[Thảo luận] Em đi ntn đúng hay sai ?

Matizcoi

Xe cút kít
Vợ em nó bảo ra đường giờ như đi oánh trận, ngoài việc nhìn người còn phải quan sát biển bảo, chưa hết nay 1 kiểu mai lại 1 kiểu biết đường nào mà lần :))
Em bảo tốt hơn hết là ở nhà cho lành :P

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo chủ quan của cụ thì còn nói làm gì nữa, đưa ra các con số 1m hay 1km... để khuyên gì ạ?
Cụ đừng thiển cận, từ “gần” mặc dù đồng nghĩa với từ “sát”, tuy nhiên ý nghĩa sử dụng khác nhau ở hai trường hợp:
- Trường hợp đèn vàng là quy định loại trừ không phải dừng xe nên “sát” vạch là khoảng cách bao nhiêu cũng được, lái xe tự tính và tự chịu trách nhiệm
- Vạch 9.3 là quy định hướng đi bắt buộc phải chấp hành theo hành trình mong muốn nên “gần” nơi giao nhau là khoảng cách bao nhiêu phải cụ thể, phải chính xác
QC ko nói gần nơi đg bộ giao nhau là bao nhiêu m thì làm sao mà e trích dẫn đc, e chủ yếu là "copy and paste" thôi. Thế e ko đc quyền nêu suy nghĩ cá nhân ah? E có nói từ "gần" đồng nghĩa với từ "sát" đâu, mà e nói trong quy định về tín hiệu vàng thì từ "tiến sát đến vạch dừng" cũng có nói là cách bao nhiêu cm hay bao nhiêu m đc coi là "tiến sát đến vạch dừng" đâu?

Những giao cắt có vạch 9.3 thì nói làm jề, qua vạch 9.3 thì lx mới đc chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn. Cái đang bàn là những chỗ ko có vạch 9.3 ý, vd xxx bảo chỉ đc chuyển làn cách giao cắt 10-20m, còn lx bảo chuyển làn cách đấy 500-1000m cũng đc vì họ coi đấy là gần nơi giao nhau?

1. Nhóm biển R.412 và R.415 chỉ là 1 quy định “sử dụng làn đường” theo “loại” phương tiện, quy định tại khoản D14, D.15, D.16 phụ lục D QC41/2016

2. Nhưng còn có 2 quy định khác nữa liên quan chặt chẽ với nhau để quy định “sử dụng làn đường” theo “tốc độ” di chuyển phương tiện và theo “hướng đi” của hành trình, quy định tại khoản 3 điều 13 Luật GTĐB, tại khoản D.13 phụ lục D, tại điểm c khoản G.4 phụ lục G QC41/2016 (biển R.411 và vạch 9.3)

3. Tình huống nội dung ở ý (1) không cho phép thay đổi làn đường, còn nội dung ở ý (2) bắt buộc phải thay đổi làn đường, đây đều là các quy định của pháp luật và mâu thuẫn, phủ định nhau (tức là chấp hành theo quy định này thì vi phạm quy định kia và ngược lại)

Có phải ý cụ là chỉ chấp thành theo quy định (1) và vi phạm quy định (2)? Vậy lời khuyên của cụ “Túm lại là lx muốn đi ntn thì đi nhưng ko đc phạm luật” được hiểu là phải chấp hành theo quy định nào để không phạm luật?
Cụ muốn vận dụng các quy định của luật ntn cũng đc, miễn là ko vi phạm luật. Nếu có 2 quy định cùng lúc thì cụ phải thỏa mãn cả 2 quy định đấy. Thế nếu có biển R.412 hoặc R.415 thì cụ ko biết vượt xe ntn cho đúng luật ah!? :))

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
QC ko nói gần nơi đg bộ giao nhau là bao nhiêu m thì làm sao mà e trích dẫn đc, e chủ yếu là "copy and paste" thôi. Thế e ko đc quyền nêu suy nghĩ cá nhân ah? E có nói từ "gần" đồng nghĩa với từ "sát" đâu, mà e nói trong quy định về tín hiệu vàng thì từ "tiến sát đến vạch dừng" cũng có nói là cách bao nhiêu cm hay bao nhiêu m đc coi là "tiến sát đến vạch dừng" đâu?
Hai cụm từ này mâu thuẫn cụ ạ: (“làm sao mà e trích dẫn đc”)> <(e chủ yếu là "copy and paste" thôi). Cụ cần phân biệt suy nghĩ cá nhân khác với trích dẫn quy định, còn nếu định nhập nhèm suy nghĩ cá nhân với quy định thì lại là hành vi lừa dối người đọc

Những giao cắt có vạch 9.3 thì nói làm jề, qua vạch 9.3 thì lx mới đc chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn.
Để các ofer khác khỏi bị lừa bởi hành vi tung tin đồn nhảm, mời cụ trích dẫn quy định bằng cách "copy and paste" nội dung sau: “qua vạch 9.3 thì lx mới đc chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn”

Cái đang bàn là những chỗ ko có vạch 9.3 ý, vd xxx bảo chỉ đc chuyển làn cách giao cắt 10-20m, còn lx bảo chuyển làn cách đấy 500-1000m cũng đc vì họ coi đấy là gần nơi giao nhau?
- “xxx bảo chỉ đc chuyển làn cách giao cắt 10-20m” thì phải căn cứ vào quy định, tức là phải chỉ rõ con số 10-20m ghi ở đâu trong văn bản pháp luật đang còn hiệu lực

- “lx bảo chuyển làn cách đấy 500-1000m cũng đc vì họ coi đấy là gần nơi giao nhau”, đương nhiên là được vì quy định không giới hạn con số cụ thể, miễn là ở đoạn vạch nét đứt và có tín hiệu khi chuyển làn để bảo đảm an toàn

Cụ muốn vận dụng các quy định của luật ntn cũng đc, miễn là ko vi phạm luật. Nếu có 2 quy định cùng lúc thì cụ phải thỏa mãn cả 2 quy định đấy. Thế nếu có biển R.412 hoặc R.415 thì cụ ko biết vượt xe ntn cho đúng luật ah!? :))
Thần kinh bình thường sẽ không có đủ năng lực để chấp hành 2 quy định mâu thuẫn, phủ định nhau cùng một lúc đâu thưa cụ, đã có luật cấm quy định kiểu như vậy nhé. Nếu cụ có khả năng gì đó siêu phàm thì mời cụ trình bày cách thực hiện cho đúng luật để thông não em cái?

ngô văn huệ

Xe đạp
Hai cụm từ này mâu thuẫn cụ ạ: (“làm sao mà e trích dẫn đc”)> <(e chủ yếu là "copy and paste" thôi). Cụ cần phân biệt suy nghĩ cá nhân khác với trích dẫn quy định, còn nếu định nhập nhèm suy nghĩ cá nhân với quy định thì lại là hành vi lừa dối người đọc

Để các ofer khác khỏi bị lừa bởi hành vi tung tin đồn nhảm, mời cụ trích dẫn quy định bằng cách "copy and paste" nội dung sau: “qua vạch 9.3 thì lx mới đc chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn”

- “xxx bảo chỉ đc chuyển làn cách giao cắt 10-20m” thì phải căn cứ vào quy định, tức là phải chỉ rõ con số 10-20m ghi ở đâu trong văn bản pháp luật đang còn hiệu lực

- “lx bảo chuyển làn cách đấy 500-1000m cũng đc vì họ coi đấy là gần nơi giao nhau”, đương nhiên là được vì quy định không giới hạn con số cụ thể, miễn là ở đoạn vạch nét đứt và có tín hiệu khi chuyển làn để bảo đảm an toàn

Thần kinh bình thường sẽ không có đủ năng lực để chấp hành 2 quy định mâu thuẫn, phủ định nhau cùng một lúc đâu thưa cụ, đã có luật cấm quy định kiểu như vậy nhé. Nếu cụ có khả năng gì đó siêu phàm thì mời cụ trình bày cách thực hiện cho đúng luật để thông não em cái?
Em thấy cụ mới thực sự là người hiểu biết , chác e phải học hỏi cụ nhiều :)

tranhachi

Xe buýt
Thật sự mới các bác là em rất cay vì lúc đó e lỡ đưa cm nó giấy tờ xe rồi nên k cãi dc . Em hứa lần tới em vẫn cố tình đi như vậy , và em sẽ quay clip tranh luận vs bọn chó vàng đó để post lên cho mọi ng xem và phòng tráh . Nếu cứ ntn bọn chó ấy cướp của dân bao nhiêu thóc cho vừa??
sao cụ ko quay luôn lúc ấy

ngô văn huệ

Xe đạp
Em thấy cụ https://www.otofun.net/members/bopbi_hsgs.388238/ nói em đi làn giữa là sai làn ... vậy em cụ cái luật xe đi trậm hơn đi về làn tay phải dần theo tốc độ ?, và xe đi trậm phải nhường đường cho xe đi ở tốc độ cao hơn ??.
Cụ nhầm nhọt r nhé, làn giữa là dành cho xe tải, xe cụ là xe con mà đi vào làn xe tải thì ko sai làn thì là j!? Cụ đi vào làn giữa từ địa phận Trâu Quỳ là cách ngã tư Trâu Quỳ khoảng 2km? :)
Cụ còn nói em đi làn giữa là sai làn ?. vậy em hỏi cụ cái luật xe đi trậm hơn phải đi vào bên phải để nhường đường cho xe đi nhanh hơn , luật đó vô tác dụng à?, và muốn xin vượt là bị phạm luật đi đúng làn cho xe à ? . hay cứ đi đúng luật vượt thì lx vi phạm làn xe , đi đúng làn xe lại dính luật vượt :)))

Bopbi_hsgs

Xe container
Em thấy cụ https://www.otofun.net/members/bopbi_hsgs.388238/ nói em đi làn giữa là sai làn ... vậy em cụ cái luật xe đi trậm hơn đi về làn tay phải dần theo tốc độ ?, và xe đi trậm phải nhường đường cho xe đi ở tốc độ cao hơn ??.
Cụ còn nói em đi làn giữa là sai làn ?. vậy em hỏi cụ cái luật xe đi trậm hơn phải đi vào bên phải để nhường đường cho xe đi nhanh hơn , luật đó vô tác dụng à?, và muốn xin vượt là bị phạm luật đi đúng làn cho xe à ? . hay cứ đi đúng luật vượt thì lx vi phạm làn xe , đi đúng làn xe lại dính luật vượt :)))
Đấy là quy định về sử dụng làn đg, trong cùng 1 làn đg hoặc nhiều làn đg mà ko có quy định nào khác thì phương tiện tham gia GT di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải. Nhưng nếu có thêm quy định về làn đg dành riêng thì cụ phải đi ntn mà ko vi phạm cả 2 quy định trên!? Ko thể nói vì tôi thực hiện quy định này mà đc phép sai quy định kia đc.

Chưa kể khái niệm: Xe tốc độ nhanh hơn và xe tốc độ thấp hơn, ở trong Of này còn nhiều cụ hiểu ko đúng nữa :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Em thấy cụ mới thực sự là người hiểu biết , chác e phải học hỏi cụ nhiều :)
Cụ ko biết là e với cụ crownchip chém gió ở trên "mạng ảo" này mà xxx HP phải trả giấy tờ cho cụ ở tận HY ah? Nhưng lấy giấy tờ xong thì lx cũng "chạy mất dép", xin các cụ dừng lại đừng bàn đến chuyện này nữa!? :))

nitsuka

Xe đạp
Em đi làn ngoài bên trái, gần tới ngã tư khi nhìn thấy múi tên rẽ trái thì em và làn giữa, chú xxx nhìn thấy em từ xa giả vờ quay lưng làm dáng, kệ xem thế nào. nói thật với cụ cái đường 5 này em bị gọi 3 lần rồi, chửi mãi cũng mỏi mồm. mà mình đi đúng vẫn bị gọi thế mới ức chế

ngô văn huệ

Xe đạp
Cụ còn nói em đi làn giữa là sai làn ?. vậy em hỏi cụ cái luật xe đi trậm hơn phải đi vào bên phải để nhường đường cho xe đi nhanh hơn , luật đó vô tác dụng à?, và cái luật xin vượt phải bị trái ngược với luật đi đúng làn cho xe à ? . hay cứ đi đúng luật vượt thì lx vi phạm làn xe , đi đúng làn xe lại dính luật vượt :)))
Đấy là quy định về sử dụng làn đg, trong cùng 1 làn đg hoặc nhiều làn đg mà ko có quy định nào khác thì phương tiện tham gia GT di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải. Nhưng nếu có thêm quy định về làn đg dành riêng thì cụ phải đi ntn mà ko vi phạm cả 2 quy định trên!? Ko thể nói vì tôi thực hiện quy định này mà đc phép sai quy định kia đc.

Chưa kể khái niệm: Xe tốc độ nhanh hơn và xe tốc độ thấp hơn, ở trong Of này còn nhiều cụ hiểu ko đúng nữa :))
Nói như cụ thì toàn bộ đường cao tốc ở Việt Nam! đều nghịch lý nhau về làn đường và xe tốc độ thấp hơn đi về bên phải đường ý :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Nói như cụ thì toàn bộ đường cao tốc ở Việt Nam! đều nghịch lý nhau về làn đường và xe tốc độ thấp hơn đi về bên phải đường ý :))
Chả có nghịch lý nào ở đây cả, nếu có 1 quy định thì cụ phải thực hiện quy định đấy, nếu có 2 quy định cùng 1 lúc thì phải thực hiện để làm sao đúng cả 2 quy định, nếu có 3 hay nhiều hơn các quy định thì phải thực hiện thế nào mà đáp ứng đc tất cả các quy định cùng 1 lúc, thế thôi :))

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Chả có nghịch lý nào ở đây cả, nếu có 1 quy định thì cụ phải thực hiện quy định đấy, nếu có 2 quy định cùng 1 lúc thì phải thực hiện để làm sao đúng cả 2 quy định, nếu có 3 hay nhiều hơn các quy định thì phải thực hiện thế nào mà đáp ứng đc tất cả các quy định cùng 1 lúc, thế thôi :))
“Chả có nghịch lý nào ở đây cả” thì thánh bày cách cho người ta thực hiện 2 quy định cùng 1 lúc đi. Bản thân thánh còn chả biết thực hiện như thế nào mà ra lệnh cho người ta “phải” thế lọ, “phải” thế chai... như đúng rồi [-X

suzu37

Xe container
Đúng là diễn đàn. Ai cũng không sai :D nhỉ.

Chỉ có xxx sai thoai.

:P

ngô văn huệ

Xe đạp
Bác thử trình bày rõ xem bác đi ntn ??. Hay trên lý thuyết bác giỏi còn thực hành thì ... :))

suzu37

Xe container
Bác thử trình bày rõ xem bác đi ntn ??. Hay trên lý thuyết bác giỏi còn thực hành thì ... :))
Bác ợ. Bác cứ giả sử bác bopbi thuộc phe cầm còi đê.

Thế nà bác biết phe cầm còi lập luận dư lào để mà còn chiến :D :P. Biết "địch", biết ta thời có lợi mờ.

Cơ mờ bi giờ có quy định là không cần còi, không cần gậy, chỉ cần dùng bộ đàm thời phải :D.

Bopbi_hsgs

Xe container
“Chả có nghịch lý nào ở đây cả” thì thánh bày cách cho người ta thực hiện 2 quy định cùng 1 lúc đi. Bản thân thánh còn chả biết thực hiện như thế nào mà ra lệnh cho người ta “phải” thế lọ, “phải” thế chai... như đúng rồi [-X
Đây ợ,

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Bác ợ. Bác cứ giả sử bác bopbi thuộc phe cầm còi đê.
Thế nà bác biết phe cầm còi lập luận dư lào để mà còn chiến :D :P. Biết "địch", biết ta thời có lợi mờ.
Cơ mờ bi giờ có quy định là không cần còi, không cần gậy, chỉ cần dùng bộ đàm thời phải :D.
Hehe, e "cầm còi" nhiều r cụ ah, bây giờ nhường cho cụ crownchip và cụ redTop cầm còi phạt lỗi "đi sai làn" của đg kẻ vạch 1.3; Các cụ đấy ko làm sao mà phạt lx đc, đành quay ra "chửi" các nhà làm luật là "làm ăn ko ra j, để ko làm sao mà phạt dân đc"! :)

Lúc trước e cầm còi thì các cụ đấy cũng "chửi", "chửi" từ cơ quan hành pháp, cơ quan tư pháp đến cơ quan lập pháp là "như thế này thì chết dân" :))

FXX

Xe máy
Em thấy trường hợp của cụ chỉ bắt được lỗi không xi nhan thôi. Em cũng bị một lần ở ngã 4 chỗ Lotte mà bị lừa là sai làn cũng tin hic.