[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

shiva9988

Xe tải
Dạ em cám ơn cụ. Nhưng qua việc này em cũng góp ý như thế này. Nếu nois chưa đung bác có thể góp ý để anh em họ sửa. Như vậy thì bất kỳ ai, em hay bác đều ko tranh luận nặng nề như vậy. Chứ bác cũng như em thôi. Khi đã nói ra chính kiến của mình ai cũng có cái đúng, một về trải qua rồi, hai dc học qua rồi.nên những câu hoa mĩ rất dễ hiểu lầm ý tốt của nhau. Ok bác!
Em thấy cụ quá quan trọng hoá vấn đề và để bụng ý cụ sauken rồi. Thứ nhất là kiến thức cụ sai, sai hoàn toàn, cụ sauken nói thế ý là cụ viết sai, chứ chẳng có ý đả động gì cụ cả. Thứ 2 là nghe cách kể của cụ em thấy cụ không giống người bị bệnh tvdd, tụi e bị rồi tụi em rất rõ cụ nào bị cụ nào không, vì ngay cách chẩn đoán của bác sỹ trong phim mri đã ghi rõ đốt sống rồi. Còn cụ sauken thì e rất quý vì cụ ấy là người nhiệt tình, đã giúp đỡ và giao lưu với rát nhiều thành viên bị tvdd ở group em trên fb. Thôi đầu xuân năm mới 2 cụ bực bội làm gì. Ra tết chúng ta làm cốc cf, chén trà giao lưu chém gió có phải vui hơn không ?

cuongtk84nd

Xe đạp
hic.. đọc thead của cụ em lại thấy gai gai cái lưng rồi. E đã từng bị 2 lần nằm im ko cử động được khổ sở vô cùng, mỗi lần mất 3-4 ngày. Đau quá phải cắn răng bò đến BS Lực ( Trưởng khoa xương khớp bện viện E) tiêm 1 tuần liền. đợt 1 tiêm xong chủ quan ko giữ gìn mấy thì khoảng 1,5 năm sau em bị tái phát lại rồi lại phải đi tiêm thêm 1 đợt nữa, xong đến giờ rón rén được 2 năm rồi ko dám động chạm mang vác gì nặng cả ơn trời e chưa bị tái phát lại. bị cái bệnh này nhiều khi trái gió trở trời lo lắng vô cùng. Kinh nghiệm của em là tuyệt đối ko nằm ngủ đệm mềm, dù có thế nào e cũng nằm trên nền cứng, sau khi tuân thủ nguyên tắc đấy em cũng thấy đỡ đấy ah. Các cụ ở đây có kinh nghiệm gì thì phổ biễn cho anh em học hỏi với nhé.
Chúc các cụ mạnh khỏe.
Cụ cho em xin số của Bs Lực với. Ông cụ nhà em trước mổ cũng bị tái phát lại, cụ cho e số cầm tay của cụ em liên lạc với cụ. Số của em 0977271984

dth_hn

Xe hơi
Bệnh này thì phải tập luyện thường xuyên các bài tập cho người bị tvdd, dừng tập 1,2 tháng là lại thấy có vấn đề. Tuy nhiên tùy theo tình trạng thoát vị nặng nhẹ, chèn ép trong, ngoài, chèn ép dây thần kinh hay tủy ... mà bác sỹ sẽ cho bài tập thích hợp. Cá nhân e là bệnh nhân thì cảm thấy tự mình phải nghe ngóng xem thế nào là phù hợp và phải tự nỗ lực bản thân rất nhiều. Theo kinh nghiệm thì chỉ mổ khi đó là phương án cuối cùng.
Có bác nào uống cao ngựa mà kêu đắt thì bác uống thử cao hổ xem, e và mấy ông bạn bị thoat vị cũng phải cắn răng làm mấy lạng rồi hic.
Lần sau rảnh e post mấy bài tập của e để mọi người tham khảo, chỉ khoảng vài ba động tác thôi nhưng e thấy ok lắm.
Cìn nưa có a bạn mua cái xà loại treo ngươc chân lên ý, thấy ok lắm.

cutit90

Xe hơi
ông bác em cũng chữa thoát vị đĩa đệm bằng bài thuốc gia truyền rât hiệu quả. Đặc biệt bác nào chưa mổ hay phẫu thuật thi khả năng khỏi là rất cao. Thuốc đc ngâm qua rượu nên cũng dẽ uóng với các cụ. Cụ nào hợp thuốc thi nhanh khỏi lắm. Em chi chia sẻ thông tin thôi chú không phải kinh doanh buôn bán gì ah vì thấy các bệnh thoát vị đĩa đệm này rất khổ

daoqngduy

Đi bộ
- Nể hay buồn cười cái tính ham chơi của em hả cụ ? Nói khỏi thì cũng đúng mà chưa khỏi cũng đúng. Em chạy nhảy leo trèo thoải mái lắm nhưng đêm nào mà lắc lư lâu là ngày hsau nó cứ nhôn nhốt ở thắt lưng. Mỗi bận như thế cứ chờn chờn nhưng đâu lại đóng đấy.
Cụ ơi cho em sdt lấy thuốc ở Vĩnh Bảo ,HP với ạ , e cám ơn cụ nhiều lắm

Bạch mã

Đi bộ
Em khâm phục cách dẫn chuyện của cụ ý :-bd

bimbim1976

Xe điện
em cũng đang luống cuống qá….

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

TuyetKy

Xe máy
Bác giống em, em cũng 76, cũng bị trước Tết, cũng vì squat và deadlift nặng quá. Nhưng em còn bị nặng hơn bác, bị thoát vị chạm vào rễ thần kinh rồi cơ, giờ cố tập thôi, chứ uống thuốc ko thấy tiến triển. Lúc bị vẫn nghĩ là đau cơ, lúc khám biết bệnh vẫn cứ nghĩ là chỉ chữa tý sẽ khỏi, nhưng gặp ng bị trước từ vấn chữa thì bệnh này tổn thương vĩnh viễn, chung sống thôi. Em đang tìm cách và thuốc chữa, bác có j thì đồng hành

Chỉnh sửa cuối:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Chào các cụ, em bị đau mỏi lưng từ hôm mùng 1 Tết đến mùng 6 đi khám, chụp cộng hưởng từ MRI tại Bệnh viện Y học dân tộc kết quả là phình đĩa đệm ra ngang sau mức độ nhẹ.
Nguyên nhân là trước Tết em có đi tập 3 4 ngày liên tục ngồi đẩy tạ và hay ngồi gù và thói quan xấu hàng ngày nữa.
Đến giờ em đã qua các bước sau:
- Mùng 6 ,7,8,9,10 châm cứu 5 ngày và sau khi châm 2 lần đầu thì đau ghê gớm như gẫy lưng vậy. Sau đó em phải tiêm thuốc 3 mũi giảm đau. Tại sao châm lại đau lên vậy a?
-Hiện tại em đang uống Felden 5 ngày và BonLutin. Vẫn thấy mỏi lưng lắm, nhất là đứng và ngồi lâu khoảng 20p là k chịu được.

Vậy các cụ đi trước cho em hỏi:
-Liệu em có khả năng khỏi ko ? liệu người bình thường đi chụp nó có phình đĩa đệm ko? Cái này có nguy cơ tiến tới TVDD ko?
-Có sự nhầm lẫn nào giữa đau cơ tập luyện và phình đĩa đệm thể nhẹ ko ?
-Và em sẽ còn phải chịu cảnh đau và mỏi này đến khi nào? có khi nào hàng năm ko?

Thực sự tinh thần của em giảm sút quá, k có tia le lói nào hết, buồn vô hạn. Cảm ơn các cụ. Hix
Chú kụ [@pain;26066] vào tư vấn cho kụ này đê he he he

bimbim1976

Xe điện
Bác giống em, em cũng 76, cũng bị trước Tết, cũng vì squat và deadlift nặng quá. Nhưng em còn bị nặng hơn bác, bị thoát vị chạm vào rễ thần kinh rồi cơ, giờ cố tập thôi, chứ uống thuốc ko thấy tiến triển. Lúc bị vẫn nghĩ là đau cơ, lúc khám biết bệnh vẫn cứ nghĩ là chỉ chữa tý sẽ khỏi, nhưng gặp ng bị trước từ vấn chữa thì bệnh này tổn thương vĩnh viễn, chung sống thôi. Em đang tìm cách và thuốc chữa, bác có j thì đồng hành
vậy là em hết hy vọng ư?

Già Manly

Đi bộ
người châm cho cụ có chuẩn ko, tức là khi châm cụ có thấy đau do kim châm ko ấy. riêng e xẹp L3-L4, Phình L4-L5, TVDD L5-S1 đè lên thần kinh tọa 1 đường đau đến gót chân. e gặp ông thầy châm chuẩn sau 10 lần dứt đau luôn. chỉ ko đau nữa thôi chứ bệnh vẫn còn đấy, khỏi phải uống thuốc giảm đau hehe..

bimbim1976

Xe điện
người châm cho cụ có chuẩn ko, tức là khi châm cụ có thấy đau do kim châm ko ấy. riêng e xẹp L3-L4, Phình L4-L5, TVDD L5-S1 đè lên thần kinh tọa 1 đường đau đến gót chân. e gặp ông thầy châm chuẩn sau 10 lần dứt đau luôn. chỉ ko đau nữa thôi chứ bệnh vẫn còn đấy, khỏi phải uống thuốc giảm đau hehe..
Lúc trước châm em chỉ mỏi thôi. Châm 2 lần đau lên và mỏi như gẫy lưng vậy. Các chỗ châm cứng đơ k cúi đc xuống nữa. Châm lần 3 thì tiêm cả giảm đau . H em sợ châm rồi.
Vẫn mỏi kinh hoàng. Mà e bị phình nhẹ đĩa đệm sao khó chịu thế k biết. Giờ đi lại nhẹ nhàng như gái đẻ vậy

bimbim1976

Xe điện
E vừa đi bơi về xong, vẫn mỏi ghê gớm

tuancb

Xe buýt
Dạ.nhưng mà tình trạng bệnh lý của nhiều người rât khác nhau.cần tư vấn cụ thể ạ.
Các bác có lịch mổ rồi thì có lẽ không cần xem thông tin này nữa (đã quyết tâm rùi mà).
Còn các bác đã đang điều trị theo những phương pháp nhất định.có những tiến triển hay chuyển biến nhất định thì nên kiên trì.
Còn bác nào đã điều trị nội khoa tại các BV Tây y, Đông y,gặp thầy lang, gia truyền, châm cứu kéo dãn tại BV...mà vẫn chưa có chuyển biến đáng kể, đau nh, mệt mỏi, mổ lại sợ biến chứng và tái phát thì cụ thể mới xem tư vấn đc chứ
Em nói public chung chung cũng không giúp đc gì nhiều.Nhiều người bàn luận lại làm người Bệnh hoang mang thêm ý.
Chắc cụ đã hiểu ý em
Cụ ạ. Cũng khoảng 2 năm nay em cũng hay bị mỏi lưng, mỏi những lúc vận động nhiều, nhưng lúc bê đồ nặng. Bị mỏi không đc dẻo dai nữa. Em cũng chủ quan ko đi khám cứ nghĩ là mình ít vận động nên mới như vậy. Càng về sau những cơn đau, và thời gian mỏi càng tăng lên, đêm về chỉ muốn leo lên giường để vợ đấm bóp ở vùng thắt lưng là khoái thôi. Rồi đến tháng 4 năm 2014 E đi đá bóng và bị ngã dập mông, lúc đấy đau lắm em bị một lúc sau mới dậy nổi. Cũng vì mù mịt nên ko biết gì vẫn cố đá tiếp. Đên hôm sau đau ê ẩm bước sắp không nổi, và đau ở mông phải, đau trong phần cơ chứ không phải phần ngòai. Lúc đó em nghĩ lâu ngày mình ko đã bóng chạy nhảy nên bị căng cơ. Nghĩ vậy nên E còn cố đi đã thêm 1 tuần nữa để cho hết cơn đau. Sau 1 tuần vẫn thấy đau đi đứng khó khăn và em phát hiện cơ thể E bị vẹo sang bên trái. Từ hôm đấy E thôi đá bóng. Và E đi khám, chụp xquang chụp đi chụp lai 3 lần nhưng chẳng phát hiện đc gì, ông thì bảo viêm khớp háng, ông bảo không sao. bệnh viẹn phán E bị thần kinh tạo và bắt em châm nửa tháng, châm nửa tháng chẳng khỏi chẳng đỡ nên Em về. E Thôi đá bóng nhưng vì chủ quan E vân ko giữ mình vẫn bê những đồ nặng và những cơn đau cứ dai dẳng. Rồi E cũng thu xếp thời gian xuống thủ đô( em ở tỉnh ạ) chụp cộng hưởng từ, xuống chụp E ko nghĩ mình bị cột sống nên đã yêu cầu chụp mông và khớp háng. Chụp xong ko phát hiện đc gì về sau mới chụp phần thắt lưng và các kỹ thuật viên kết luân em bị thoát vị l4 l5. Từ lúc đấy đến giờ em cũng xoa bóp bấm huyết đắp thuốc tứ phương nhưng ko thấy ăn tiến triển. Tình trạng bệnh của em hiện giờ là người vẹo sang bên trái, mỏi và thỉnh thoảng đau vùng thắt lưng, nếu vận động mạnh thì đau ở thắt lưng Đau ở mông đùi bắp chân bên phải. Bước nhẹ nhàng thì vẫn đi đc, vẫn lái xe đc. Theo cụ tình hình E như vậy có chữa đc ko. Cụ cho E lời khuyên với E hoang mang quá.

Chỉnh sửa cuối:

tuongcap

Xe buýt
Em nghĩ là chữa được ạ. Mình cần kiên trì Chắc cần nằm viện ở khoa nội thần kinh tại bệnh viện đa khoa tỉnh cụ ạ

tuongcap

Xe buýt
Cụ có time lên Hn em đưa giúp đi khám đông tây y kết hợp. Trc hết đọc kỹ bài tập treo của em đã. Vì sk của cụ nên ko đtri từ xa đc

cuongtk84nd

Xe đạp
Ông cụ nhà em bị thoát vị ở lưng bsi Minh mổ ở viện 103 cách đây chục năm. Sau 5 năm lại tái phát, lên khám bsi Minh tiêm trực tiếp vào tủy giữ gìn cũng được 1 năm rưỡi đến 2 năm rồi lại lên tiêm lại. Vừa rồi ông cụ lại bị lại nhưng do bsi Minh bị tai biến không có người tiêm, để lâu quá giờ có hiện tượng teo chân trái, chân không nhấc lên được. Các cụ cho em hỏi nếu tiếp tục điều trị tiêm trực tiếp vào tủy như vậy lâu dài có vấn đề gì không a? Giờ e muốn đưa cụ đi tiêm mà chưa biết bs nào có thuốc tiêm như vậy. Các cụ biết giúp em với a. E cảm ơn

digivina

Xe hơi
Cứ đi bơi thường xuyên là tốt nhất ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng