[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

chenling

Xe đạp
Chân đã hết đau chưa cụ. Thường sau mổ mấy tháng thì vẫn tê do dây tk cảm giác còn ảnh hưởng đấy!
Hết đau rồi cụ a. Ngón cái cũng đỡ tê rồi, cơ bị liệt cũng tỉnh rồi, nhưng nó chưa khỏe hẳn.

crouch9x

Đi bộ
Em chỉ khuyên các cụ mới bị bệnh này hãy tìm hiểu kỹ trước khi áp dụng bất cứ loại thuốc, loại hình chữa cho cái bệnh quái ác này kẻo lại tiền mất tật mang như em và một số cụ trên này thì khổ. Mà hình như trước khi hỏi có mấy cụ chưa đọc hết các ý kiến tư vấn ở thớt này thì phải. Em nói vậy ko phải muốn nâng cao vấn đề gì nhưng quả thật có rất nhiều kinh nghiệm của các bác đã bị bệnh này nhiều năm chia sẻ trên này mà mỗi việc đọc thôi cũng ngại thì khó nhỉ. Em thật, bệnh này mà ko tập luyện thì có Hoa Đà cũng bó tay chứ nói gì đến mấy viên thuốc Tây hay Tàu hay Đông hay Bắc...
Như anh Hải Vu nói là đúng đó các Bác, Các chú. Cháu bị thoát vị từ tháng 8 năm ngoài nhiều lúc còn không đi được, có thời gian chỉ nằm cả ngày trên giường, lúc đấy cháu cũng tuyệt vọng lắm, than thân trách phận tại sao còn trẻ mà lại bị căn bệnh quái ác này. Rồi cháu quyết tâm tập luyện, mới đầu thì tập mấy động tác dãn cơ như Bác sĩ bảo, sau đó là đi bơi (bơi sải) + kéo xà. Giờ thì cháu cũng khá ổn, hít xà 50 cái, chống đẩy 10 cái, cơ bụng 60 cái, ngồi máy vi tính lâu mới tê chân một tý. đi bộ thì cháu đi tầm 1km chắc là ok. :( buồn cái cháu không chạy nhảy được, nhiều lúc nghĩ cũng tủi thân lắm. Mong các Bác, các chú sớm tìm ra cách chữa trị tốt nhất.
PS: Lúc đầu tập đau các Bác, các Chú cố chịu, đau dần thành quen, sau đó đâm ra thích :) như cháu chả hạn, bây h tay chai hết ra do lên xà nhưng mà cảm thấy thích :)
Có bác, Chú nào mố xong mà OK mong share cho cháu với, cháu cũng muốn giải quyết TVĐĐ cho nó nhanh

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Nếu vẫn chỉ như thế thì bác cứ lựa chon pp bảo tồn. Người ta đã tổng hợp có đến 85% người có thoát vị nhưng nghỉ ngơi điều trị trong 6 tuần có thể khỏi trở lại bình thường. Chỉ đau không chịu được, các biện pháp nội khoa không khắc phục được thì hẵng nghĩ đến chuyện mổ !

caugiayhn

Đi bộ
Không biết có bác nào trong đây sử dụng giường matxa không ạ? Có vẻ trước mắt thì thấy ổn, không biết lâu dài có ảnh hưởng gì không :-s

A380

Xe tăng
Như anh Hải Vu nói là đúng đó các Bác, Các chú. Cháu bị thoát vị từ tháng 8 năm ngoài nhiều lúc còn không đi được, có thời gian chỉ nằm cả ngày trên giường, lúc đấy cháu cũng tuyệt vọng lắm, than thân trách phận tại sao còn trẻ mà lại bị căn bệnh quái ác này. Rồi cháu quyết tâm tập luyện, mới đầu thì tập mấy động tác dãn cơ như Bác sĩ bảo, sau đó là đi bơi (bơi sải) + kéo xà. Giờ thì cháu cũng khá ổn, hít xà 50 cái, chống đẩy 10 cái, cơ bụng 60 cái, ngồi máy vi tính lâu mới tê chân một tý. đi bộ thì cháu đi tầm 1km chắc là ok. :( buồn cái cháu không chạy nhảy được, nhiều lúc nghĩ cũng tủi thân lắm. Mong các Bác, các chú sớm tìm ra cách chữa trị tốt nhất.
PS: Lúc đầu tập đau các Bác, các Chú cố chịu, đau dần thành quen, sau đó đâm ra thích :) như cháu chả hạn, bây h tay chai hết ra do lên xà nhưng mà cảm thấy thích :)
Có bác, Chú nào mố xong mà OK mong share cho cháu với, cháu cũng muốn giải quyết TVĐĐ cho nó nhanh
Được như vậy là ngon lắm rồi , tiếp tục tập luyện nữa đi cái bệnh này nó không khỏi ngay được đâu nhưng kiên trì tập luyện sau một thời gian dài mới thấy hiệu quả của nó ..

OkeApplex

Xe máy
Em chán quá các cụ ạ, nó vẫn cứ âm ỉ vậy, 6 tháng nay em stress quá chừng. Em đã thuỷ châm, bấm huyệt, kéo giãn, tiêm cạnh sống, rồi cả tiêm 4 mũi màng cứng rồi mà vẫn ko dứt. Giờ chân nó vẫn lúc tê nhẹ nhẹ lúc không. Lưng thì nó cứng cơ hai bên, ngồi lúc là mỏi. Em chán quá các cụ ơi, không tập trung làm dc việc gì cả. Các cụ cao niên khuyên em ntn bây giờ.

tuongcap

Xe buýt
Em chán quá các cụ ạ, nó vẫn cứ âm ỉ vậy, 6 tháng nay em stress quá chừng. Em đã thuỷ châm, bấm huyệt, kéo giãn, tiêm cạnh sống, rồi cả tiêm 4 mũi màng cứng rồi mà vẫn ko dứt. Giờ chân nó vẫn lúc tê nhẹ nhẹ lúc không. Lưng thì nó cứng cơ hai bên, ngồi lúc là mỏi. Em chán quá các cụ ơi, không tập trung làm dc việc gì cả. Các cụ cao niên khuyên em ntn bây giờ.
Cụ thoát vị ở vị trí nào. Đi lại có khó chịu ko?

Luu Lehong

Xe container
Ngày mai em ra viện. Chân e đi chưa được xa. Căng cơ lắm. Bây giờ có công nghệ chữa TVDD mới đấy, áp dụng với những người chưa bị năng. Các cụ tìm hiểu xem
http://vietbao.vn/Suc-khoe/Dieu-tri-thoat-vi-dia-dem-Chi-can-20-phut/40206181/248/
Cụ có cần anh em ra đón không để hội TVĐĐ còn bố trí :))
Chúc mừng cụ, trêu tý cho vui chứ có ra viện đi lại thang gác cũng nên đi bậc 1 chứ chớ vội bước như người bình thường. Phải hàng tháng chỗ mổ ổn định, chân mới hết tê do dây TK cảm giác nó hồi phục!

Chỉnh sửa cuối:

piaggio

Xe tăng
Em hiện giờ chỉ mỏi mỏi lưng, có lúc hơi tê chân, chưa đau bao giờ. Em đã đi xoa bóp và kéo giãn nhiều lần. Xác định sống chung với lũ nên em đã chuẩn bị khá kỹ, các bác xem thiếu gì để em bổ sung nhé

Xà đơn

Máy Kéo Dãn

Ghế massage

Đai lưng dùng khi lái xa hoặc đi xe máy

Đai ngải cứu chườm mùa đông cực thích

Tay massage

Thay đệm từ lò xo sang bông ép, gối vỏ đỗ

Thẻ bơi tháng - tuần khoảng 2 buổi

Chỉnh sửa cuối:

au999

[Tịch thu bằng lái]
Em hiện giờ chỉ mỏi mỏi lưng, có lúc hơi tê chân, chưa đau bao giờ. Em đã đi xoa bóp và kéo giãn nhiều lần. Xác định sống chung với lũ nên em đã chuẩn bị khá kỹ, các bác xem thiếu gì để em bổ sung nhé....
Xà đơn
Đai ngải cứu chườm mùa đông cực thích...
Ghế nằm MX em cũng mua rồi, mấy chục triệu nhưng có lẽ chỉ tốt cho người bình thường giãn gân cốt chứ những dạng TV hay có bệnh lý cột sống phải cẩn trọng hoặc không nên dùng (mua xong đọc khuyến cáo em thấy thế nên chỉ cho bà cụ với gấu nằm - khi nào ko đau mới dùng vì mấy lần bị đau dùng thì đau hơn).#-o
Em cũng định tới đây mua cái xà để ở sân sáng dậy luyện tý cho giãn lưng!
Cụ cho em biết chỗ mua + gía rổ đai lưng chườm cứu để em mua dự phòng nhé! Mùa đông có nhức mỏi thì sd quá tốt cho mình và cả người khoẻ :-w

Babanhhanquoc

Xe tải
E ko đau lắm. Có thuốc giảm đau mà. Nàm một chỗ cũng mỏi và khó chịu tí.
Lần đầu tiên đọc Bệnh xá OF này mặc dù đã tham gia OF 2 năm, về thoát vị đĩa đệm: không có chỉ định mổ dựa vào MRI các cụ ạ, vì bắt buộc phải khám Bn tại chỗ, khônh thể chỉ định qua phim ảnh được.
Khi chưa điều trị nội khoa theo phác đồ chuẩn( từ 1-2 tháng) thì không mổ nếu chửa có biến chứng.....
Nói chung là còn nhiều chuyện với bệnh này, viết thì dài lắm. Cu nào cần tư vấn DT e 0903440558, e Bs Chuyên khoa CTCH gần 20 năm rồi. Rất hiểu và thông cảm với các cụ đã mổ, đã lo lắng về sau
Hy vọng e giúp đc phần nào các cụ

hungvd

Xe hơi
[http://i199.photobucket.com/albums/aa177/caothanhhai2007/20130515_071207_zpsa5780ff8.jpg[/IMG]
Em hiện giờ chỉ mỏi mỏi lưng, có lúc hơi tê chân, chưa đau bao giờ. Em đã đi xoa bóp và kéo giãn nhiều lần. Xác định sống chung với lũ nên em đã chuẩn bị khá kỹ, các bác xem thiếu gì để em bổ sung nhé

Xà đơn

Máy Kéo Dãn

Ghế massage

Đai lưng dùng khi lái xa hoặc đi xe máy

Đai ngải cứu chườm mùa đông cực thích

Tay massage

Thay đệm từ lò xo sang bông ép, gối vỏ đỗ

Thẻ bơi tháng - tuần khoảng 2 buổi

Ai chà, viết trên mobile ảnh lung tung, tí để em edit
Cụ mua máy kéo dãn ở đâu vậy?

piaggio

Xe tăng
Xác định tinh thần TVDD sẽ khó vận động, nên em năm rồi cố thực hiện mấy ước mơ - Leo Fan và vài đỉnh bên Trung Quốc rồi. Để về sau kg trèo được cũng đỡ tiếc

chenling

Xe đạp
Cụ có cần anh em ra đón không để hội TVĐĐ còn bố trí :))
Chúc mừng cụ, trêu tý cho vui chứ có ra viện đi lại thang gác cũng nên đi bậc 1 chứ chớ vội bước như người bình thường. Phải hàng tháng chỗ mổ ổn định, chân mới hết tê do dây TK cảm giác nó hồi phục!
Cụ đúng là một trong các "bô lão" trong hội "ném đĩa" có khác. Đúng là như thế chân em gần như là hết tê, chỉ có điều nó còn yếu oặt ẹo lắm ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng