[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Luu Lehong

Xe container
Em cám ơn các cụ hazardvn và cụ luulehong. Em bi thoát vị duoc khoang nam rưỡi rồi. 6 tháng trở lại đây nó tác oai tác quái. Quá là mệt mỏi. Cách chườm của bác luulehong em đac thử nhg ko ăn thua. Em tháy khi bị đau, người thì khuyên là hạn chế hoạt động, người lại khuyên là đi bơi hay đi bộ như bac hazardvn. Em thử đi bộ xem sao vậy mặc dù đi bộ một lúc lại phải đứng lại vì đau (Vì nằm nó cũng ko yên) như là người phế nhân. Chán quá.
Hôm nay em mới rảnh để trao đổi lại các cụ việc điều trị đau hoặc TVDD tái phát (e đã mổ sau hơn 3 năm) để các cụ cũng có hoàn cảnh như em nghiên cứu lựa chọn. Em sẽ cố viết có đầu đuôi hơi lê thê 1 chút để các cụ mới vào hiểu sự việc. Em cũng đã là bn nên rất hiểu nỗi đau liên quan đến bệnh TV và vấn đề thời gian, tiền bạc, lựa chọn phương pháp điều trị. Đây cũng là bài viết review theo đề nghị của 1 số cụ. Việc chậm phản hồi cũng là để sau khi đt 1 tháng chứng minh lời nói của anh lang:
1. Em đã mổ từ đầu năm 2010 sau 1 loạt các cố gắng điều trị nội khoa không khỏi đồng thời có 1 số lang băm giúp cho việc mổ của em sớm hơn bởi cách chữa tiêm + vỗ đập như lão lang ngõ nhỏ trên đường Tôn Đức Thắng gần quận ủy Đống Đa. Sau khi mổ có vài lần đau nhẹ thì cũng đắp 1-2 lá thuốc ở Kim Giang lại ổn (giá 100K 1 lần đắp) . Hơn 3 năm tung tăng như không có bệnh!
2. Cách đây khoảng 2 tháng thì em có xách 2 túi đồ nặng (mỗi túi khoảng 12-15 kg) ra xe đỗ cách nhà hơn 100m. Ngay khi cất đồ vào cốp xe thì lưng đã ê ê. Lái xe xong về nghĩ chắc cũng chỉ đau nhẹ như vài lần sau mổ. Tuy nhiên, càng chờ thì càng đau hơn. Lại đắp 2 lá cao chỗ lang gia truyền chỗ Kim Giang gần 10 ngày không đỡ.
3. Chuẩn bị sợt hỏi anh Gúc địa chỉ chụp cộng hưởng từ MRI để kiểm tra đĩa đệm ra 1 đường linh của 1 người bệnh nói về lang Anh chuyên điều trị cột sống TVDD. Cũng không tin lắm nhưng lại như vớ được cọc, gọi điện hỏi thử thấy bảo ko cần chụp phim cứ đến khám xem đã. Lòng hy vọng :D
4. Đến a lang Anh xem nói: em giúp được vì anh mổ nhưng không phải nẹp (nẹp rồi thì chịu). Anh ý nói em bị giãn dây chằng cơ lưng chứ không phải TVDD chỗ mổ cũ. Thấy Giám đốc CA Hà Giang Nguyễn Bình Vận cũng đang chữa ở đó. ông LX nói là ông Vận cũng đã chữa nhiều nơi ko đỡ, về đây là thấy đỡ. Lòng thêm củng cố hy vọng!
5. Liệu trình chữa khoảng 10-15 ngày giá công xá là 6,5 Triệu. Em chữa 3 ngày thì đi Hòa An - Cao bằng công tác . Ngồi xe 7 tiếng đi + vào mỏ + về 7 tiếng. Người đau ê ẩm. Về chữa tiếp 3 ngày lại đi xuống QN công tác 2 ngày. Về chữa tiếp đến ngày 13 thì cũng đỡ. Mỗi ngày em chỉ đến chữa 1,5-2 phút. Việc chữa là đến cởi áo, nằm trên giường, anh Lang Anh day các cơ gân bên cột sống và mông. Sau thời gian 1 liệu trình a Lang nói là ko tác động thêm mà 25-30 ngày nữa sẽ ổn. Bảo hành 3 tháng.
Trong thời gian này em vẫn dùng thêm Glussamin (sụn vi cá mập). Đến nay sau 1 tháng chữa trị thì cơ bản chân không còn tê nữa. ngồi cả buổi làm việc có hơi mỏi lưng 1 chút, đứng lên đi lại lại đỡ hết.
Trên đây là kết quả review điều trị việc đau tái phát chỗ mổ TVDD. Các cụ tham khảo và cân nhắc lựa chọn pp điều trị nhé. Em không quảng cáo mà chỉ đưa thêm thông tin để các cụ xem, nếu có kq thế nào đỡ hay không cũng nên phản hồi để người khác biết! Chúc các cụ mau đỡ bệnh ! Đây là địa chỉ + ĐT các lang đã điều trị cho em thấy có kết quả tiến triển:
- Lang đắp thuốc chỗ Kim Giang : Hiển - Phương :Nhà số 14 Ngõ 8, tổ 35 Kim Giang; ĐT 0915686080; 0912102051; NR 0438552437
- Lang Anh tác động cột sống : số nhà 33 ngõ 64 lê Trọng Tấn; ĐT : 0983225316

Luu Lehong

Xe container
....Em tháy khi bị đau, người thì khuyên là hạn chế hoạt động, người lại khuyên là đi bơi hay đi bộ như bac hazardvn. Em thử đi bộ xem sao vậy mặc dù đi bộ một lúc lại phải đứng lại vì đau (Vì nằm nó cũng ko yên) như là người phế nhân. Chán quá.
@ daimlerchrysler: Khi đau thì vận động nhẹ nhàng, không quá sức, tốt nhất là treo, đu xà cho giãn lưng (chứ không phải lên xà nhé ).
Đợt em đang điều trị đau lưng mà đi Quảng Ninh công tác, ra Móng Cái với Vân Đồn em vẫn lao xuống tắm vẫy vuìng ầm ầm đấy. Tối về thấy giảm mỏi lưng hẳn :D
Chuyện đi bộ em thấy có vẻ không thuết phục lắm bởi nửa trên cơ thể nó nhịp nhịp theo bước chân nén xuống chỗ TV thì sao lại giảm được. Tốt nhất là chỉ rèn luện thêm cho cơ lưng khi đã ổn định :-w

hazardvn

Xe hơi
@ daimlerchrysler: Khi đau thì vận động nhẹ nhàng, không quá sức, tốt nhất là treo, đu xà cho giãn lưng (chứ không phải lên xà nhé ).
Đợt em đang điều trị đau lưng mà đi Quảng Ninh công tác, ra Móng Cái với Vân Đồn em vẫn lao xuống tắm vẫy vuìng ầm ầm đấy. Tối về thấy giảm mỏi lưng hẳn :D
Chuyện đi bộ em thấy có vẻ không thuết phục lắm bởi nửa trên cơ thể nó nhịp nhịp theo bước chân nén xuống chỗ TV thì sao lại giảm được. Tốt nhất là chỉ rèn luện thêm cho cơ lưng khi đã ổn định :-w
E lúc đầu đi bộ cũng đau lắm ấy. Đi được 20m lại phải cúi đầu, ngồi 1 lúc, rồi mới đứng lên đi tiếp. Xong cứ cố đi, sau vài ngày thì e thấy đỡ thật mà :D.
Giờ e cứ đau là đạp xe 1 vòng, giãn xương, giãn lưng :D

OkeApplex

Xe máy
Báo cáo các cụ, Báo cáo cụ Hai Vu
Em đã tập theo bài hướng dẫn của cụ Hai Vu đến giờ đã được 1 tháng. Tình trạng của em bây giờ là không còn đau 2 cơ cạnh sống nữa, cúi xuống, xoay lưng cảm giác rất bình thường, chân không còn tê nữa, ngồi bệt ăn cơm nếu có tựa lưng và lót mông thì ok, không mỏi, TUY NHIÊN nếu ngồi cafe lâu tầm hơn 30 phút với ghế ko tựa, hoặc tựa vuông góc (90 độ) thì vẫn còn mỏi lắm, may ra ngồi tựa ra 120 độ + chống tay đỡ thì còn trụ được lâu. Đi bộ vô tư, không mỏi tý nào. Nói thế chứ cũng khá hơn so với cách đây 1 tháng ạ. Ko còn đau, TẤT CẢ CHỈ LÀ MỎI ạ. Không biết kiên trì tập tiếp sẽ như thế nào vậy cụ Hai Vu, cụ ngồi còn mỏi như em miêu tả ko? Mấy lần ghé qua VP cụ mà cụ vắng hoài, em muốn diện kiến cụ để yên tâm điều trị theo phương pháp của cụ ạ. Rất cám ơn cụ đã share :)

kinkit

Xe tải
Đúng là sức khỏe là vàng, bệnh gì cũng gian nan

Hai Vu

Xe tải
Em thì ngồi cafe sáng trưa được cụ ạ, còn ngồi bệt thì ok nhung ko đươc như mấy ông bình thường đâu, mỏi lắm. Mà mỏi này là do cơ chứ không phải tại đĩa đệm chèn thì phải. Cụ cứ tập chừng nào cơ lưng to như cái bánh tét là hết mỏi ngay ấy mà, mà cụ tập có thấy cái xưong sống nó bị tụt vào trong ko?
Báo cáo các cụ, Báo cáo cụ Hai Vu
Em đã tập theo bài hướng dẫn của cụ Hai Vu đến giờ đã được 1 tháng. Tình trạng của em bây giờ là không còn đau 2 cơ cạnh sống nữa, cúi xuống, xoay lưng cảm giác rất bình thường, chân không còn tê nữa, ngồi bệt ăn cơm nếu có tựa lưng và lót mông thì ok, không mỏi, TUY NHIÊN nếu ngồi cafe lâu tầm hơn 30 phút với ghế ko tựa, hoặc tựa vuông góc (90 độ) thì vẫn còn mỏi lắm, may ra ngồi tựa ra 120 độ + chống tay đỡ thì còn trụ được lâu. Đi bộ vô tư, không mỏi tý nào. Nói thế chứ cũng khá hơn so với cách đây 1 tháng ạ. Ko còn đau, TẤT CẢ CHỈ LÀ MỎI ạ. Không biết kiên trì tập tiếp sẽ như thế nào vậy cụ Hai Vu, cụ ngồi còn mỏi như em miêu tả ko? Mấy lần ghé qua VP cụ mà cụ vắng hoài, em muốn diện kiến cụ để yên tâm điều trị theo phương pháp của cụ ạ. Rất cám ơn cụ đã share :)

wagonbean

Xe tải
Cám ơn cụ chủ đã chia sẻ kinh nghiệm đi viện và nằm viện. Em vào viện là cứ nhất nhất tuân theo bác sĩ, thấy gì bất ổn cũng chả dám kêu ca.

OkeApplex

Xe máy
Em thì ngồi cafe sáng trưa được cụ ạ, còn ngồi bệt thì ok nhung ko đươc như mấy ông bình thường đâu, mỏi lắm. Mà mỏi này là do cơ chứ không phải tại đĩa đệm chèn thì phải. Cụ cứ tập chừng nào cơ lưng to như cái bánh tét là hết mỏi ngay ấy mà, mà cụ tập có thấy cái xưong sống nó bị tụt vào trong ko?
Như thế nào là tụt vào trong hả cụ? em chả biết nó tụt lồi sao nữa :), hiện giờ em ko đau ở thắt lưng như hồi mới bị, mà nó mỏi, ngồi thì mỏi thắt lưng, còn nằm thì thi thoảng mỏi lung tung ở lưng, chả cố định vị trí nào. Ngồi bệt thì chắc là phải có tựa, chứ ko thì 15' là cùng sẽ cảm thấy mỏi ngay ạ

OkeApplex

Xe máy
Các cụ có cảm thấy ngay sau khi bơi về thì mỏi thắt lưng ko? Dù trước khi bơi bình thường. Em bơi xong toàn mỏi cho đến 10h đêm mới hết, hix, vì vậy nên cũng lười đi bơi lắm ạ

OkeApplex

Xe máy
Em mạn phép lập cái TVDD Group trên Facebook, các cụ nào có FB vào share đó cho nhanh nhé, dùng FB qua điện thoại dễ hơn :). Em để chế độ Private, chỉ các member mới thấy được nhau, người ngoài ko thấy được gì đâu ạ, hehe
http://www.facebook.com/groups/tvddgroup/ Link đây các cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

Alexandre Ciskob

Xe điện
Các cụ có cảm thấy ngay sau khi bơi về thì mỏi thắt lưng ko? Dù trước khi bơi bình thường. Em bơi xong toàn mỏi cho đến 10h đêm mới hết, hix, vì vậy nên cũng lười đi bơi lắm ạ
Hôm nay em đi bơi về cũng thấy hơi mỏi thắt lưng chút chút, đi xe về đến nhà thì hết. Lưng em rất gãy, bơi thì ếch nhẹ nhàng thôi. Chẳng có lẽ... :-s

JCOM

Xe buýt
Đúng là có các cụ tư vấn đồng cảnh ngộ nên cũng đc động viên phần nào. Em đang cố gắng tập đi bộ và bơi. Nhẹ nhàng thôi. E đã đau hơn chút. Khi nào có kết quả khả quan thì em sẽ report chia sẻ với các cụ. chứ nói trươca bước không qua. Em chữa 4 ông thầy, ông nào cũng chém gió. Rút cục em phải ra đi ko kèn ko trống. Chắc là do bẹnh của em cũng tương đối nặng

hungxalo75

Xe tăng
Em bị 3 lần tái phát nhưng nhất quyết ko mổ mà chỉ tập luyện giờ cũng tạm ổn nới chung bị rồi chăm chỉ tập luyện là dc
Mà caía face book em ko tìm dc à sao
Cụ add friend xalo hung cho em nhé

Hai Vu

Xe tải
Em bị 3 lần tái phát nhưng nhất quyết ko mổ mà chỉ tập luyện giờ cũng tạm ổn nới chung bị rồi chăm chỉ tập luyện là dc
Mà caía face book em ko tìm dc à sao
Cụ add friend xalo hung cho em nhé
Cụ Lộ nay ở SG hay Hn ạ? Nghe có vẻ đỡ hơn ah cụ?

Hai Vu

Xe tải

OkeApplex

Xe máy
Rồi đấy ạ, cụ viết đi ạ, share cho bọn em với cụ ơi :)

Tuancap

Xe tải
Bài này dài quá đoc hết chắc hết tháng mất . Xin phép cụ chủ thớt cho lập thớt mới được không . Vì mình đã mổ đĩa đệm rồi và có nhiều kinh nghiệm trong bệnh này để chia sẻ kinh nghiệm khi bị t v .

thanh8x2t

Xe máy
Bài này dài quá đoc hết chắc hết tháng mất . Xin phép cụ chủ thớt cho lập thớt mới được không . Vì mình đã mổ đĩa đệm rồi và có nhiều kinh nghiệm trong bệnh này để chia sẻ kinh nghiệm khi bị t v .
Cụ có dùng facebook thì tham gia vào đây để nói chuyện online hoặc chia sẽ kinh nghiệm cho tiện cụ nè : http://www.facebook.com/groups/tvddgroup/

thanh8x2t

Xe máy
em lâu nay treo xà và đi bơi đều đặn. lưng cảm giác thấy tiến triển mau lắm. Mấy hôm trước lúc nào cũng phải đeo đai hỗ trơ hết,còn giờ thì bõ ra ko đeo nữa rồi. lưng thì hết đau,chỉ thấy mõi thôi.nhưng 2 mông thì vẫn nhức ghê mấy cụ ah.đi đứng thì thoải mái ko có cảm giác gì hết,nhưng mỗi lần ngồi xuống và nằm là nhức 2 bên mông ko chịu được,chân thì chỉ tê nhẹ . Không biết kiên trì tiếp có hết tình trạng nhức mông như thế này không nữa, em thấy oải quá. Có cụ nào trường hợp như em không ạ ,cho em xin ý kiến và phương pháp để giải quyết tình trạng này với.

Chỉnh sửa cuối:

shiva9988

Xe tải
Các bác đã ai điều trị TVDD ở chỗ giáo sư Triệu Hải tại tòa nhà số 8, dãy H11, khu tập thể Trường Đại học Sư phạm Hà Nội chưa ? Em hôm qua chụp mri bị thoát vị đĩa đệm l5/S1 và thoái hóa cột sống lồi 11mm. Bác sỹ ng quen ở Việt Đức bảo về nhà uống thuốc nghỉ ngơi, không khỏi thì phải mổ. Nghe nói chỗ nay nên sáng nay đến mang phim đi và bác Hải hẹn sáng mai 8 rưỡi hội chẩn và cho phác đồ điều trị. Bác Hải này năm nay 84 tuổi trông rất phúc hậu, và trong phim chụp của em ở 107 tôn đức thắng họ ghi nhầm thành l4/l5 thế là bác gọi đến mắng 1 trận sau đó họ phải gọi lại đọc phần thoát ra của em là 11mm ạ, do họ quên không ghi.
Bố em đi cùng thấy rất tin tưởng, nhưng e lại không thấy trên mạng nói gì đến chỗ này.
PS:bác Hải là giáo sư và bác kể học ở Nga về, thấy ảnh chụp với nhiều ng nổi tiếng lắm, trước làm bộ y tế thì phải ạ. Có bác nào có thông tin bác này thì cho em biết với nhé . Em xin vào group fb mãi mà không đc. Fb em là MoonKool ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng