[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Luu Lehong

Xe container
Cụ cho số đt, e goi FaceTime hướng dân mây Đông tác tập thử xem có hơn gì ko ạ.
Bác HV cho em xin SĐT để hỏi thêm bác mấy động tác luyện tập của bác nhé! Cảm ơn bác!
Vừa rồi em đi TĐCS hơn chục ngày cơ bản đã ổn. Giờ phải luyện tập với đề phòng thôi, ko dám xách nặng nữa :D

Hung xp

Đi bộ
Mình củng bị thoát vị 3 đốt sống cổ: c3,5,6. Bs nào củng kêu thay 1 lần 2 đĩa đệm nhân tạo c5,6 nhưng nghe ghê quá. Hiện nay tập vật lí trị liệu gần 1 tháng rồi. Tay thì bớt đau nhưng 3 ngón tay 1,2,3 thì vẩn tê 24/24h. Kg uống thuốc tây, chỉ uống cốt thoái vương. Giờ củng chẳng biết chữa trị ra sao nửa. Đang sợ chèn tủy gây liệt tứ chi

hungvd

Xe hơi
Của cụ dẫn đến hội chứng cổ-vai-cánh tay mà
lúc đau nhất thì không vắt khô được khăn mặt ấy. Nó cũng có bài tập riêng và những lưu ý để không tăng nặng
Cụ có nào tập nào không hướng dẫn cho em với, cứ mỗi khi thay đổi thời tiết là em đau tê hết hai tay.

airblade2332

Xe hơi
Trước ông cụ nhà em cũng đi xử lý ca này. Nhìn chung mổ xong người ko dc khỏe như trước.
Ko hiểu mấy vận động viên, cầu thủ bóng đá bên nước ngoài mổ thế nào mà vẫn đá ầm ầm được ngay. Sợ thật :(

OkeApplex

Xe máy
Bài tập cụ Hai Vu hướng dẫn em đây ạ, có gì sai cụ Hai Vu bổ sung giúp em với ạ:

Đại loại thế này:
- Tất cả tư thế đều: Nằm ngữa, 2 cân co, gót chân sát mông, bàn chân đặt trên sàn nhà, tay xuôi theo người
- Làm từ tốn, ko vội, kết hợp nhịp thở càng tốt
Động tác 1: Từ tư thế chuẩn bị như em nói trên, 2 tay nắm lấy 2 đầu gối, kéo sát đầu gối vào ngực, rồi nhẹ nhàng hạ xuống tư thế ban đầu. Làm từ từ 25 cái.
Động tác 2: Giống ĐT1, nhưng từng chân 1, xong 1 chân 30 cái thì chuyển chân kia 30 cái nữa.
ĐT3: 2 tay xuôi sát người, từ từ đẩy cong lưng lên cao, tạo thành cái cầu vồng ấy, điểm tiếp sàn là đầu, 2 vai và 2 bàn chân. Thực hiện 15 lần, nhưng khi lưng lên cao nhất có thể thì để yên và đếm đến 6 mới hạ xuống, từ lúc lên cho đến 6 là hít vào, xuống thở ra.
ĐT4: Từ tư thế ban đầu, 2 tay giang ngang, 2 chân hạ nghiêng sang trái, rồi đảo lại sang phải, khi hạ sát sàn nhà thì cũng đếm đếm 3 mới nâng lên và chuyển sang bên kia, đầu nghiêng ngược hướng với chân. Làm 15 lần mỗi bên
ĐT 5: 2 tay đưa lên quá đầu, thực hiện động tác tay như kiểu ném bóng từ biên vào sân, làm từ từ thôi ạ, kết hợp nâng đầu, vai và lưng lên khi 2 tay chạm 2 đầu gối, giữ đên 3. Làm cái này cũng 15-20 lần.
ĐT6: 2 tay vòng ra giữa mặt sau 2 lè chân, hít sâu, kéo chân lên ngực, nhưng khác với ĐT 1 là 2 đầu gối mở ra 2 bên để ngóc đầu vào kẹp giữa 2 gối, giữ đến 15. Cái này thực hiên 5 lần.

Các Cụ nên mua thêm 1 đèn hồng ngoại, chiếu tối đa 15' trước khi thực hiện bài tập, nên mua thêm 1 cái thảm tập Yoga để nằm cho đỡ đau xương hông... êm ái dễ tập (em vừa order ở Meta.vn 2 thứ này, chiều nó mang đến). Các Cụ cẩn thẩn kẻo bỏng đèn hồng ngoại nhé, cẩn thận trẻ con bỏng nữa.

Đấy, em tập dc 3 lần từ hôm qua đến giờ rồi, chiều về có 2 món kia đc giao hàng nữa tập tiếp, các cụ tập đi xem có đỡ ko nha, vì nghe cụ Hai Vu bảo hơn 20 người cụ ấy chỉ cho tập đều khỏi hết, nghe mà sướng. Chỉ từ 2 tuần đến 1 tháng là có kết quả à. Gắng lên các cụ ơi. Có gì update em biết với.

Hai Vu

Xe tải

Tư thế chuẩn bị

Hai Vu

Xe tải
em hì hụi cả buổi chiều viết bài tập hầu các cụ. Oạch cái gửi đi bị lỗi, bây h làm từng cái một vậy... Haiz....

Hai Vu

Xe tải
Kính các cụ hội đĩa đệm.
Đây là bài tập do Bác D, khoa VLTL Bệnh viện Bạch Mai hướng dẫn cho em (sau khi khám, kiểm tra cẩn thận cơ của em) khi lưng em còn dính chặt trên giường bệnh. Nhờ bài này mà em đã tung tăng chạy nhảy
trong hai năm nay
(trộm vía chưa bị đơt đau cấp nào). Vô cùng biết ơn và cảm tạ Bác D nếu bác có vô tình đọc được bài này của em. Trên nguyên tắc em phải xin phép bác trước khi chia sẻ cho người khác nhưng rất mong bác thông cảm cho những anh em bị cái bệnh TVDĐ quái ác này, xá tội cho em bác nhé!!!!
---------------------------------------
Bài tập này sẽ hiệu quả hơn nếu được chiếu đền Hồng ngoại khoẳng 15 phút trước khi tập. Khi chiếu đền để cách lưng 50 đến 60cm, tránh xa tầm tay. Đặc biệt không với tay ra sau lưng để băt, tắt hoặc điều chỉnh đèn. Có nhiều cụ bbij bỏng lắm rồi đấy ạ. Mỗi ngày tập 03 lần: Sáng: trước khi rời khỏi giường; Trưa: trước bữa trưa hoặc sau ngủ trưa; Tối: trước khi ngủ. Lưu ý các cụ là số lần tập cho mỗi động tác tùy theo tình trạng bệnh của mỗi người, các cụ tự điều chỉnh cho phù hợp. Nếu thấy đau dừng ngay ạ.

Chúc các cụ kiên trì và khỏi bệnh:

Động tác 1:

Căn dãn thắt lưng: Nằm trên sàn với lưng phẳng và chân co lại, bàn chân đặt nằm phẳng trên sàn nhà, và cánh tay đặt xuôi hai bên sườn. Co hai đầu gối đến ngực và nhẹ nhàng dùng tay nắm lấy bắp chân phía sau đầu gối. Từ từ kéo hai đầu gối về phía ngực của bạn, luôn luôn giữ cho lưng của bạn thật bằng phẳng trên sàn. Giữ nguyên tư thế từ 2 đến 3 giây, sau đó từ từ hạ thấp chân. Lặp lại động tác này 20 lần hoặc nhiều hơn nếu các cụ có thể.

Lưu ý: Duy trì tư thế sao cho phần xương cụt và mặt sau của đầu luôn nằm phẳng trên sàn nhà. Bạn nên tránh để lưng xoay tròn, sẽ làm giảm hiệu quả của động tác căng dãn.

Động tác 2:
Giống động tác hai nhưng co từng chân một, không dùng tay. Mỗi bên 30 cái.

Chỉnh sửa cuối:

Hai Vu

Xe tải
Động tác 3:
Thóp bụng lại và nhấc mông lên cao so với mặt sàn, ấn gót chân xuống sàn.

Nằm ngửa, hai cánh tay để xuôi hai bên, đầu gối co lại, bàn chân áp mặt sàn. Từ từ nâng mông lên, gót cũng nhấc lên, các đầu ngón chân tì mạnh lên sàn, giữ thẳng người và đùi. Giữ yên tư thế này trong 6 giây, thóp bụng và mông lại sau đó từ từ trở về tư thế ban đầu. Thực hiện 12 lần.

Động tác 4: Từ tư thế ban đầu, 2 tay xuôi theo thân, 2 đầu gối áp vào nhau, 2 chân song song hạ nghiêng sang trái áp đùi trái suống sàn, trong khi hai vai và lưng vẫn áp sát sàn ( không ngiêng người) đầu nghiêng ngược hướng với chân, giữ nguyên đếm đến 20. Từ từ trở về vị trí ban đầu rồi đảo lại sang phải . Làm 10 lần mỗi bên
(Em đang tìm mà chưa thấy hình nào giống)
Động tác 5:
[FONT=&quot] Uốn lưng về phía trước[/FONT]

Thao tác quan trọng này tập cơ bụng để làm giảm áp lực trên cột sống và kiểm soát hoạt động của các đốt.
• Nằm ngửa, co đầu gối lại, hai tay đưa về phía trước, hai bàn chân bấu dưới cạnh giường.

• Uốn thân hình lên, hai tay cố chạm vào mép giường.

• Dùng bụng thót vào để nằm ngửa trở lại.

Động tác này làm tối thiểu15 lần

Động tác 6:

(hình này ko cchinhsacs, chỉ hơi giống, dùng đến hình số 2 thôi các cụ nhé, phần còn lại theo hướng dẫn bên dưới ạ)

Thao tác này giúp cho sự chuyển động của cột sống.

• Nằm trên thảm, dùng tay nâng hai đùi lên.

• Ngẩng đầu và cổ rồi đu đua dọc theo cột sống.

• Ðưa thẳng chân, (hoặc co), . 2 tay vòng ra giữa mặt sau 2 lè chân, hít sâu, kéo chân lên ngực, nhưng khác với ĐT 1 là 2 đầu gối mở ra 2 bên để ngóc đầu vào kẹp giữa 2 gối (mặt càng gần cờ ..him càng tốt) , giữ đến 15. Cái này thực hiên 5 lần

Chỉnh sửa cuối:

Hai Vu

Xe tải
Bài này mợ đợi tuần sau em hướng dẫn nhé,

OkeApplex

Xe máy
Em tập được 2 ngày = 6 buổi rồi, nhưng cơ lưng 2 bên sườn vẫn cứng lắm T_T. Không biết hết liệu trình ntn đây. Thank cụ Hai Vu rất nhiều

thanh8x2t

Xe máy
em có video sau đây cũng có những động tác tương tự như cụ Hai vu vậy, mọi người tham khảo và cho e ý kiến nhé
[video=youtube;4flnU4qa7Mg]http://www.youtube.com/watch?v=4flnU4qa7Mg#[/video]

thanh8x2t

Xe máy
Phần còn lại :
[video=youtube;1dAhQiv04-A]http://www.youtube.com/watch?v=1dAhQiv04-A[/video]

tuongcap

Xe buýt
Em vừa xem bài tập và video tập của 2 Cụ trên này.
Đây là 2 cách tập cơ bản mà nhiều Bác sĩ Cơ Xương Khớp và Nội Thần Kinh hướng dãn cho BN.
Theo iem thì nên chú ý 1 điều là khi tập có đau tăng thì phải dừng ngay. Bản thân em biết cách tập kiểu như này khá lâu rồi nhưng hơi băn khoăn ở sự mâu thuẫn cùng của Tây y:Bất động - Vận động trong điều trị TVDD

thanh8x2t

Xe máy
em cũng từng thử tập vài ngày nhưng cảm thấy đau tăng nên dừng tập ngay. nhưng nghe đâu cũng có người tập như vậy mà họ lành bệnh Bởi vậy nhiều lúc em cũng phân vân ko biết nên tiếp tục hay dừng đây nữa

Chỉnh sửa cuối:

OkeApplex

Xe máy
Vâng, em vào 103 họ tiêm ngoài màng cứng 4 phát trong vòng 12 ngày, rồi tiêm 1 + uống loạt giãn cơ mà vẫn như vậy, lại đc khuyến cáo hạn chế vận động 3-6 tháng. Trong khi một số người khác và các tài liệu internet thì bảo phải luyện tập, chả biết ntn đúng nữa

Anonymous0804

Xe hơi
Em nghĩ trong giai đoạn cấp của bệnh thì nên hạn chế vận động, đến khi bệnh dần đỡ thì tập luyện nhẹ nhàng! Ko biết có đúng ko ạ!

thanh8x2t

Xe máy
em cũng đã từng có giai đoạn đỡ liền bước qua giai đoạn luyện tập nhưng tập được hơn 2 tuần thì người cảm giác đau lại.nên dừng ngay.hic

Hai Vu

Xe tải
Em tập được 2 ngày = 6 buổi rồi, nhưng cơ lưng 2 bên sườn vẫn cứng lắm T_T. Không biết hết liệu trình ntn đây. Thank cụ Hai Vu rất nhiều
E đã pot len thớt rồi cụ ạ. Ban đầu e đau ko tập nổi kia. Nếu quá sức thì cụ tập ít một, dần dần nhé.

Hai Vu

Xe tải
Trên thớt này em thấy đa số các cụ đều bị TVDD đốt sống lưng. Em bị TVDD 3 đốt ở cổ chữa nhiều cách 3 năm nay mà vẫn bị đau và tê tay. Có cụ nào bị TVDD đốt sống cổ mà điều trị hiệu qủa rồi chia sẻ kinh nghiệm với mọi người với ạ? Cảm ơn các cụ!
Em cũng bị giống mợ cả hơn chuc năm nay, nhưng từ năm ngoái em đỡ nhiều (hơn 80%) vì nhờ Gấu "kéo cổ". Em nằm ngửa, Gấu ngồi trên đầu, hai chân đạp vào 2 vai em, 2 tay kéo, vuốt mạnh từ dưới vai lên đầu, + 1 tay túm cằm, 1 tay túm sau gáy kéo dãn cổ ra (giống như nhổ đầu con châu chấu ấy ạ...) nhiều hôm nghe sống cổ dãn ra kêu khục khục giống mình kéo khớp ngón tay...đã đời lắm mợ ạ. Nếu mợ nhờ Sói kéo thì nhẹ tay thôi kẻo phải đi gắn lại thì khổ....

Trạng thái
Thớt đang đóng