[CCCĐ] Em đi bụi Ấn Độ vừa về ạh :D

Oceanboy

Xe buýt
Em thấy bẩu những ngưới đã đi ấn về thì chỉ có hai trạng thái. Một là rất yêu, hai là rất ghét. Không biệt cụ chủ thuộc loại mấy ạ?

hecvn

Xe tăng
Đợi cụ chủ kể tiếp ạ, chuyến đi rất hấp dẫn

FLAGSHIP

Xe hơi
Nhớ cái đất Ấn Độ này quá, bài viết cơ bản hay. Nhưng còn nhiều điều chưa hết. Em tự hào là một trong rất ít người có thể đọc đc chữ Hindi, nhưng...không hiểu. Cái sông Hằng cụ chủ chụp lên ấy, em cũng đã đến và còn đc tham dự và cấp chứng chỉ của trung tâm Hindu. Ông thầy em người Ấn, cũng gs, ts quốc tế nhé, ông dẫn đoàn em đi. Ông uống nước sông đấy, và con mang theo can 20 lít đựng nước mang về cho gia đình uống, làm lễ nữa nhé. Xin thưa, cách chỗ múc nước đấy vài mét, xác người, hoặc chân, tay cháy chưa hết - hỏa táng ấy- lập lờ. Đất nước này quá bí hiểm các cụ à.

FLAGSHIP

Xe hơi
Cái ao ấy, cụ chủ đã mua bỏng ngô ném xuống chưa. Không thấy đàn cá trê trong ao là chưa đi bodhgaya đâu. Cụ chủ thống kê ở Bodhgaya có mấy ngôi chùa của người Việt rồi phải k?

H jật

Xe hơi
tiếp tiếp đi cụ đang hóng đây

ductuyenHD

Xe hơi
Kể tiếp đi cụ

Mông Sapa

Xe hơi
Cụ tiếp đi,anh em chờ mỏi cổ quá rùi

nguyenlethang

Xe buýt
Cái ao ấy, cụ chủ đã mua bỏng ngô ném xuống chưa. Không thấy đàn cá trê trong ao là chưa đi bodhgaya đâu. Cụ chủ thống kê ở Bodhgaya có mấy ngôi chùa của người Việt rồi phải k?
Bodgaya có 02 ngôi chùa Việt:
Việt Nam Phật Quốc Tự (Chùa đúng nghĩa)

Trung tâm Giác Viên (giống như KS)
[/IMG]

Coupe 2 bánh

Xe tải
Cụ phải xuống Bollywood, tức là Mumbai, ở đó mới tập trung nam thanh nữ tú, sợ cụ chả có thì giờ mà ngắm!

Coupe 2 bánh

Xe tải
ÔI, quả King Fisher của em đây rồi, đã "nâu nắm" ko được ngắm em nó nhưng vẫn còn nguyên hương vị của em nó phảng phất đâu đây!

huy cycle

Xe hơi
Em chưa đi Ấn bao giờ. nên thấy vỡ ra nhiều lắm ạ. Thanks cụ chủ thớt nhá ...:))

Superred

Xe hơi
Hay quá, lại đc du lịch qua màn hình nhỏ với cụ, tiếp đi cụ ơi

Coupe 2 bánh

Xe tải
Em thấy cụ chưa mô tả một điều đặc biệt cụ đã trải nghiệm ở xứ Ấn, đấy là văn hóa lái xe bên phải. Người Ấn lái xe thuộc loại liều nhất thế giới. Đi nhanh và liều khủng khiếp, em nhớ cách đây gần chục năm, đêm đầu tiên đặt chân đến xứ Ấn vào 3h sáng, ngồi xe mấy bác taxi lái vãi cả 3 hồn 9 vía, vừa bị cảm giác lần đầu ngồi ngược bên, đi trái đường, vừa gặp cảm giác tay lái lụa và liều của các bác Ấn!

nguyenanhtuxd

Xe tải
Đến Thăm Tai Mahal - Ngôi đền của tình yêu bất diệt.

Taj Mahal gắn liền với câu chuyện về tình yêu bất diệt của hoàng đế Shah Jahan (lên ngôi năm 1627) với người vợ yêu quý là hoàng hậu Mumtaz Mahah. Bà không may qua đời ở tuổi 39 sau khi sinh người con thứ 14 của họ (1631).
Cái chết của hoàng hậu Mumtaz khiến hoàng đế đau buồn vô hạn. Chỉ sau một đêm tóc của ông trở nên bạc trắng. Trước khi nhắm mắt, hoàng hậu Mumtaz đề nghị đề nghị hoàng đế xây cho mình một lăng mộ để kỷ niệm tình yêu của họ.

Vì thế Hoàng đế Shah Jahan đã tự mình theo dõi việc xây dựng Taj Mahal trong 16 năm (1632 – 1648) để có được một món quà tặng cho người vợ quá cố.

Taj Mahal được kiến trúc sư Ustad Tsa người Iran vẽ thiết kế (ông là kiến trúc sư giỏi nhất Bắc bán cầu thời bấy giờ).

20.000 công nhân và thợ thủ công của Ấn Độ, từ Trung Á và hơn 1.000 con voi chở vật liệu đặc biệt của những vùng miền nổi tiếng đã tham gia xây dựng, khắc tạc nên từng nét tinh tế cho ngôi đền.
Cái này e tìm hiểu khá kỹ,vì e cũng làm nghề kiến trúc ạhh :D

Bản đồ quần thể :

Quần thể kiến trúc này bao gồm 5 hạng mục: cổng chính, vườn cây, nhà thờ Hồi giáo, khu nghỉ và lăng mộ chính.

Đường vào

Cổng vào ( Có 4 cổng ở 4 phía )

Taj Mahal được xây trên một khu đất rộng 304m và dài 580m. Chính giữa là một lâu đài (lăng mộ của hoàng đế Shah Jahan và hoàng hậu Mumtaz Mahah) đáy hình bát giác cao 75m với mái vòm tròn được làm hoàn toàn bằng đá cẩm thạch trắng và sa thạch. Bao quanh là 4 vòm tròn nhỏ. Bốn góc đền là 4 tháp cao 40m.

Theo quan niệm Hồi giáo, số 4 tượng trưng cho sự thiêng liêng và bất diệt. Chiều cao của ngôi đền khoảng 80m. Xung quanh tòa lâu đài là những bức tường nhiều cửa sổ và cửa ra vào hình vòm cuốn, được chạm khắc cực kỳ tinh xảo bằng các loại đá quý khác nhau.

Trên gian phòng lớn ở tầng hai là 2 ngôi mộ của hoàng đế Shah Jahan và hoàng hậu Mumtaz Mahal được khảm bằng 12 loại đá quý nhiều màu sắc trên nền cẩm thạch trắng trang trí nhiều họa tiết trang nhã.
Phía trong đây ạh

Nhìn ra các cổng chính

Taj Mahal được xây bằng đá cẩm thạch trắng và nhiều loại đá quý. Vì vậy, màu sắc ngôi đền dường như biến đổi cùng với thời gian trong ngày: ửng hồng vào buổi sáng, trắng ngà vào buổi chiều và vàng ánh lên khi mặt trời lặn.

Mộ của hoàng đế Shah Jahan và hoàng hậu Mumtaz Mahal được đặt cạnh nhau. Xung quanh mộ, phía trong và toàn bộ hoa văn trên trần được trang trí bằng rất nhiều đá ruby. Tương truyền khi còn sống theo hoàng hậu rất thích đồ trang sức bằng loại đá quý này.

Lăn lê bò toài mãi e mới chụp đc 2 kiểu này :

E đọc sách bên này thì thấy nói là sau này nhà vua bị chính con trai của mình nhốt lại trong một pháo đài,có 1 cửa sổ duy nhất hướng về đền Tạ Mahal.Để ngày nào nhà vua cũng đc ngắm nhìn nơi an nghỉ của ng vợ yêu.
Taj Mahal là kỳ quan thứ 6 của thế giới đấy các cụ ạh :)

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhtuxd

Xe tải
Vài chi tiết khác ạh :D

Agar

Quán bánh này nổi tiếng lắm,e ăn cũng thấy ngon,nhưng mà hơi ngọt quá so với quy định :P

Dự định là sẽ đi tiếp Jailpu,nhưng cũng có việc đột xuất nên e phải về VN trong 2 ngày,nên đành quay lại Delhi luôn tìm cách đổi vé máy bay

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhtuxd

Xe tải
Thật sự là e còn muốn đi khá nhiều nơi nữa,nhưng mà cũng có việc phải về,cả đi tiếp thì thật ra cái visa 60 ngày cũng chả đủ để đi hết nên e đành ngậm ngùi hẹn lần sau vậy :(

E đổi đc vé về Thailand,nhưng mà lại bay 8h tối ( Dự định ban đầu của e là chuyến về sẽ bay vào sáng sớm )

Trước khi về phải chén món này đã ạhh :D

Lên máy bay

E chụp đc cái này,ko biết phải Cực Quang ko các cụ nhờ :D

Về đến Survanabumi Airport lúc 12h30 đêm,lúc này e mới nhớ ra là ko còn bất kỳ tuyến xe bus hay tàu điện nào còn chạy cả.
Mà chuyến bay từ Donmuang về Hn của e là 6h sáng.đành cắn răng bắt taxi sang bên Donmuang mất gần 700k các cụ ạh :((

Bác tài xế dân đua,xe độ lung tung phèng,chạy toàn 160km/h trên highway>Nói thật là e cũng hơi sợ :((

Đến Donmuang lúc 3h sáng,nên đành là chờ đợi
Lúc đầu thì còn thảnh thơi ngắm cảnh

Sau thì mệt quá,e cũng giống mọi ng ở đây,lăn ra làm 1 giấc :))

Cất cánh lúc bình minh

H thì e về rồi,lại quanh quẩn cả cơm áo gạo tiền,nên là cũng bận,pót bài ko đều đc,mong các cụ thông cảm.
Đợt tới rỗi e lại lang thang tiếp,sẽ chịu khó kể chuyện hầu các cụ ạh :D

Chỉnh sửa cuối: