[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

TungfLee

Xe tải
Đúng là bệnh viện việt nam làm ăn tách trách đem con bỏ chợ,buồn

Ivan Good Hope

Xe tăng
Tất nhiên là không được hít xà rồi- làm vậy phản tác dụng nhé.
Đến bơi sải còn đc khuyến cáo là ko nên mà chỉ bơi ếch.
Cụ ở bv mà hỏi vậy sau khi đọc hướng dẫn là bị quát đấy nhé. Hj
Quái lạ, sao bs lại bảo em bơi sải, hạn chế bơi ếch nhỉ, chả biết đường nào mà lường.
Vào đây mới thấy nhiều người bị quá, em thì bị vì ham dzui + thể thao quá lố, giờ bị phình lồi L4-L5 và L3-L4 mà vẫn đá bóng, các cụ tư vấn thêm cho em có nên đá tiếp ko với nhé.

uoat_LX

Xe điện
Chúc mừng cụ- nhưng theo em không nên mạo hiểm với bản thân mình theo cách của cụ.
Vận động khoa học+ giữ gìn cột sống sẽ có lợi hơn
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở ,em là em quyết nghe lời cụ đới ,cụ nói phải lắm .:

tuongcap

Xe buýt
Quái lạ, sao bs lại bảo em bơi sải, hạn chế bơi ếch nhỉ, chả biết đường nào mà lường.
Vào đây mới thấy nhiều người bị quá, em thì bị vì ham dzui + thể thao quá lố, giờ bị phình lồi L4-L5 và L3-L4 mà vẫn đá bóng, các cụ tư vấn thêm cho em có nên đá tiếp ko với nhé.
Hj.. trao đổi với cị chút về món bơi lội: theo phân tích động tác và nghe thầy của em dạy thì trong bơi sải có tư thế dướn lệch người, thầy cuả em cho rằng thời điểm đó làm căng cứng cơ lưng và ko có lợi cho TVDD.
Bơi ếch thì khoan thai, nhẹ nhàng hơn nên đc ủng hộ hơn. mà thực tế bản thân em cũng thấy vậy nên báo để các cụ tham khảo.
Hoặc mình mạnh dạn bơi mỗi thứ 1 tháng sẽ thấy thứ nào hợp với cá nhân hơn.
Cụ nghỉ đá bóng ngay nhé:-o. Nguy hiểm lắm.

sontvtl2005

Xe máy
Cụ thật nóng vội , vội vàng và thiếu sáng suốt nên mới bị như vậy ạ !
Em cũng có một quãng thời gian không nhỏ 1năm rưỡi cũng tương tự như cụ nhưng em ko phải mổ tí nào.
Em thì em bị khi chơi cầu lông chứ ko phải là đá bóng như cụ. Nhảy lên đập cầu và rồi quỳ xuống sàn ưỡn ngực ạ đau khó chịu ko thể tả nổi, cứ thẳng lưng là lại đau cho tê tái và cứ phải ưỡn ngực nhờ người đèo xe máy và một người giữ đằng sau để về nhà. Về nhà thì cứ nằm sấp và nhờ vợ dán salonpas vv ạ
Nằm hết 1 đêm thì sáng dậy vẫn đi được nhưng khéo léo ko lại đau và cố gắng làm việc nhẹ nhàng (em phải chịu đựng lắm vì tính em thích mạnh mẽ, em chơi các môn thể thao cơ bắp ạ). Được 2 tuần thì em thấy vẫn hơi đau và em nghĩ thế này ạ : Mẹ nó đau ở chỗ nào thì phải đến đó trả lại, thế là em lại xách vợt đến sân cầu lông nhưng em không đập cầu mà em chỉ đánh bình thường, sau đó một tháng thấy hơi đỡ thôi nhưng vẫn có cảm giác đau. E liền đi khám, bác sĩ bảo : " Tập thể thao sai cách dẫn đến thoát vị đĩa đệm và dẫn đến thoái hóa đốt sống" ,em ko mổ ạ em chỉ lấy thuốc uống khoảng 1 tuần và vẫn đi đánh cầu lông đều chỉ có không bật nhảy đập cầu thôi, đến tầm 1năm rưỡi thì em thấy ko vấn đề gì nữa. Đến nay còn bật nhẩy đập cầu nữa ạ.
Hình như là cái mấu đốt sống lệch ra nó lại vào mộng hay sao ấy.
Chúc các cụ khỏe. he he

techcombak

Xe buýt
Bài tập cụ Hai Vu hướng dẫn em đây ạ, có gì sai cụ Hai Vu bổ sung giúp em với ạ:

Đại loại thế này:
- Tất cả tư thế đều: Nằm ngữa, 2 cân co, gót chân sát mông, bàn chân đặt trên sàn nhà, tay xuôi theo người
- Làm từ tốn, ko vội, kết hợp nhịp thở càng tốt
Động tác 1: Từ tư thế chuẩn bị như em nói trên, 2 tay nắm lấy 2 đầu gối, kéo sát đầu gối vào ngực, rồi nhẹ nhàng hạ xuống tư thế ban đầu. Làm từ từ 25 cái.
Động tác 2: Giống ĐT1, nhưng từng chân 1, xong 1 chân 30 cái thì chuyển chân kia 30 cái nữa.
ĐT3: 2 tay xuôi sát người, từ từ đẩy cong lưng lên cao, tạo thành cái cầu vồng ấy, điểm tiếp sàn là đầu, 2 vai và 2 bàn chân. Thực hiện 15 lần, nhưng khi lưng lên cao nhất có thể thì để yên và đếm đến 6 mới hạ xuống, từ lúc lên cho đến 6 là hít vào, xuống thở ra.
ĐT4: Từ tư thế ban đầu, 2 tay giang ngang, 2 chân hạ nghiêng sang trái, rồi đảo lại sang phải, khi hạ sát sàn nhà thì cũng đếm đếm 3 mới nâng lên và chuyển sang bên kia, đầu nghiêng ngược hướng với chân. Làm 15 lần mỗi bên
ĐT 5: 2 tay đưa lên quá đầu, thực hiện động tác tay như kiểu ném bóng từ biên vào sân, làm từ từ thôi ạ, kết hợp nâng đầu, vai và lưng lên khi 2 tay chạm 2 đầu gối, giữ đên 3. Làm cái này cũng 15-20 lần.
ĐT6: 2 tay vòng ra giữa mặt sau 2 lè chân, hít sâu, kéo chân lên ngực, nhưng khác với ĐT 1 là 2 đầu gối mở ra 2 bên để ngóc đầu vào kẹp giữa 2 gối, giữ đến 15. Cái này thực hiên 5 lần.

Các Cụ nên mua thêm 1 đèn hồng ngoại, chiếu tối đa 15' trước khi thực hiện bài tập, nên mua thêm 1 cái thảm tập Yoga để nằm cho đỡ đau xương hông... êm ái dễ tập (em vừa order ở Meta.vn 2 thứ này, chiều nó mang đến). Các Cụ cẩn thẩn kẻo bỏng đèn hồng ngoại nhé, cẩn thận trẻ con bỏng nữa.

Đấy, em tập dc 3 lần từ hôm qua đến giờ rồi, chiều về có 2 món kia đc giao hàng nữa tập tiếp, các cụ tập đi xem có đỡ ko nha, vì nghe cụ Hai Vu bảo hơn 20 người cụ ấy chỉ cho tập đều khỏi hết, nghe mà sướng. Chỉ từ 2 tuần đến 1 tháng là có kết quả à. Gắng lên các cụ ơi. Có gì update em biết với.
tks cụ và cụ Hai Vu nhiều, đợt này vừa đi biển về tự nhiên em bị đau 2 cơ dọc 2 bên đốt sống L4 - L5. Lưng lúc nào cũng cứng đơ. Cúi lên cúi xuống phải gượng gạo mới được. Em sẽ tập theo bài hướng dẫn của cụ xem như thế nào. Mà không biết các cụ có giống em không là bình thường thì không sao nhưng hễ cứ đến mùa này kéo dài đến hết mùa thu là lưng rất cứng khà khó chịu. Đặc biệt là lúc giao mùa từ mùa thu sang đông là lúc bị nặng nhất.
Em cũng để ý là cụ nào mà bị tiền sử bệnh này rồi thì đi tắm biển nào nước ấm một tí ( VD Cửa Lò, Sầm Sơn..) mấy lần trước em cứ đi vùng biển nước lạnh như Quảng Bình, Đà Nẵng.. là lại bị đau cứng cơ luôn :(((

hazardvn

Xe hơi
tks cụ và cụ Hai Vu nhiều, đợt này vừa đi biển về tự nhiên em bị đau 2 cơ dọc 2 bên đốt sống L4 - L5. Lưng lúc nào cũng cứng đơ. Cúi lên cúi xuống phải gượng gạo mới được. Em sẽ tập theo bài hướng dẫn của cụ xem như thế nào. Mà không biết các cụ có giống em không là bình thường thì không sao nhưng hễ cứ đến mùa này kéo dài đến hết mùa thu là lưng rất cứng khà khó chịu. Đặc biệt là lúc giao mùa từ mùa thu sang đông là lúc bị nặng nhất.
Em cũng để ý là cụ nào mà bị tiền sử bệnh này rồi thì đi tắm biển nào nước ấm một tí ( VD Cửa Lò, Sầm Sơn..) mấy lần trước em cứ đi vùng biển nước lạnh như Quảng Bình, Đà Nẵng.. là lại bị đau cứng cơ luôn :(((
E đi biển về thì lại ngon mà cụ. cụ chịu khoa đi bộ tập thể dụng xem sao

Ivan Good Hope

Xe tăng
Bơi ếch thì khoan thai, nhẹ nhàng hơn nên đc ủng hộ hơn. mà thực tế bản thân em cũng thấy vậy nên báo để các cụ tham khảo.
Hoặc mình mạnh dạn bơi mỗi thứ 1 tháng sẽ thấy thứ nào hợp với cá nhân hơn.
Cụ nghỉ đá bóng ngay nhé:-o. Nguy hiểm lắm.
Đá bóng lại là đam mê của em mới chết chứ, đang đá giải SN Of 7 mà.
Vụ bơi lội thì em sẽ check lại xem sao, đúng là tái ông thất mã, từ ngày bị Tvdd em bơi tốt hơn hẳn trước đây :)

Ivan Good Hope

Xe tăng
Quên ko share thêm với các cụ: xe đạp rất tốt cho tvdd đấy ạ, vì nó tập cơ lưng.
Em mua cái Giant năm ngoái, chạy vi vu Tam đảo đền Gióng ko vấn đề gì, rất tốt cho lưng

piaggio

Xe tăng
Em đang điều trị bằng châm cứu ,thủy châm tại bs Khánh viện y học cổ truyền tại 291 khương trung thấy cũng ổn. Đỡ nhiều đấy. Các cụ nào nhẹ nhẹ thì thử xem

kurama02

Xe đạp
Các cụ cho cháu hỏi là ngoài 4 bánh ra các cụ còn đi xe máy không ạ? Dắt xe vẫn bình thường chứ ạ?

kurama02

Xe đạp
Ý cháu hỏi là bị bệnh này có dắt xe máy được không ấy ạ? Cháu lâu nay không đi xe máy, nay có việc lại phải đi. Ngặt nổi bị cái này nên hơi ớn vụ dắt xe. Các cụ giúp cháu với ạ.

JCOM

Xe buýt
Chữa đau cấp

Có bác nào biết cách chữa, nơi chữa đau cấp ko. Em đau quá. Hơn 1 tuần rồi. Ko thể làm gì đc. Em xin cảm ơn:(

Luu Lehong

Xe container
Có bác nào biết cách chữa, nơi chữa đau cấp ko. Em đau quá. Hơn 1 tuần rồi. Ko thể làm gì đc. Em xin cảm ơn:(
Mục bạn hỏi chúng tôi đã chuyển đến một số lang (không băm) bằng kinh nghiệm đã trải qua tự chữa hay giúp người thân đỡ đau, trả lời bạn như sau :D
Có những cách đơn giản chữa cho những trường hợp đau lưng do giãn cơ, dây chằng, cột sống (Tuỳ đau nặng nhẹ mà có thể đỡ hay khỏi)
1. Chiếu đèn hồng ngoại ngày 2 lần mỗi lần 25-30 phút;
2. Lá Ngải cứu rang lên rồi tưới rượu, lấy bọc trong khăn vải chườm cũng đỡ;
3. lá cây cúc tần 1 nắm + cám rang lên chườm cũng rất tốt.
Các cách trên đều phải cẩn thận xem độ nóng vừa phải để khỏi bị bỏng da!

hazardvn

Xe hơi
Cụ ơi,đau thì đi bơi hoặc đi bộ nhé. Đau cũng đi,e cam đoan với cụ 3 hôm là đỡ đấy. E bị như thế rồi,đau đến độ còng lưng luôn

Ivan Good Hope

Xe tăng
Theo kinh nghiệm em thì đau cấp cứ phải đi châm cứu xoa bóp để mình đi lại được bình thường đã, sau đó mới tính chữa lâu dài.
Cụ qua 91C Lý Nam Đế (BS Kha) xem sao

thanh8x2t

Xe máy
Mỗi lần hách xì là nó gây chấn động ở thắt lưng vùng thoát vị . Các bác có pp nào giúp khắc phục vấn đề này giùm em cái

Chỉnh sửa cuối:

deprach

Xe đạp
chào bạn, mình cũng bị thoát vị đĩa đệm L4-L5 từ 2010 đến giờ, nhưng hiện tại vẫn đi lại và làm việc bình thường, chỉ tội là ngồi lâu khoang 2h trở lên thì mỏi và khó chịu. Đứng lên đi lại thì dễ chịu ngay, nếu công việc phải ngồi thì cứ 30' đứng dậy đi lại 1 lần thì rất dễ chịu.
Bây giờ bạn đang đau chỉ có cách đu xà đơn là giải quyết được thôi.
Tôi cũng có nhiều người bạn có biết đến các vị tai to mặt lớn từng bị và khuyên đừng nên mổ mà chỉ nên luyện tập thể dục --> tốt nhất là đi bơi , rồi đến đu xà và đi bộ.
Vài lời chia sẻ với bạn về TVĐĐ

Chỉnh sửa cuối:

JCOM

Xe buýt
Em cám ơn các cụ hazardvn và cụ luulehong. Em bi thoát vị duoc khoang nam rưỡi rồi. 6 tháng trở lại đây nó tác oai tác quái. Quá là mệt mỏi. Cách chườm của bác luulehong em đac thử nhg ko ăn thua. Em tháy khi bị đau, người thì khuyên là hạn chế hoạt động, người lại khuyên là đi bơi hay đi bộ như bac hazardvn. Em thử đi bộ xem sao vậy mặc dù đi bộ một lúc lại phải đứng lại vì đau (Vì nằm nó cũng ko yên) như là người phế nhân. Chán quá.

JCOM

Xe buýt
Cám ơn các cụ nhiệt tình chỉ giúp em!

Trạng thái
Thớt đang đóng