chối từ xa được. Đúng 21h tối máy tự khoá khỏi dùng tới 7h sáng hôm sau (các tính năng cơ bản như chụp ảnh, gọi điện em không cho vào danh sách giới hạn).

Năm nay chị cả lên lớp 6, nhà cách trường chưa tới 1km tự đạp xe đi học, muộn nhất 20p sau khi tan học con phải có mặt ở nhà. Bố cũng đăng ký cho con gói 4G luôn để có thể kiểm tra xem con ở đâu nếu về muộn.

Tất cả những điều trên em đều thoả thuận trước và cháu đồng ý thì mới có đt dùng, không thì thoai :D đôi lúc nàng cũng hậm hực vì bạn cùng lớp dùng đt thả phanh, zalo với nhau suốt ngày sao Bố cấm con?

Em nói trước tiên con phải hoàn thành tốt việc của mình là học/việc nhà/quan tâm người trong Gia đình, còn chat chit giao tiếp bạn bè Bố ủng hộ, nhưng thời gian có mức độ. Bố cũng thèm đi chơi khắp nơi đây này, thế mà vẫn phải nhịn vì còn kiếm tiền nuôi các con, vì với Bố các con là quan trọng hơn cả. Nghe thế tịt luôn lờ luôn đi ạ 🤣
Em tưởng cụ phải sắp thành bố vợ rồi chứ, hóa ra cô cả mới lớp 5 thôi ạ.

Quả Tạ

Xe hơi
Trước em có làm chủ nhiệm 1 lớp thì thấy mấy đứa ổn nhất (3 đứa) trong lớp đều là con công an, bộ đội. Ngoan, tự giác có lẽ do bố mẹ áp dụng kỷ luật. Còn mấy đứa vớ vẩn nhất là con chủ doanh nghiệp giàu. Em ủng hộ cách của cụ. Nhà em cũng đang theo cách ấy, bắt buộc ko cho ở cùng bà ngoại vì sự ảnh hưởng (theo em là không tốt) dù biết là 2 vc sẽ vất vả. Em nói thẳng đúng sai thì cũng là con em và nó phải theo cách nuôi dạy của em.
Nhiều cụ ofer chém là bạn bè những đước ngỗ nghịch khi đi học thì sau lại giàu.
Còn riêng em thấy mấy đứa bạn học trước bố mẹ giàu, hiện tại đều giàu cả , có đứa thì giàu do được bơm tiền, có đứa thì giàu do phát triển trên nền tảng kinh doanh sẵn của gia đình, sau phát triển thêm. Tuy nhiên, Em sẽ không đánh đồng giàu và thành công, sướng.

phuongmit

Xe cút kít
tivi, internet nhiều cụ hơi cực đoan mà k biết nếu kiểm soát và khai thác tốt nó còn nhiều mặt tích cực. Các thông tin, kiến thức ở các cuộc thi, thậm chí đề thi giờ nó cũng update và tiệm cận với những gì đang diễn ra ngoài xã hội và trên mạng rồi chứ k đơn thuần nằm mỗi trên sách vở thôi, k tiếp cận chút nào lại thành lạc hậu.

Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Thi thoảng em vẫn cho mượn điện thoại vào mạng chút xíu.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.
Năng khiếu thì 2 thằng biết đánh đàn cả, thằng bé thích vẽ nên học thêm lớp vẽ.

Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

So với các cụ nuôi chúng ta ngày xưa thì nhạt toẹt cụ ạ =))

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Thằng nhóc con em bây giờ tuy còn rất rất nhỏ, nhưng em đã lờ mờ nhận ra nó mang gen cá biệt của ông ngoại và mẹ nó, hứa hẹn là một đứa khó dạy bảo sau này. Em đi làm sinh trắc vân tay cho nó và kết quả là chủng siêu siêu hiếm và độ quái ko hề nhẹ, quái hơn chủng vân tay của mẹ rất nhiều. Em nuôi dạy nó cũng trắc trở và vẫn đang trăn trở hàng ngày. Tuy nhiên vết thương từ thời niên thiếu của em đã khiến em luôn tự nhủ là dù có thế nào cũng phải luôn thể hiện là mình yêu thương con như nào, rằng con có sai lầm vấp ngã hay không giỏi bằng con người khác, thì bố mẹ vẫn luôn ở đây là chỗ dựa cho con. Không áp đặt và kỳ vọng, để con được thoải mái phát triển với những gì con yêu thích. Tất nhiên là từ bé phải cho nó vào môi trường lành mạnh, vòng giao lưu bạn bè tốt để sau nó ko có đam mê gì sa ngã.
Ồ, bác cho cánh chúng tôi hỏi sao đi sinh trắc học vân tay lại phát hiện ra chủng siêu hiếm là như thế nào nhỉ, lại cả độ quái ko hề nhẹ nữa. Tôi ko hiểu bác đang muốn truyền đạt gì hay ý bác là chủng virus mới, hay như nào bác cắt nghĩa cho tôi và các bác trên này được thông tỏ.
Câu chuyện của bác thì cũng đơn giản thôi, bố mẹ bác cũng như bố mẹ tôi ngày xưa là những người bình thường một nắng hai sương nên luôn muốn nghiêm khắc để cho con mình vào quy củ, nề nếp học hành phát triển cho tốt. Cách giáo dục đó là một chiều vì ko cần quan tâm con cái nghĩ gì, muốn gì. Tất nhiên là có những người phù hợp cách giáo dục đó và những người ko. Khác bọt ở chỗ khi trưởng thành ra xã hội đủ nhận thức thì biết phải làm gì bởi khi đó bố mẹ cũng ko kè kè bên cạnh mãi được. Tôi cho rằng nếu đời bố mẹ mình nghèo thì đời mình phải cố gắng để tránh vòng đời con mình lặp lại như mình. Các cháu nhà tôi ko bao giờ tôi thiết quân luật và cũng ko bao giờ áp lực nên việc học của các cháu, kệ chúng nó có năng lực đến đâu thì học đến đấy quan trọng là vui vẻ khỏe mạnh là tôi khoái rồi. Còn mấy cái đích đủng gì đó thì chúng nó có đủ từ lúc 3 tuổi rồi bởi vì đó là việc của tôi chứ ko phải việc của chúng nó. Tôi ko thể sống một cuộc đời kém cỏi và lười nhác để bắt con cháu phải nọ kia như nhiều bác trên này mà tôi gọi là hệ phọt phẹt đó.

Tất nhiên rồi, nhiều bác hay phần lớn các bác thì là quan hệ của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko phải quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc đùn đẩy cho thế hệ sau làm những việc mà đời mình ko làm nổi nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi vì đó là tôi mà phải ko nào.

haiyen1012

Xe điện
Dạy con hoang dã thì phải như cụ Lonely Rebel bên phuot.vn ngày xưa. Dắt 2 đứa con leo Fansipan rồi đưa 2 đứa sang Lào dựng cái nhà ven sông hàng ngày 3 bố con bơi lội, câu cá, trồng hoa.
Em thấy cụ cắt được Internet và huấn luyện con về giờ giấc chuẩn chỉ là rất đúng.
Nhà em thì không lắp internet, em dùng 4G 100% trên điện thoại nhưng mà em hay đi công tác nên ở nhà mẹ nó xin được pass wifi hàng xóm, mẹ thì luyện phim bộ con thì game với youtube suốt. Em chỉ muốn có thời gian lôi thằng bé đi phượt, gần thì loanh quanh HN vài chục km đi đến nơi có hồ, suối, thác. Lớn tí nữa mà thích sẽ cho đi xa lên rừng xuông biển

xukthal.

Xe lăn
Buôn pháo mà nhà lại cắt net em cứ thấy sai sai :-j :-j :-j

hm.tuan

Xe điện
Đứa con của bạn em ở Thụy điển mới 12 tuổi, mà nó bẩu trong cặp đi học của con có mỗi cái iPad với bút chì. iPad thì ko ai đc động vào.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cứ cho chúng nó chơi thoải mái đi cụ. Kết quả cho thấy những đứa học giỏi sau toàn đi làm thuê, những đứa học dốt và trung bình sau này toàn giàu thôi. Lo gì :)
Cụ cho em xin thống kê điều cụ nói được không?

sskkb

Xe tăng
Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.

Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

Quá "hoang dã" cụ nhé, thời buổi tiền sử mới ko có internet thôi ;)). À mà cụ có nhận thêm học sinh ko để em gửi thằng nhà em đến ăn bầm dập cùng 2 bạn nhà cụ

haiyen1012

Xe điện
Cụ cho em xin thống kê điều cụ nói được không?
Thản điếu cày, Đức HAGL, Hiển T&T và rất nhiều đại gia ẩn danh nữa thuở bé học ko giỏi đâu, em đi làm cho 1 số đại gia rồi nên biết, sếp em bây giờ tài sản vài nghìn tỷ nhưng cũng chỉ học hết phổ thông thôi.
Tất nhiên cụ ở trên nói cho chơi thoải mái là sai, quan điểm của em thì là vẫn cho học nhưng ngoài học thì cho vào đời sớm, đi làm thêm hoặc bày cách kiếm tiền cho chúng khi còn đi học (kiếm được hay ko ko quan trọng nhưng phải cho va vấp).

NayruLove

Xe buýt

E không thấy cụ nói gì đến vợ cụ nhỉ, vai trò và tư tưởng vợ cụ như thế nào, hai vợ chồng có thống nhất quan điểm dạy con vậy không....

Amethyst2020

Xe buýt
Ồ, bác cho cánh chúng tôi hỏi sao đi sinh trắc học vân tay lại phát hiện ra chủng siêu hiếm là như thế nào nhỉ, lại cả độ quái ko hề nhẹ nữa. Tôi ko hiểu bác đang muốn truyền đạt gì hay ý bác là chủng virus mới, hay như nào bác cắt nghĩa cho tôi và các bác trên này được thông tỏ.
Có nhiều cụ trên này ko tin vào sinh trắc vân tay, cá nhân em cũng ko cho nó là gì ghê gớm. Em làm để có thêm tư liệu đánh giá vì con em là đứa khó nuôi, khó dạy, khó hiểu. Kết quả của bản sinh trắc đó thì như em đã nói ở trên, là rất hiếm gặp. Em nghe vậy cũng biết vậy thôi, để sau này từ từ suy ngẫm. Tuy nhiên đến hiện tại em thấy nó vẫn đúng với sự phát triển tính cách của con em.

anhquankt90

Xe tải
Dạy con hoang dã thì phải như cụ Lonely Rebel bên phuot.vn ngày xưa. Dắt 2 đứa con leo Fansipan rồi đưa 2 đứa sang Lào dựng cái nhà ven sông hàng ngày 3 bố con bơi lội, câu cá, trồng hoa.
Em thấy cụ cắt được Internet và huấn luyện con về giờ giấc chuẩn chỉ là rất đúng.
Nhà em thì không lắp internet, em dùng 4G 100% trên điện thoại nhưng mà em hay đi công tác nên ở nhà mẹ nó xin được pass wifi hàng xóm, mẹ thì luyện phim bộ con thì game với youtube suốt. Em chỉ muốn có thời gian lôi thằng bé đi phượt, gần thì loanh quanh HN vài chục km đi đến nơi có hồ, suối, thác. Lớn tí nữa mà thích sẽ cho đi xa lên rừng xuông biển
Cụ có thể nói thêm về đoạn xin Wifi nhà hàng xóm đc k ạ :D

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Em tưởng cụ phải sắp thành bố vợ rồi chứ, hóa ra cô cả mới lớp 5 thôi ạ.
Em 1978, đầu 2009 vẫn mối nọ mối kia thì cuối 2009 đã vào rọ rồi =)) 2 VC bảo nhau tránh Canh Dần (tuổi ông bô em và cũng nghĩ nếu con gái Canh Dần thì vất) nên 3/2011 mới có đứa đầu lòng ạ.

Cô cả là đứa ương tính nhất so với 2 em, ẻm chỉ luôn đặt nhu cầu bản thân lên cao nhất, phớt lờ mọi chuyện khác nên em cũng cương nhu thưởng phạt hợp lý, như Gấu em kêu: trí thông minh của nó chỉ để đối phó với em hay sao ý :-ss

Gionam72

Xe lăn
Em mới cho tivi ăn mũ bảo hiểm hơn tháng nay. Gấu mới bán vé chai 50k. Nhất định không mua tivi mới.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Vào đọc thấy toàn ông bô của năm nên em đi ra =))

thungkhe

Xe điện
E có 2 đứa. Đứa con gái đầu, ngày xưa nó ốm yếu còm nhom, E cho đi tập teakwondo từ năm lớp 2. Giờ cháu to cao, năm nay lên lớp 8, đi đứng khuyền khoàng uỳnh uỵch, làm việc nhà thì động vào cái gì cũng đổ vỡ. 2 năm trước còn giao đấu tập được với nó, giờ thì chịu. Vì dính một đòn đá của nó thì gẫy mẹ xương. Lần trước dính phát không thở được rồi nên chấm dứt. X_X Em bảo, mày lớn lên làm bảo vệ là ngon. Cuối hè này thi lên đai đen. E dạy nó bơi được từ lớp 3, giờ nó bơi biển khỏe như trâu. Học hành thì đúng 10h pm là đi ngủ, muốn thêm cũng ko được.

jupiterMX

Xe tải
2 thằng nhà cụ chủ thế là rất tự giác rồi. Nhà em thì không cấm, 2 thằng mỗi thằng 1 cái dt. TV, laptop em cho dùng thoải mái, không cài đặt theo dõi hay hạn chế gì. Em chỉ quy định: trước h ăn 1h, trong giờ ăn cơm, tối xem đến 22h30. Nếu vi phạm lần 1 là e tịch thu 1 ngày, lần 2 là 3 ngày, lần 3 thì 7 ngày. Xem nội dung không phù hợp, em nhắc mà vẫn tiếp tục thì cũng chế tài trên. Làm xong việc mới được cầm đt, em sờ vào bài vở mà chưa hoàn thành nhưng vẫn xem dt thì em tẩn. Trộm vía đến h rất ổn, 2 thằng đều tự giác thực hiện

ngoctu2109

Xe tăng
Đợt dịch vừa rồi học online đúng thật là nguy hiểm, trên mạng có quá nhiều cám dỗ để kích thích bọn trẻ con. Gần đây e mới phát hiện f1 lén cài tiktok trên điện thoại rồi ẩn app đi, khi nào k có mình kiểm soát thì mở ra xem.