[CCCĐ] Em đi tour 8 nước châu âu :)

noithatkientruc

Xe điện
Buổi chiều đoàn em đi thăm quảng trường Piazza di Spagna (quảng trường Tây Ban Nha) Tên của quảng trường xuất phát từ sứ quán Tây Ban Nha gần đó thế kỷ 17. Những bậc tam cấp do người Pháp xây từ 1723-1725 từ quảng trường lên đến nhà thờ Pháp Trinita dei Monti ở đỉnh đồi .

Những bậc thềm này trở nên nổi tiếng khắp thế giới nhờ bộ phim của đạo diễn Audrey Hepburn và Gregory Peck, “Roman Holiday”.

Khát quá e mò ra mấy phố xung quanh làm que kem 6 euro, mấy em bán kem rất xinh và yêu đời vừa múc kem vừa hát :)

noithatkientruc

Xe điện
Chuyến du lịch đến với thành Rome sẽ không thể trọn vẹn nếu chưa đặt chân tới đài phun nước Trevi (Fontana di Trevi), một kiệt tác kiến trúc nổi tiếng bậc nhất của Rome

Người đông chen nhau để chụp như đi chùa hương vào những ngày đông nhất. Em phải đuổi mấy ku tây bên cạnh ra mới chụp đc :) mặc dù đang trong đợt nóng đỉnh điểm của châu âu trong vòng 40 năm trở lại đây

Theo truyền thuyết, nếu ai muốn quay trở lại thành Rome hãy ném một đồng xu xuống nước theo tư thế quay lưng lại và tung đồng xu bằng tay phải qua vai bên trái.
Ước tính mỗi ngày có khoảng 3.000 euro được ném vào đài phun nước. Số tiền này được thu lại vào ban đêm và dùng để trợ cấp cho những người nghèo ở Rome.
Thực tế nó rộng và đông như thế này ah

Chỉnh sửa cuối:

noithatkientruc

Xe điện
Đi tour các cụ xác định là đi từ sáng đến tối, buổi trưa không có chỗ nghỉ mà chỉ là ăn trưa xong ngồi ở quán ăn nghỉ chút rồi lại đi tiếp
Buổi chiều kết thúc thăm quan khoảng 6h chiều thì đi ăn tối rồi mới được về khách sạn nghỉ do ko khách sạn toàn ở xa nhà hàng ( tóm lại là tất cả các buổi tối ăn xong về mới đc tắm táp nghỉ ngơi thay quần áo... các kiểu con đà điểu ) chứ không được tắm xong sạch sẽ mới ăn cho ngon :)

Trong lúc chờ nhà hàng mở cửa vào lúc 6h thì đoàn đến sớm 15 phút tranh thủ ra cửa hàng hoa quả gần đấy nhặt mỗi loại vài quả. Tất cả chỗ này mang về khách sạn tối ăn chống táo bón hết có hơn 10 euro , rẻ mà sạch :)
Em tranh thủ check cái biển số xe oto bên Ý đỗ ở cửa khách sạn :

Chỉnh sửa cuối:

noithatkientruc

Xe điện
Ngồi trên xe tour có đến 60% thời gian du lịch không bác ? Em muốn cố 1 chuyến nhưng mua tour thì chạy sô, tự đi thì đắt, đi châu âu cũng phức tạp nên không phải cứ rủ là có bạn đi cùng được.
Lần đầu tự đi thì nên có người quen thổ địa đi cùng cụ ah vì đi taxi đắt đỏ lắm đi grap thì đỡ hơn Còn muốn check đc nhiều nơi thì phải đi tour rồi ah.
Ngồi trên oto ít mà cụ nhiều lắm chỉ là đi từ nước này sang nuớc khác hay vùng này sang vùng khác hết mấy tiếng nhưng đường dễ đi hơn Việt Nam nhiều nên ko mệt ah

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn

Vulq71

Xe container
Hóng chuyến đi của cụ, nghe chừng giống cung đường em đi năm 2015.

noithatkientruc

Xe điện
Ngày 3 Rome :
Tối về ở Khách sạn ngoại ô cả đoàn hôm đấy ngủ không được nhiều do lệch múi giờ chênh khoảng 5 tiếng so với giờ ở VN.
Sáng hôm sau cả đoàn ăn sáng lúc 7h và 8h tập trung ở sảnh lên xe để đi vào trung tâm thăm quan tiếp các công trình kiến trúc ở Rome , ven đường từ ngoại thành vào nội thành ở các khu phố mới cũng chỉ xây nhà khoảng 5 tầng đổ lại chứ không có nhà cao tầng , 2 bên đường vùng ven rất nhiều nhà chung cư thấp tầng

Chỉnh sửa cuối:

loinuoc

Xe tăng
Bao giờ mới có dk đi chơi được như cụ chủ!, chúc mừng cụ và hóng them nhiều cảnh đẹp từ ảnh của cụ :)

Multivan_cz

Đi bộ
Chịu khó ăn nhiều hoa quả vào cụ chủ ơi, bọn em vẫn ngồi đợi cụ=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

noithatkientruc

Xe điện
Đế chế la mã hùng mạnh thống trị châu Âu gắn liền với Rome khởi đầu từ thế kỷ thứ 8 TCN cho đến thế kỷ thứ 5 SCN nên Rome nổi tiếng vì có rất nhiều công trình Kiến trúc cổ để đi thăm quan vì thế lịch trình ở Rome của em là lâu nhất trong tất cả các địa điểm thăm quan của Tour
Vẫn là xe đỗ 1 nơi rồi cả đoàn đi bộ qua các tuyến phố cổ

Đi vệ sinh công cộng ở đây trung bình 1euro cho 1 người tuy nhiên thỉnh thoảng có chỗ 2eu và có chỗ nửa 2eu. Máy đọc dùng bằng tiền xu chứ không dùng tiền giấy ah

Chỉnh sửa cuối:

taoxxyz

Xe tăng
Ngồi trên xe tour có đến 60% thời gian du lịch không bác ? Em muốn cố 1 chuyến nhưng mua tour thì chạy sô, tự đi thì đắt, đi châu âu cũng phức tạp nên không phải cứ rủ là có bạn đi cùng được.
Châu âu là đất du lịch chuyên nghiệp, mọi dịch vụ đều sẵn sàng chờ cụ rồi. Cụ cứ tham khảo các chuyến tự đi là lên đường được rồi. 80 củ em lang thang 1 tháng ở bển, chả phải quen ai :), rẻ hơn đi tour chắc chắn