[CCCĐ] Em đi công tắc Bắc Triều Tiên các cụ ợ

conga

Xe tải
Cách đây 15 năm em cũng có trục tiếp tham gia một dự án quân sự với các thoong mu, thoong chi Bắc Hàn này, cảm nhận của em là tính tổ chức kỷ luật rất cao, rất sợ cấp trên. Con người hiền hành nhưng có chút e dè, cảnh giác khi tiếp xúc với mình. Hình ảnh đáng nhớ nhất là không ăn trứng vịt lộn, thích mực nướng, cá khô (nhất là cá chỉ vàng). Không phân biệt được các loại chai lọ trong phòng vệ sinh, có lẽ là do quá ít tiếp xúc với bên ngoài. Hôm nay, nhìn những gương mặt trong ảnh của cụ chủ thớt em có cảm nghĩ nói chung là chưa thay đổi nhiều; Tuy nhiên em có tình cảm rất riêng, rất đặc biệt với người Bắc Hàn.

thanglong116

Xe máy
Một số cụ lấy ảnh từ các "pho răm" khác thì nên ghi thêm cái nguồn vào ạ, tôn trọng bản quyền tác giả một chút !
Nhìn kiểu đó em thấy hơi ức chế thay cho tác giả :(
Bác nói cẩn thận, ảnh tôi chụp tại Bắc Triều tiên vì tôi đã sang bên đó 2 lần vào tháng 4 và tháng năm năm ngoái!

benghe

Xe điện
Bác chủ thớt đi Mer đấy chứ, có phải Crow đâu nhể. Chắc là cán bộ cấp cao òi!
Oan cho iem, con Mer là của ĐSQ, mấy anh em lấy đi có tý việc... còn em chung thân cả chuyến đi bên đó với cái con Crown đời 92 cơ ạ

anchibui

Xe điện
Hay quá! Tiếp đi bác, em không ăn trưa để hóng đây.

benghe

Xe điện
Hôm bên đó đối tác có dẫn đi thăm một số nơi, trong lúc đi có tán gẫu về bóng đá (buồn quá nên em dò hỏi xem dân bên đó có máu không). Trên thực tế thì dân bên đó không biết nhiều về những sự kiện kiểu thế này, trước đây có một vài trận được truyền trực tiếp từ sóng bên Hàn sang nhưng giờ thì tịt hẳn. Thỉnh thoảng tivi có đưa tin trích dẫn worldcup một tý ty nhưng thường là bản tin chậm cả tuần! Em có nhắc lại lịch sử Bắc TT thắng Ý, tý đập chết Bồ, đ/c đi cùng tỏ ra rất khoái, em còn bẩu là hôm tới Worldcup thì cả VN sẽ ủng hộ đội tuyển TT - hí hí, đ/c ấy tuy ít nói nhưng mũi thấy phập phồng.

Đến nơi đây ạ, một nhà máy chế tác đồ thủ công, mỹ nghệ, gốm sứ, tranh ảnh, tạc đá,... trong khuôn viên của nhà máy có những bức tượng cố Chủ tịch KNT oai phong, lẫm liệt. Em xin nhắc lại lại cụ KNT làm cách mệnh từ năm 12 tuổi nhé, 14 tuổi đã nắm đại quân đóng bên đất Trung Quốc - thật là một nhân vật lẫy lừng, lý giải tại sao họ tôn sùng vậy.

Cả một bức tường đá, trạm trổ cầu kỳ trên đó có ảnh cố chủ tịch KNT và chủ tịch đương nhiệm cùng các lời giáo huấn, căn dặn, cổ vũ,... tinh thần lao động, chiến đấu của quân và dân TT. Mọi thứ đều được tạc vào đá khối!

Một bức tranh vẽ trong nhà máy: nom như ảnh chụp - thể hiện sự hy vọng vào tương lai của lớp con em TT. Giáo dục phổ thông thì free nhé, các cụ xem trên VnExpress.net có clip 1 cháu bé chơi ghi ta nhé.. bên TT chuyện đó khá bình thường.

Trên đường đi thăm quê cố Chủ tịch KNT em thấy có 1 cái công viên to phết nhưng chắc không hoạt động vì chả có ma nào.

Người dân TT sinh hoạt rất đạm bạc (trừ quân đội nhé - như bài trước em đã đề cập vào hẳn quán trong khu ngoại giao ăn nhậu vì bên ngoài không có nhiều cửa hàng), trên đường em chẳng thấy có cửa hàng cửa họ gì sất. Em tìm hiểu thì thế này: lương 1 viên chức nếu đổi ra $ ở thị trường chợ đen thì tương đương 10$; đổi ngân hàng thì 25$, hàng tháng được khoảng 20kg gạo, một ít thực phẩm. TT có nhiều bờ biển nhưng bị đóng cửa hết, dân không được phép đi nghỉ mát như ở ta. Em khoe là ở tao đang mùa nghỉ mát đi biển ăn chơi nhảy múa, nó lạ lắm. Phần lớn dân TT (dân sự) không có điều kiện tiếp xúc với những thứ hiện đại như máy ảnh số, máy nghe nhạc, laptop,... chỉ có 1 ít công chức có sử dụng mà thôi.

Nam giới bên TT đặc biệt hút thuốc nhiều. Hôm em sang mang ít Vina sang (định mang Thăng long hộp cứng nhưng không mua được) biếu các bác ấy thích lắm. Em thỉnh thoảng có cho mấy chú lính gác cửa ĐSQ vài điếu thuốc nhưng phải lẳng lặng gói vào giấy hoặc cho vào cái lá cây để vào 1 viên gạch ở góc tường, lát các chú ấy tự ra lấy hút, sau đó đi qua thì hấp háy mắt cám ơn thôi... không có kiểu ... đưa bao thuốc ... Chú xơi điếu ... Em xin .. như ở nơi khác đâu.
Em có lượn qua 1 con phố, thấy 1 cái cửa ngách nho nhỏ, gần 2 chục nam giới đứng ngồi uống gì đó, hỏi ra thì đó là quán bia. Dân TT muốn uống bia phải dùng Euro hoặc $ mua, sau đó trả lại bằng đồng Won, nói chung là bia không đắt lắm nhưng nom cái quán buồn cười quá. Mua bia xong ra vệ cỏ trên lối đi bộ vỉa hè mà ngồi uống, có chú nằm vật ra bãi cỏ - chắc phê. Em với 1 cậu đi cùng định vào làm tý nhưng không dám vì không biết tiếng hàn và không đeo huy hiệu.
Có cụ hỏi bên TT có ấy ấy không, em khẳng định là khái niệm ấy ấy với lại HIV, AIDS, xì ke ma túy, chắc chắn người dân không có khái niệm, còn yêu đương trong công viên thì tất nhiên là có.. cầm tay.. hôn hít tý tý! :x

Toàn bộ dân ở thủ đô là công dân hạng 1 (như ở ta có KV 1, KV2...), còn ở các tỉnh khác thì tùy từng vùng mà thành côgn dân hạng 2, hạng 3. Công chức, viên chức, quân đội thì 100% cấp nhà ở chung cư miễn phí, nếu bị kỷ luật rất dễ bị giáng thành công dân hạng 2, hoặc 3 (hạng 3 hình như phải chuyển về vùng núi sống) - nên bên đó kỷ luật như sơn, không có chuyện ò í e gì trong công tác và sinh hoạt. Toàn bộ nhà chung cư đều quay mặt vào trong, cửa vào đều treo ảnh 2 vị chủ tịch, dân đi làm về chui tọt vào trong không có sinh hoạt vui chơi giải trí gì ở đó cả. Đi ngoài đường đố ai biết được đó là khu dân cư đấy, không có chuyện quần áo giăng chi chít như ở HN ta.

Em đi chén tý, tý up tiếp.. các cụ tiếp em mấy ly vodka để cho nó máu nhé ;;)

Chỉnh sửa cuối:

BUNGUVIETNAM

Xe buýt
Thớt này hay quá. Thu hút: Hiện có 65 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (41 lái chính và 24 lái phụ). Đúng là người dân chấp hành kỷ luật rất tốt. Đường phố sạch sẽ và quy hoach xây dựng cũng quá tốt. VN mình vẫn phải học tập nhiều.

BUNGUVIETNAM

Xe buýt
Cụ chủ thớt cố gắng dành thời gian nghỉ trưa post lên dài dài để anh em đọc cho nó sướng 1 chút.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cái Khách sạn 105 tầng hình như làm từ những năm 90 của thế kỷ 20 mà đến bây giờ vẫn chưa xong^:)^
Chẳng biết làm hoành tráng thế để làm gì nhỉ?????
Quá tốn kém và lãng phí vì có làm xong thì ai có điều kiện để ở trong đó nhỉ?????

Jackul

Xe tải
Một trong những topic hay nhất của diễn đàn trong vòng 1 năm trở lại đây.
=D>=D>=D>=D>=D>=D> cụ chủ thớt

anchibui

Xe điện
Bên ấy cũng có "Bia hơi" nhỉ. Em tò mò tí, cụ là khách VIP bên TT chắc cụ là cán bộ to ở Ta nhở?
Tiếp đi cụ, hay quá, nhưng cụ cứ són tí 1 thế, sốt cái ruột quá.

benghe

Xe điện
Em up tiếp mấy cái ảnh tượng đài, khách sạn kim tự tháp để các cụ nghía trong lúc soạn ảnh khác...

Tượng đại trước lăng cố CT KNT

Lại gần chân cái khách sạn kim tự tháp 105 tầng đang hoàn thiện đây ạ.

Cái cổng tháp và cổng chào vào cái khu gì nhỉ,,, em rõ ràng có hỏi mà giờ... quên mất #-o..

Lượn đến tưa, mệt rồi.. về thôi... mấy anh em quyết định đi chén ngoài quán dành cho khách nước ngoài. Tính ra mỗi suất hết khoảng 7$

Món này chắc cụ nào cũng biết, nhiều cụ đã chén thử... Kim chi ạ,,, nhưng ở bên TT họ làm ngon gấp khoảng 5 lần ở ta làm... bên trái là củ cải, bên phải là rau cải thảo. Nhìn đỏ choét thế nhưng ăn độ cay vừa phải, nói chung là ăn được.

Mỗi anh em gọi một kiểu, đây là món .. hình như lươn, trứng, thập cẩm ăn với cơm. Có 1 món chả mực chiên giòn,,, ngon phết (chỗ nom như mấy miếng đậu phụ rán ấy). Bia thì uống Đại Đồng giang 11o cồn nhưng uống cũng rất vào.

Em chọn món truyền thống của dân TT - cá ??? sốt cay ăn với cơm. Nói thật với các cụ, trời thì lạnh, món ấy nóng, cay,.. ăn mấy miếng em phải vớt riêng cá ra để ăn chứ không cố được. Thời tiết bên đó lạnh (đêm phải đắp chăn bông dù đang mùa hè) mà mồ hôi rơi lộp độp. Cái em bán hàng (hỏi ra là 18 tuổi, em không dám chụp ảnh sợ bị đánh giá là thô lỗ), chưa có người yêu, nom xinh, cao... nó cứ cười bẽn lẽn. Hỏi có lấy chồng Việt nam không? em bảo không đâu, sợ lắm. Tìm hiểu mới biết bên TT không được lấy chồng, vợ là người nước ngoài, nếu lấy phải nhập quốc tịch và sinh sống tại TT. Nghe đâu năm 1965 có 1 anh người Việt (HN nhé) học bên TT có yêu 1 cô bên đó, anh ta về nước hẹn hò này kia sẽ quay lại nhưng chiến tranh không thực hiện được thế là đợi chờ nhau đến đâu tận năm 2007-2008 gì đó, có đoàn Chủ tịch nước sang anh ta trình bày rồi xin đi cùng, nghe nói chủ tịch nước xin phía bạn cho cưới và đựoc phép về VN (có lẽ là trường hợp hy hữu - anh em cố tìm cho bác may mắn ấy để chào 1 câu nhỉ:D). Theo quy định người TT đi ra khỏi biên giới phải đi theo đoàn, có trưởng đoàn quản lý và chịu trách nhiệm trước Nhà nước. Thế nên mới có chuyện cứ khi nào đoàn thể thao TT ra nước ngoài thi đấu là y như rằng có vài vận động viên lặn mất tăm! Worldcup 2010 đâu cũng có 4 trường hợp.

Chỉnh sửa cuối:

Container

Xe buýt
Đang hóng Cụ!hay và bổ ích quá!

anchibui

Xe điện
Em ra cafe Wifi hóng (chỗ em mất điện) mà cụ vẫn bị Són, pos tiếp đi cụ.
Cái thớt này của cụ như "Kể chuyện cổ tích bằng tranh", hay đáo để.

kklong34

Xe tải
E không đồng ý với cụ: tuy những năm đầu 80 vật chất thì kham khổ nhưng tinh thần thì e thấy khá OK, mọi người tương đối thân thiện, đùm bọc lẫn nhau, với lại thời ấy bọn trẻ con chúng e có nhiều không gian rộng rãi để chơi, và có nhiều trò chơi rất hay. Đôi lúc nghĩ lại, còn tiếc cho trẻ con bây giờ....
Sao bác không nhớ đến cảnh cái gì cũng thèm, đói vác rá đi vay gạo từng bữa gạo đầy sạn , mì hôi toàn *** gián , ăn bo bo vào như thế nào ra như thế ,quần áo một năm gần tết mới được bộ quần áo mới, quần áo thì chỉ mua cho đưa lớn mặc cộc chuyển sang đứa bé... đói rét hoành hành để dành phiếu cả tháng mới được bữa bún chả, sữa là đồ xa sỉ phẩm , ốm mới được ăn phở...ôi ngày xưa ^:)^

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Dailo

Xe tăng
Hạ tầng hoành tráng nhưng nhìn dân họ cứ tội tội thế nào ấy. Chắc dân Mỹ sang bên mình cũng nói như em vậy
Cụ dậy chí phải đấy ợ, dân Mỹ sang mình thì thấy tội tội thế nào ấy, tuy nhiên nhìn hạ tầng của VN mình thì chúng nó con chán hơn nhiều ợ.#-o

thanglong116

Xe máy

Cái cổng tháp và cổng chào vào cái khu gì nhỉ,,, em rõ ràng có hỏi mà giờ... quên mất #-o..

Cái cổng này đi vào chỗ lăng ông Kim Nhật Thành qua cái cổng này sẽ đến ngay trường ĐH Kim Nhật Thành rồi mới đến Lăng

thanglong116

Xe máy

Tượng đại trước lăng cố CT KNT

Cái này không phải trước lăng mà ở chỗ có tượng ông KNT to tướng mà khi đến BTT rời sân bay là phải qua tặng hoa luôn, phía sau là nhà quốc hội Triều Tiên

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Bài và ảnh của cụ thế nào cũng được các 4rum nước ngoài " mượn" thôi. Chất lượng và hấp dẫn quá/ Cụ biết cách đóng dấu vào ảnh thì làm khẩn đi thôi.
các cụ trên này sau khi xem xong ảnh của cụ benge nếu có thời gian thì tìm cuốn hồi ký: " Giọt lệ trong hồn", cũng rất rất hay đấy ạ.
Mong cụ còn nhiều ảnh nữa để phục vụ anh em OF nhé. Mời cụ ly rượu nhạtv.