Em DIY thay đèn sương mù bằng đèn LED

digger

Xe tăng
Bẩm các cụ, đèn sương mù của em là 2x55w, mặc dù sáng nhưng hơi tốn điện
Tiếp theo xê-ri bài của các cụ về đèn LED, em post công trình DIY của em để các cụ chém cho vui

Đây là đèn sương mù trước khi độ

Em mua 2 cái kính lúp D80 làm mặt kính

Mua 2 đầu thu ống Tiền phong PVC 75/48 làm vỏ đèn

Dùng 3 con LED 5w cho một đèn, tổng cộng 6 con cho 2 đèn sương mù. Vụ này các cụ nói nhiều nên em không post lại nữa. Tổng công suất 30w/2 đèn (nguyên bản là 110w/2 đèn).

Đây là tác phẩm sau khi dán keo (mặt sau

Đây là mặt trước đèn, trông hơi lôm nhôm do vành keo dán...

... nhưng úp cái mặt ốp vào thì ngon choét

Đây là đèn được lắp vào vị trí, nếu chưa ốp mặt vào trông như mặt giặc...

... nhưng ốp vào thì lại ngon choét...

... so sánh đèn cũ và đèn mới...

... đấu 1 con trở 4,7ohm/5w cho 1 đèn, tổng cộng mất 2 con, dán vào mặt sau la-căng, vừa che cho đẹp, vừa đảm bảo mát trong quá trình vận hành...

... đấu thử chơi, đây là 1 bên...

... và đây là 2 bên...

...đây là tác phẩm sau khi hoàn thành (chụp ban ngày)...

... và tác phẩm chụp ban đêm, em cam đoan với các cụ là sáng hơn 2x55w của em cũ (có thể em tự sướng nên nói thế, nhưng sáng lắm các cụ ạ)

Em tương thêm cái mạch để chuyển sang chế độ công suất thấp làm Daytime running light

Và đây là mạch em hàn, cho vào hộp, chân cắm như người lớn

Và đây là Daytime running light của em ở chế độ chạy ban ngày
Tổng dòng qua hệ thống là 300mA cho 2 đèn 3x5w và 2 dải LED nhỏ (tương đương khoảng 4w)

Mời các cụ chém...

Chỉnh sửa cuối:

Athena

Xe tăng
Bẩm các cụ, đèn sương mù của em là 2x55w, mặc dù sáng nhưng hơi tốn điện
Tiếp theo xê-ri bài của các cụ về đèn LED, em post công trình DIY của em để các cụ chém cho vui

... đấu 1 con trở 4,7ohm/5w cho 1 đèn, tổng cộng mất 2 con, dán vào mặt sau la-căng, vừa che cho đẹp, vừa đảm bảo mát trong quá trình vận hành...

Mời các cụ chém...
Em nghĩ là cụ nên đấu nối tiếp 1 con Diode (tầm 2A hoặc 3A) vào mạch này, nối tiếp với điện trở 4.7 Ohm ý, để chống xung ngược (xung hẹp) gây hỏng LED.

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
Cụ ăn chơi quá.
Dưng mà cụ gắn 3 con LED lên cái đề gì thế ợ ? hay cụ có sẵn ?
em cũng thắc mắc giống cụ. . . hình như 3 con led đó là loại bóng gắn trần thì phải?
Chuẩn cụ ạ, em mua 2 bộ LED âm trần 3 bóng 1w (3x1w), về tháo 3 bóng 1w ra thay bằng 3 bóng 5w (thay 2 bộ 3x1w bằng 3x5w, tổng cộng thay 6 con LED 5w Khựa)
Mỗi bộ mua mất 70k, nó đây cụ này

Căn bản hôm nọ em ra Chợ Giời, làm một vốc LED với linh kiện lặt vặt (tổng thiệt hại gần 1 củ, chưa tính bộ LED âm trần) về để độ lung tung: LED 1w, 3w, 5w - mỗi con một chục và 200 con LED nhỏ loại 20mA.

Tổng thiệt hại của em vào vụ này như sau:
- 2 bộ âm trần LED: 2x70K=140K
- 6 bóng LED vàng 5w: 2x3x30K=180K
- 2 con trở 4,7ohm 5w: 2x5K=10K
- 2 kính lúp D80: 2x12K=24K
- 2 đầu thu 75/48: 2x12K=24K
- Còn lại những thứ lặt vặt em tự chế, chả đáng kể

Gì nữa không nhỉ? tạm thời em chỉ nhớ được có bấy nhiêu, tổng cộng 398K (VNĐ)

Em nghĩ là cụ nên đấu nối tiếp 1 con Diode (tầm 2A hoặc 3A) vào mạch này, nối tiếp với điện trở 4.7 Ohm ý, để chống xung ngược (xung hẹp) gây hỏng LED.
Vâng, cám ơn cụ, em học đòi nên không am hiểu về điện mấy, em xin tiếp thu ý kiến của cụ, vốt cụ ạ

Cám ơn các cụ đã khen em nhé, vốt các cụ =D>=D>=D>

Chỉnh sửa cuối:

9Dragon

Xe tăng
Cụ nhớ đừng đỗ xe gần đống rơm nhé. Kẻo cháy rơm của đồng bào. Keke. Hồi bé bọn em tuyền lấy kính lúp rồi rọi ánh sám mặt trời vào để đốt lửa ah. Fun cụ tí. Cụ kéo tay thật đấy (b)

digger

Xe tăng
Cụ nhớ đừng đỗ xe gần đống rơm nhé. Kẻo cháy rơm của đồng bào. Keke. Hồi bé bọn em tuyền lấy kính lúp rồi rọi ánh sám mặt trời vào để đốt lửa ah. Fun cụ tí. Cụ kéo tay thật đấy (b)
Khì khì, trước khi em dán cái kính lúp vào đèn, em đã kịp cho trẻ con nó đốt mấy cái lá khô roài.
Cụ yên tâm đi, cứ cây xăng, đống rơm em sẽ nghe lời cụ... tránh xa, hoặc đến gần là tắt đèn, đảm bảo an toàn 100%.
Cám ơn cụ nhá.

keptman

Xe buýt
Vụ này hay này, e cũng đang tìm phương án tăng độ sáng cho Getz có khi cũng phải học đòi theo cụ.

Pa Panh

Xe tải
Chuẩn cụ ạ, em mua 2 bộ LED âm trần 3 bóng 1w (3x1w), về tháo 3 bóng 1w ra thay bằng 3 bóng 5w (thay 2 bộ 3x1w bằng 3x5w, tổng cộng thay 6 con LED 5w Khựa)
Mỗi bộ mua mất 70k, nó đây cụ này

Căn bản hôm nọ em ra Chợ Giời, làm một vốc LED với linh kiện lặt vặt (tổng thiệt hại gần 1 củ, chưa tính bộ LED âm trần) về để độ lung tung: LED 1w, 3w, 5w - mỗi con một chục và 200 con LED nhỏ loại 20mA.

Cám ơn các cụ đã khen em nhé, vốt các cụ =D>=D>=D>
Cụ quả là khéo tay ,ban đêm đến đoạn đường dừng đèn xanh đỏ chờ lâu e nào xe máy đứng trước xe cụ thì cứ gọi nóng sau lưng quần áo bóc khói vì quả đèn kính lúp của cụ .

Cu_in_Car

Xe điện
cũng không nóng được vì rất khó để đạt đúng tiêu cự hội tụ nhưng sau vụ này thì đèn âm trần ở Hà nội lại cháy hàng $-)

digger

Xe tăng
Cụ quả là khéo tay ,ban đêm đến đoạn đường dừng đèn xanh đỏ chờ lâu e nào xe máy đứng trước xe cụ thì cứ gọi nóng sau lưng quần áo bóc khói vì quả đèn kính lúp của cụ .
cũng không nóng được vì rất khó để đạt đúng tiêu cự hội tụ nhưng sau vụ này thì đèn âm trần ở Hà nội lại cháy hàng $-)
Các cụ vui tính thía, nếu đèn của em mà nóng thì chị em đứng trước Bim, Mẹc... có thấu kính khủng cháy hết quần áo từ lâu rùi các cụ ơi :))
Cám ơn các cụ đã động viên em, vuốt các cụ ạ

monkey_love_car

Xe tải
Vụ này em phải học cụ mới được. Cụ chủ cho em hỏi là mấy cái đèn nguyên zin của đèn âm trần nó có loại 5w sẵn không hay là chỉ có loại bóng 1W rồi mình phải chế lại thành 5W ạ? Cụ khéo tay và sáng kiến quá. Vừa đỡ tốn điện mà lại sáng. Xe em có đèn gầm mà ít khi dám bật vì bóng halogen tốn điện quá.

digger

Xe tăng
Vụ này em phải học cụ mới được. Cụ chủ cho em hỏi là mấy cái đèn nguyên zin của đèn âm trần nó có loại 5w sẵn không hay là chỉ có loại bóng 1W rồi mình phải chế lại thành 5W ạ? Cụ khéo tay và sáng kiến quá. Vừa đỡ tốn điện mà lại sáng. Xe em có đèn gầm mà ít khi dám bật vì bóng halogen tốn điện quá.
Em hỏi, rồi tìm trên gúc gồ, chả thấy có loại 3x5w sẵn đâu cụ ạ, phải mua về nghịch thôi.
Cám ơn cụ đã động viên em=D>=D>=D>

monkey_love_car

Xe tải
Cụ Dig cho em hỏi là cụ mua LED 5W chỗ nào ở Chợ Giời? Có phải hàng Chính Loan không ạ? Em định ra đó mua mà chưa biết ở đấy mua ở nhà nào? Hôm trước em có hỏi trên Hàn Thuyên thì họ nói không có loại 5W chỉ có 1W và 3W thôi. Giá mà có loại 20W thì em làm luôn 2 bóng về vừa sáng lại ít công

keptman

Xe buýt
Cụ Dig cho em hỏi là cụ mua LED 5W chỗ nào ở Chợ Giời? Có phải hàng Chính Loan không ạ? Em định ra đó mua mà chưa biết ở đấy mua ở nhà nào? Hôm trước em có hỏi trên Hàn Thuyên thì họ nói không có loại 5W chỉ có 1W và 3W thôi. Giá mà có loại 20W thì em làm luôn 2 bóng về vừa sáng lại ít công
Chính loan bán đắt cụ ah, cụ mua cái hàng bên cạnh ý rẻ hơn chút mà nhiệt tình hơn. E cũng đang ngâm cứu vụ này có khi phải phi xuống chợ giời thôi.

digger

Xe tăng
Cụ vào Chợ Giời nhá, gửi xong xe máy cụ vào lối đi bên trái, đi khoảng 20m ở bên trái lối đi đó có một quầy hàng nho nhỏ của 2 vợ chồng người Hoa (nói tiếng Việt lơ lớ, không sõi). Quầy hàng đó chuyên LED, bán tất cả các loại bóng từ 20w trở xuống cùng phụ kiện (thấu kính, tản nhiệt...). Cụ hỏi gì họ sẽ tư vấn cho (mỗi tội họ không hiểu tiếng Việt mấy và nói không sõi mấy). Trước khi mua cụ hỏi kỹ thông số LED nhé, vì mỗi loại có một thông số khác nhau, LED Khựa không dùng thông số của LED Lux trên gúc gồ được đâu (nhiều cụ cứ mua LED ở đây về sau đó tra gúc gồ lấy thông số V, A trên mạng tương vào, tính bằng http://ledcalc.com/ xong đấu là cháy khét lẹt đấy).

Cuongga

Xe tải
Cụ vào Chợ Giời nhá, gửi xong xe máy cụ vào lối đi bên trái, đi khoảng 20m ở bên trái lối đi đó có một quầy hàng nho nhỏ của 2 vợ chồng người Hoa (nói tiếng Việt lơ lớ, không sõi). Quầy hàng đó chuyên LED, bán tất cả các loại bóng từ 20w trở xuống cùng phụ kiện (thấu kính, tản nhiệt...). Cụ hỏi gì họ sẽ tư vấn cho (mỗi tội họ không hiểu tiếng Việt mấy và nói không sõi mấy). Trước khi mua cụ hỏi kỹ thông số LED nhé, vì mỗi loại có một thông số khác nhau, LED Khựa không dùng thông số của LED Lux trên gúc gồ được đâu (nhiều cụ cứ mua LED ở đây về sau đó tra gúc gồ lấy thông số V, A trên mạng tương vào, tính bằng http://ledcalc.com/ xong đấu là cháy khét lẹt đấy).
Cụ hướng dẫn luôn anh em về các thông số của cái 5W, và sơ đồ đấu nối (điện trở, led...) để đấu được vào 12V của xe đi ạ. Em rót rượu chờ cụ.

digger

Xe tăng
Cụ hướng dẫn luôn anh em về các thông số của cái 5W, và sơ đồ đấu nối (điện trở, led...) để đấu được vào 12V của xe đi ạ. Em rót rượu chờ cụ.
Khì khì, có gì đâu cụ, khi em ra mua LED 5w thì được hai vợ chồng đó cho thông số là 3.8V - 850mA
Em tính nhẩm 3.8Vx850mA = 3.23w (chứ chả phải 5w) - mà Lux xịn thông số cũng chỉ là 6Vx700mA = 4,2w (cũng chả phải 5w).
Em đấu nối tiếp 3 LED với 1trở. Vậy em cho vào http://ledcalc.com/ nhập thông số vào sẽ được như sau

Với giá trị điện áp khi xe chạy là 14V, tính ra công suất mỗi bóng đạt 2.994w, công suất rơi trên trở là 2.048w
Em chọn trở 4.7ohm/5w cho lành, chắc là công suất mỗi bóng chỉ đạt cỡ 2.5w thôi. Như vậy tổng công suất 2 đèn của em chỉ là 15w

Lưu ý với các cụ, nếu các cụ bảo là như vậy chọn LED 3w cho vừa rẻ vừa dễ kiếm, khi đấu qua trở 5.6ohm công suất mỗi LED cũng chỉ đạt chưa đến 2w.
Như vậy cứ dùng 5w để công suất thực là 2,5w còn hơn dùng 3w nhưng công suất thực là 1.7w