[Funland] Em dạy con kiểu này có bị hoang dã quá ko các cụ?

Biện pháp nào cũng có ưu, nhược điểm. Về lâu dài mới biết đc:))
Quá chuẩn cụ!
Mỗi nhà tuỳ tính nết năng lực của con mà có cách quản lý, định hướng cho phù hợp. Không có mẫu số chung cho tất cả. Mọi tranh luận giữa các thái cực đều vô ích.
Con em nghịch như bọn mặt giặc mà mềm nó bẻ gãy mình ngay.
Tiêu chí của em thấp, em ko mơ đến con làm ông nọ bà kia, chỉ cần nó ổn theo tiêu chí bình thường là đc rồi.

ca_kiem

Xe container
Cấp 3 đổ lại chưa thể tự mình lọc tt trên mạng cụ nhé, cứ yên tâm mà cắt nét thôi. Cần sách gì mình tự mua cho nó.
Còn tt trên mạng ngày cho 1h là quá đủ, phải tự biết điểm dừng ko thì thành nô lệ của đống tt rởm trên mạng.
Đến cấp cao hơn vào mạng tra cứu tt cũng phải có tkhoan trả tiền riêng, chứ tìm tạp nham cũng đều là tt rác. Vn mình có cái rất tệ là ko có trang nào tập trung đc tt chuẩn, toàn vàng đi kèm rác.
Các trường quốc tế hay các trường tư, bán công học chương trình Cambridge đều yêu cầu có máy vi tính mang trong cặp khi đi học vì có rất nhiều môn yêu cầu dùng máy tính ( cái này ăn theo các trường cấp II nước ngoài)
Em có thể kể ra cho cụ ở HN phải đến hơn 20 trường.
Còn nói sau này tốt hay xấu thì chưa biết dc.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Học ko thừa nhưng chỉ chăm chăm vào học, không dành thời gian cho va vấp xã hội thì khó thành công khi ra đời làm. kiến thức sách vở chỉ là 1 phần cho công việc sau này.
Ví dụ lúc phổ thông chỉ cần học đủ để thi đỗ vào đại học chứ không nhất thiết phải đoạt giải quốc gia Quan trọng trong giai đoạn này là bản thân đứa trẻ phải nhận biết được ngành nghề nào phù hợp với mình chứ ko phải do bố mẹ định hướng và sắp đặt. Em đã chứng kiến nhiều trường hợp học phổ thông rất giỏi thi đỗ nhiều trường nhưng chọn trường theo bố mẹ và sau này tốt nghiệp vứt cái bằng đi và làm công việc khác hoặc thậm chí bỏ ngang đi làm ngay từ lúc trên giảng đường.
Còn đến đại học cũng vậy, chỉ cần đủ để ra được trường chứ không cần đỗ thủ khoa hay bảo vệ luận án xuất sắc. Thời gian học thì dành ra để đi làm, tìm hiểu về ngành nghề của mình khi ra trường để nhìn thấy cơ hội từ sớm. Những sinh viên như thế khi ra đời sẽ tốt hơn là cầm cái bằng xuất sắc với bảng điểm chói lọi nhưng kinh nghiệm thực tế lại chưa có.
Đào tạo ở VN còn nặng về lý thuyết lắm
Cái cụ đang nói trên thì nó tầm vĩ mô quá rồi. Thôi bỏ qua đi cụ. Không nó chả đi đến đâu :D
Còn cái "Đào tạo lý thuyết" cụ nói, thì nó là thế này!
Với mức học phí thấp, giáo dục đại trà để phục vụ toàn dân. Cụ không thể đòi hỏi đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao được. Năm 199x em học BK, học phí khoảng 5-70k/tháng thì kinh phí đó không đủ cho 1 lần làm thí nghiệm. Để SV học tốt/làm tốt thì mức học phí để chi cho "Thực nghiệm" nó phải lớn hơn nhiều lần
Với mức thu học phí giá rẻ, thì không có lựa chọn nào cho việc "Đào tạo lý thuyết" cụ.

VCHDHN

Xe container
Quá chuẩn cụ!
Mỗi nhà tuỳ tính nết năng lực của con mà có cách quản lý, định hướng cho phù hợp. Không có mẫu số chung cho tất cả. Mọi tranh luận giữa các thái cực đều vô ích.
Con em nghịch như bọn mặt giặc mà mềm nó bẻ gãy mình ngay.
Tiêu chí của em thấp, em ko mơ đến con làm ông nọ bà kia, chỉ cần nó ổn theo tiêu chí bình thường là đc rồi.
Trẻ con mải chơi. Đa số dùng lời tụi nó chưa hiểu. Nên cũng cần biện pháp chứ. Qua vài cm em thấy cụ là ng bố chăm lo con cái ok đấy😊

ca_kiem

Xe container
Cứ cho chúng nó chơi thoải mái đi cụ. Kết quả cho thấy những đứa học giỏi sau toàn đi làm thuê, những đứa học dốt và trung bình sau này toàn giàu thôi. Lo gì :)
Em thì lại thấy khác.. nghiệm bản thân lứa bạn hồi bé, rồi hàng xóm xung quanh…
Gió tầng nào thì mây tầng đấy… thích học dốt thì bạn bè.. cả bạn gái, vợ cũng học dốt. Thích chơi bời lêu lổng kiểu dân anh chị XHĐ thì bạn bè toàn dân XHĐ. Con cụ thích trí thức học hành thì cơ hội tương lai về công việc, đồng nghiệp, vợ con xẽ là giới trí thức học hành… còn không thì ngược lại.
Tóm lại toàn thấy tan cửa nát nhà, vỡ nợ, chạy grab, vào tù, nghiện… đa số từ học dốt.

seadogs

Xe tăng
Nhiều cụ có thời thơ ấu thiếu thốn nên cũng muốn con cái trải nghiệm y nhu vậy. Nhưng thực ra mỗi thời mỗi khác. Trong thời đại Internet mà muốn con cái ko có internet thì rất khó. Nên cho bọn trẻ con tiếp xúc Internet vừa phải kết hợp đi dã ngoại khi có điều kiện thì hơn. Vì sau này nếu tới tuổi thanh niên mà nó được dùng điện thoại là nó đam mê không thiết các thứ khác nữa. Mà tuổi thanh niên lúc đó mới cần để trau dồi tích trữ kỹ năng để kiếm tiền thì lại đam mê game và mạng ảo.

pooka

Xe container
Em thì lại thấy khác.. nghiệm bản thân lứa bạn hồi bé, rồi hàng xóm xung quanh…
Gió tầng nào thì mây tầng đấy… thích học dốt thì bạn bè.. cả bạn gái, vợ cũng học dốt. Thích chơi bời lêu lổng kiểu dân anh chị XHĐ thì bạn bè toàn dân XHĐ.
Tóm lại toàn thấy tan cửa nát nhà, vỡ nợ, chạy grab, vào tù, nghiện… đa số từ học dốt.
Cụ nói phải đấy. Thật ra số học dốt mà giàu thì có nhưng không nhiều đâu. Đa phần đi làm thuê với mức sống làng nhàng là do học dốt. Bọn học giỏi có thể phải đi làm thuê và không giàu thôi chứ không có chuyện bị nghèo, ít nhất cũng mức sống trung bình trở lên.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Thi thoảng em vẫn cho mượn điện thoại vào mạng chút xíu.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.
Năng khiếu thì 2 thằng biết đánh đàn cả, thằng bé thích vẽ nên học thêm lớp vẽ.

Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

Đúng là là hoang dã. Nhưng tai hại hơn là cụ đang truyền cái hoang dã của mình sang cho chúng.
Con cụ sau này sẽ rất ngoan. Cụ nói gì chúng cũng sẽ nghe. Với thiên hạ cũng vậy.
Good luck

thichrauxanh

Xe điện
Các trường quốc tế hay các trường tư, bán công học chương trình Cambridge đều yêu cầu có máy vi tính mang trong cặp khi đi học vì có rất nhiều môn yêu cầu dùng máy tính ( cái này ăn theo các trường cấp II nước ngoài)
Em có thể kể ra cho cụ ở HN phải đến hơn 20 trường.
Còn nói sau này tốt hay xấu thì chưa biết dc.
Cái này thì hơi lạ, bên̉ trước e nhớ svien kthuật, trừ bọn khoa tin tin, cũng ko cần dùng nhiều đến thế :D Kthức tra thì nó có tkhoản riêng vào trang phải dả tiền mới kiếm đc tài liệu thực sự. Còn các kthức free thì đúng sai lẫn lộn, càng đọc càng loạn.

Nhưng thôi mỗi ng một qđiểm. kiến thức nhưn loại thì vô cùng, ko biết điểm dừng, điểm cần thì chỉ thành cái máy đọc, gáo sơ đọc, thiến sí đọc :D Nói tưởng e chê hoặc cụ nghĩ đang nói về trẻ con lại đánh võng, nhưng ko phải. Thói quen đọc nó sẽ qđịnh đứa trẻ sau này có dì :P

thichrauxanh

Xe điện
Đúng là là hoang dã. Nhưng tai hại hơn là cụ đang truyền cái hoang dã của mình sang cho chúng.
Con cụ sau này sẽ rất ngoan. Cụ nói gì chúng cũng sẽ nghe. Với thiên hạ cũng vậy.
Good luck
Chửa chắc, ví dụ ai nói dì e cũng nghe, nhưng rảnh sẽ cân nhắc xem nó nói để âm miu dì :D Bật lại ngay ko hẳn hay :P

THÀNH FOOD

Xe tải
Cu lớn nhà e năm nay vào lớp 1, cũng đi học từ tháng 7 rồi, từ nhỏ e chưa cho cầm đt của bố mẹ bao giờ (thi thoảng vẫn mò lấy đt của ông bà) ngày e cho xem mỗi lần 40p bằng máy tình sau giờ học, còn lại đi đạp xe và thả diều.

funfunfun

Xe buýt
Hóng các cụ ,em cũng 2 nhóc đang nhức đầu phết

LuckyCar

Xe container
Em 1978, đầu 2009 vẫn mối nọ mối kia thì cuối 2009 đã vào rọ rồi =)) 2 VC bảo nhau tránh Canh Dần (tuổi ông bô em và cũng nghĩ nếu con gái Canh Dần thì vất) nên 3/2011 mới có đứa đầu lòng ạ.

Cô cả là đứa ương tính nhất so với 2 em, ẻm chỉ luôn đặt nhu cầu bản thân lên cao nhất, phớt lờ mọi chuyện khác nên em cũng cương nhu thưởng phạt hợp lý, như Gấu em kêu: trí thông minh của nó chỉ để đối phó với em hay sao ý :-ss
Vâng, em biết tuổi cụ mà, em ít hơn cụ 1 tuổi, cũng không phải dạng vợ con sớm, mà cô cả nhà em năm nay lớp 9 rồi, nên không nghĩ là cô cả nhà cụ ít tuổi vậy, hơn cô thứ 2 nhà em có 1 tuổi. Em thì vừa khác cụ, vừa giống cụ, cô đầu nghe lời, nhưng cô em thì cãi như chém chả, nên chủ yếu là phải chiến đấu với cô em.

Bưởi Héo

Đi bộ
Tự đập phá tài sản của mình là không nên cụ ạ. Mất tiền chú được cái gì đâu. Không muốn cho xem thì cất đi hoặc bán thanh lý hay tặng cho người có nhu cầu.
Cá nhân em thì cực dị ứng hành vi nóng giận đập phá đồ đạc, trẻ con nó thấy sau này học theo. Thằng nhóc nhà em cũng hay có trò ném đồ khi tức giận, em táng cho không trượt phát nào. Nhưng lúc em không có ở nhà thì mẹ nó lại để nó làm như thế.
Thật sự em cũng ghét nhất vụ đập phá khi tức giận. Biểu hiện của người thất bại, không làm chủ được bản thân, giận cá chém thớt. Tính này xấu khủng khiếp. Cuối cùng khi qua cơn tức lại thấy mình ngu như chó vì lại phải mất tiền

Good luck
Mong cụ thứ lỗi cho sự vụng về của em!
Em chính là thằng thiên hạ nói gì em cũng nghe, lên mạng cụ chỉ bảo em cũng nghe cụ ngay.

Nhưng làm ra răng thì lại là việc của em=))

ca_kiem

Xe container
Cái này thì hơi lạ, bên̉ trước e nhớ svien kthuật, trừ bọn khoa tin tin, cũng ko cần dùng nhiều đến thế :D Kthức tra thì nó có tkhoản riêng vào trang phải dả tiền mới kiếm đc tài liệu thực sự. Còn các kthức free thì đúng sai lẫn lộn, càng đọc càng loạn.

Nhưng thôi mỗi ng một qđiểm. kiến thức nhưn loại thì vô cùng, ko biết điểm dừng, điểm cần thì chỉ thành cái máy đọc, gáo sơ đọc, thiến sí đọc :D Nói tưởng e chê hoặc cụ nghĩ đang nói về trẻ con lại đánh võng, nhưng ko phải. Thói quen đọc nó sẽ qđịnh đứa trẻ sau này có dì :P
không riêng gì cứ là kỹ thuật mới cần máy tính hay net. Ngay cả các môn xã hội bây giờ cần thông tin thời gian thực. Ví dụ các trường hệ Cambridge có 1 môn từ lớp 6 đó là Quan điểm Toàn cầu Cambridge ( Global Perspectives )là một chương trình chuyển đổi độc đáo, giúp học sinh ở tất cả các bậc học ở nhà trường phát triển các kỹ năng chung thiết yếu, bao gồm tư duy phản biện, nghiên cứu và cộng tác. Mà cái này cần thông tin thời gian thực các vấn đề môi trường, kỳ thị.. các quan điểm mới giới trẻ ===> nên bắt buộc dùng máy tính.

Chỉnh sửa cuối:

windy1

Xe điện
Khi con còn bé, bố mẹ kèm cho con học mỗi đêm, vì lo cho con không theo kịp bài vở ở trường.

Khi con đến tuổi teen, bố mẹ lo lắng, con mê chơi game, lên internet nhiều, bỏ bê việc học hành.

Khi con vào cấp THPT, bố mẹ lo rằng, con biết chuyện yêu đương quá sớm, xao lảng việc học hành.

Khi con lên đại học, không thấy con quen cô gái nào. Bố mẹ lo con có vấn đề. Mẹ hỏi bố ," Con mình có bình thường không".

Khi con học xong đh, con đưa cô gái về nhà ra mắt. Bố mẹ lo lắng, sau nầy con bị vợ chèn ép .

Dù thế, vợ là do con chọn lựa. Cho nên, miễn là con có được 1 cuộc sống vui vẻ, hạnh phúc, với người con yêu. Như thế là đủ rồi. Bố mẹ không còn lo lắng cho con nữa, vì đã có người, chăm sóc con, thay cho bố mẹ rồi.

duongqua

Xe container
Mong cụ thứ lỗi cho sự vụng về của em!
Em chính là thằng thiên hạ nói gì em cũng nghe, lên mạng cụ chỉ bảo em cũng nghe cụ ngay.

Nhưng làm ra răng thì lại là việc của em=))
Nhiều người bây giờ dạy con theo kiểu để nó pt tự nhiên cụ ạ, thích gì làm gì thì là ý của con, bố mẹ và người lớn ko cần để ý vì muốn nó pt tự nhiên mà, để nó có quan điểm riêng của mình. Cái này rất tốt nhưng phải có chừng mực và để con cái nó biết mình là ai,vị trí nào trong nhà trong xã hội này. Chứ còn để tự nhiên quá thì nó thành ko hiểu biết, hỗn láo, ko biết mình là ai. Cãi bố mẹ ông bà nhem nhẻm khi ko đúng ý của mình, cái gì cũng là nhất, cái gì cũng phải là của mình,mà hiện tượng này giờ rất phổ biến trong các GĐ hiện nay có con nhỏ. Trẻ con còn nhỏ nó biết gì đâu, chỉ là 1 tờ giây trăng tinh. Mình vẽ cái gì lên đó thì nó thành hình đó thôi. Sau này lớn lên ra đời xã hội va chạm bên ngoài, cái gì ko được như ý mình là bật lại ngay, là chán,là nản chí, ko có sự nhẫn nhịn. Tất nhiên mình cũng ko bao giờ dạy con mình nhẫn nhìn quá kể cả khi đó là cái sai,nhưng nhiều bạn trẻ giờ ngay cả sai đúng cũng chả biết gì vì từ bé nó đã cho việc như vậy là đúng rồi.
E sợ nhất trẻ con sau này lớn lên ko biết mình là ai,nên giờ xã hội cứ ra đường là mở mồm mày biết bố mày là ai ko,thế mới hài chứ :D