[Funland] Em được mợ OF xinh đẹp tuyệt trần chữa khỏi bệnh nan y (phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Binhyennoiay

Xe điện
Em chờ mợ MyMac đọc báo xong rồi chỉ giáo thêm thứ tự luyện các bài tập.
Thường tập từng động tác thì không quan tâm đến thứ tự, nhưng khi kết hợp nhiều bài thì sẽ khiến người tập băn khoăn nên tập cái gì trước.
1. Với bộ 3: CVG + Dí + TVT em thường tập CVG --> Dí --> TVT. Lý do: Đây là một bài tập ngoài tác dụng chính thì còn có khả năng trục hàn mức độ thấp, thế nên cứ đuổi hàn từ trên xuống và kết quả cuối cùng là bum bủm khi kết thúc động tác TVT.
2. Với bộ 3 chắp tay sau mít đi bộ thì em thường tập chắp tay từ thấp lên cao dần. Lý do: Kéo năng lượng hỏa xà từ dưới lên bồi bổ cho cơ thể.
Mấy cái "Lý do" kia là em bịa ra đấy nên mới cần phải hỏi lại, nhưng bấy nay vẫn tập như thế :P
Em cũng tập trình tự như của cụ, và đến bài cuối cũng ngoáy ngoáy bắt chước cô TháiY MyMac 🤩

onano69

Xe container
Hôm trước có Kụ ý kiến là giờ 2024 rồi vẫn còn chén máu, nay em rút kinh nghiệm :)

Mời các Kụ Mợ đi :)

buicongchuc

Tháo bánh
Hôm trước có Kụ ý kiến là giờ 2024 rồi vẫn còn chén máu, nay em rút kinh nghiệm :)

Mẹt lòng vs bát tiết ngon quá! Lâu em không ăn tiết luộc h lại thấy thèm.

Sói nhỏ

Chã!
Em chờ mợ MyMac đọc báo xong rồi chỉ giáo thêm thứ tự luyện các bài tập.
Thường tập từng động tác thì không quan tâm đến thứ tự, nhưng khi kết hợp nhiều bài thì sẽ khiến người tập băn khoăn nên tập cái gì trước.
1. Với bộ 3: CVG + Dí + TVT em thường tập CVG --> Dí --> TVT. Lý do: Đây là một bài tập ngoài tác dụng chính thì còn có khả năng trục hàn mức độ thấp, thế nên cứ đuổi hàn từ trên xuống và kết quả cuối cùng là bum bủm khi kết thúc động tác TVT.
2. Với bộ 3 chắp tay sau mít đi bộ thì em thường tập chắp tay từ thấp lên cao dần. Lý do: Kéo năng lượng hỏa xà từ dưới lên bồi bổ cho cơ thể.
Mấy cái "Lý do" kia là em bịa ra đấy nên mới cần phải hỏi lại, nhưng bấy nay vẫn tập như thế :P
Cụ ơi, bài CVG có phải là bài này không ạ?

buicongchuc

Tháo bánh

MyMac

Xe điện
Em cám ơn mợ ạ, với tình hình ốm yếu cả nhà em đang dự kiến vào Đà Nẵng Nha Trang mấy hôm. Mà em đang lo vào như thế thay đổi môi trường đột ngột có sao không ạ
Về con gái của mợ. Ngoài việc đề phòng cái phổi, mợ phải đề phòng ngay lập tức bệnh thấp khớp biến chứng vào tim. Thường trẻ em hay bị tai mũi họng, viêm họng, viêm Amiđan, viêm phổi rất dễ chuyển sang viêm khớp. Bệnh này cực kỳ nguy hiểm. Nó diến biến âm thầm theo những đợt viêm và đến một độ tuổi nào đó mới phát bệnh ra và lúc đó nó đã đớp vào đến tim rồi. Khi nó đã đớp tim thì việc chữa chạy vô cùng khổ sở và ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống của cháu. Cháu sẽ phải tiệm kháng sinh loại Penixicline chậm mỗi tháng 1000đv vào mông. Có cháu tiêm đến năm 18 tuổi, có cháu phải tiêm đến 30 tuổi. Mà rất khổ là phải tiêm đúng ngày. Tiêm lệch ngày hoặc quên tiêm là phải tiêm liều tấn công lại từ đầu rất đau đớn. Có cháu phải tiêm đến già. Mỗi lần đi tiêm các cháu rất đau, rất thương. Mợ nên đưa cháu đến viện Nhi hoặc đến khoa Nhi bệnh viện Đống Đa kiểm tra Aslo cho cháu ngay và luôn đi mợ ạ.

hairyscary

Xe điện
Em cám ơn mợ ạ, với tình hình ốm yếu cả nhà em đang dự kiến vào Đà Nẵng Nha Trang mấy hôm. Mà em đang lo vào như thế thay đổi môi trường đột ngột có sao không ạ
Em ý kiến tí là kiếm cái đồng hồ đo nhiệt độ và độ ẩm để trong nhà, để xem môi trường trong nhà mình dư nào. Rồi dựa theo đó mà xử lý. Trang bị máy hút ẩm, sươi/điều hòa sưởi, máy lọc không khí. Và lưu ý phải có nhiều ánh sáng tự nhiên cho trẻ.
Cái đồng hồ đo độ ẩm shopee bán nhiều. Ko cần chính xác tuyệt đối, chỉ cần đủ để biết chừng. Nếu nhà mặt đất và muốn nhiễu sự hơn thì làm vài cái để các góc nhà khác nhau để (áng chừng) xem chỗ nào ẩm nhiều.
Mợ chỉ đạo cho sói làm. Mấy cái cơ bản này giải quyết trước. Chứ chuyển nhà mà ko để ý thì lại thành kiểu may rủi. Đi nghỉ cũng chỉ 1 tuần nửa tháng về lại dính.
Trong nhà mà vẫn phải mặc áo nỉ dày là vẫn lạnh, chưa nói mặc áo khoác. Trong nhà 24 độ, tưởng là ấm, nhưng độ ẩm cao liên tục, lại vẫn là lạnh.

benq

Xe điện

Sói nhỏ

Chã!
Mợ Sói vào đây gặp mợ Mac yên tâm khoẻ,.dạo này còn đạp gì nữa không mợ, lâu quá k gặp rồi... ~o) .
Em vẫn đạp xe, chạy bộ cụ ạ. Lâu lắm rồi không thấy cụ tái xuất trong TDF :)

benq

Xe điện

onano69

Xe container
Em đi nghe nhạc từ sáng mà lại lạc đường vẫn chưa đến nơi ;)

VuQuybn

Xe buýt

Nhà em mấy năm nay thì vẫn đánh tiết canh xong cho vào hấp cách thủy rồi ăn, vẫn ngon toẹt, hôm nào lão thử cho đỡ thèm

Về bênh viêm xoang
Nếu ở dạng viêm mũi dị ứng thì anh mua thuốc giúp em được, em đọc thêm bài này, cả phần quote của bài nữa nhé

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG

- Mỗi liều thuốc gồm 4 túi, mỗi túi chia uống trong 10 ngày (tổng là 40 ngày)
- Hàng ngày uống 1 lần sau ăn sáng là tốt nhất, cũng có thể uống sau bữa tối. Uống liên tục 30 ngày (uống hết 3 túi)
- Cách uống: thuốc dạng bột, cho vào cốc nước ấm, khuấy tan rồi uống
- Túi 4 còn lại:
+ Bệnh ko đỡ hoặc đỡ ít: uống luôn
+ Bệnh giảm nhiều: túi 4 dùng để uống khi thấy bệnh tái phát hoặc uống vào thời điểm chuyển mùa

=> Kiêng uống cafe trước và sau khi uống thuốc.

Những lưu ý:

1. Dùng thuốc này vẫn dùng được với thuốc tây, thuốc xịt, nhỏ mũi
2. Quá trình dùng thuốc, cần vệ sinh khoang mũi, họng sạch sẽ bằng nước muối; nên đeo khẩu trang khi ra đường
3. Thuốc có tác dụng rất từ từ:
- 10 ngày đầu gần như không thấy gì
- Ngày 10 - 20: tần suất ngạt mũi giảm dần, lúc này có thể giảm lượng thuốc tây
- Ngày 20-30: Có thể vẫn bị ngạt mũi chảy nước mũi, có thể không những phải uống đủ 30 ngày.
4. Sau khi uống hết 3 túi thuốc:
+ Người bị bệnh nhẹ, hợp thuốc: khỏi lúc nào không hay :). Dừng thuốc và túi 4 uống theo hướng dẫn ở trên
+ Người mắc bệnh lâu năm, mãn tính không thấy thuyên giảm hoặc giảm ít: uống túi 4
+ Uống hết túi 4 vẫn chưa khỏi, nghỉ 10 ngày và dùng liều thứ hai (em rơi vào trường hợp này, dùng xong liều 2 thì khỏi từ 2010 tới giờ).
5. Nếu bệnh tái phát vào thời điểm giao mùa, mùa hoa xoan, mùa lạnh: nên dùng 1 túi trong 10 ngày để ngăn việc bệnh tái phát nặng

Ỉn V

Xe buýt
Về con gái của mợ. Ngoài việc đề phòng cái phổi, mợ phải đề phòng ngay lập tức bệnh thấp khớp biến chứng vào tim. Thường trẻ em hay bị tai mũi họng, viêm họng, viêm Amiđan, viêm phổi rất dễ chuyển sang viêm khớp. Bệnh này cực kỳ nguy hiểm. Nó diến biến âm thầm theo những đợt viêm và đến một độ tuổi nào đó mới phát bệnh ra và lúc đó nó đã đớp vào đến tim rồi. Khi nó đã đớp tim thì việc chữa chạy vô cùng khổ sở và ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống của cháu. Cháu sẽ phải tiệm kháng sinh loại Penixicline chậm mỗi tháng 1000đv vào mông. Có cháu tiêm đến năm 18 tuổi, có cháu phải tiêm đến 30 tuổi. Mà rất khổ là phải tiêm đúng ngày. Tiêm lệch ngày hoặc quên tiêm là phải tiêm liều tấn công lại từ đầu rất đau đớn. Có cháu phải tiêm đến già. Mỗi lần đi tiêm các cháu rất đau, rất thương. Mợ nên đưa cháu đến viện Nhi hoặc đến khoa Nhi bệnh viện Đống Đa kiểm tra Aslo cho cháu ngay và luôn đi mợ ạ.
Em cám ơn mợ rất nhiều ạ, thật xúc động vì mợ đang đi nghỉ ngơi vẫn trả lời và tư vấn giúp em chi tiết thế này ạ. Cháu nhà em đã viêm phổi 3 lần, viêm tai giữa nhiều lần rồi, sử dụng kháng sinh và đi viện nội trú cũng nhiều. Nhà em buồn và xót con lắm ạ. Sau khi đọc còmment của mợ nhà em tức tốc gọi hỏi ngay bác sỹ thì bác sỹ trả lời hiện nay đã không còn phải tiêm kháng sinh dự phòng nữa rồi. May quá ạ. Chắc là đã có pp hiện đại hơn ạ. Trước đây cháu cũng đi siêu âm tim vì hay bị viêm phổi có thể do ảnh hưởng tim bẩm sinh nhưng ko phát hiện bất thường gì ạ. Những lời cảnh báo của mợ khiến em suy nghĩ và có động lực để tìm hướng phòng bệnh cho con tốt hơn. Em cám ơn mợ thật nhiều, em chúc mợ luôn trẻ trung, mạnh khoẻ, hạnh phúc ạ.

Ỉn V

Xe buýt
Về bênh viêm xoang
Nếu ở dạng viêm mũi dị ứng thì anh mua thuốc giúp em được, em đọc thêm bài này, cả phần quote của bài nữa nhé
Em vừa đi khám ở viện Tai Mũi Họng chiều nay thì bị viêm xoang, viêm họng bội nhiễm vi khuẩn, bsy soi bảo em bị trào ngược thực quản ban đêm ngủ dịch tràn nên bị viêm họng mãn tính. Mũi em thì cũng hay bị chảy mũi và viêm đau mặt. Tình trạng này em có dùng thuốc được không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Ỉn V

Xe buýt
Em ý kiến tí là kiếm cái đồng hồ đo nhiệt độ và độ ẩm để trong nhà, để xem môi trường trong nhà mình dư nào. Rồi dựa theo đó mà xử lý. Trang bị máy hút ẩm, sươi/điều hòa sưởi, máy lọc không khí. Và lưu ý phải có nhiều ánh sáng tự nhiên cho trẻ.
Cái đồng hồ đo độ ẩm shopee bán nhiều. Ko cần chính xác tuyệt đối, chỉ cần đủ để biết chừng. Nếu nhà mặt đất và muốn nhiễu sự hơn thì làm vài cái để các góc nhà khác nhau để (áng chừng) xem chỗ nào ẩm nhiều.
Mợ chỉ đạo cho sói làm. Mấy cái cơ bản này giải quyết trước. Chứ chuyển nhà mà ko để ý thì lại thành kiểu may rủi. Đi nghỉ cũng chỉ 1 tuần nửa tháng về lại dính.
Trong nhà mà vẫn phải mặc áo nỉ dày là vẫn lạnh, chưa nói mặc áo khoác. Trong nhà 24 độ, tưởng là ấm, nhưng độ ẩm cao liên tục, lại vẫn là lạnh.
Em cám ơn cụ ạ. Nhà em đã trang bị 1 máy sưởi dầu, 1 điều hoà nhiệt độ 2 chiều, 1 máy tạo ẩm phun sương, 1 máy tạo ẩm nhưng thổi gió, 1 lọc không khí. Cũng có 1 máy đo độ ẩm và nhiệt độ trên giường. Nhà em ngủ thường mở cả điều hoà và máy sưởi xong để chế độ comfort, hai máy tạo ẩm để hết cỡ. Nhiệt độ ban đêm thường 25 độ, hai bố con mặc giống nhau để bố tự thấy nóng lạnh thì thức rồi điều chỉnh. Em cảm thấy phòng vẫn bí và khô lắm ạ. Em cũng ko biết làm thế nào. Cháu thì ko chịu đắp chăn hay mặc áo ngủ dài rộng cho trẻ con, đắp lên người là đạp ra và kêu khóc luôn ạ. Nhà em giống như nhà phố nhỏ khác, chỉ có 1 mặt thoáng mặt tiền để cửa kính. Ban ngày mùa đông mà ko bật sưởi thì khá lạnh. Cháu lại ra mồ hôi nhiều. Chơi 1 tý là tóc rồi cổ ướt hết 🥲🥲🥲

Trạng thái
Thớt đang đóng