Em hỏi cách vào số không cần đạp côn

gocart

Xe cút kít
Có clip dạy cách vào số mà k cần đến côn , theo như camera họ quay thì là phải để ý đến vòng tua và chân ga thế nào cho hợp lý nữa ạ .
Cụ chủ hỏi cũng có cơ sở chứ k phải không biết làm như thế có thể hỏng xe.
E thấy nhiều clip quay lại kỹ thuật dùng chân của các tay đua ,để ý thì thấy chỉ khi về số thấp họ mới cần đến côn .E hỏi ngu tý là họ làm như vậy để xe tăng tốc nhanh hơn nhưng liệu hộp số có ảnh hưởng nhiều như các cụ nói không.Chứ nếu hỏng thì 1 giải đua phải thay 1 bộ số à.
[video=youtube;REcvGkYC1iI]http://www.youtube.com/watch?v=REcvGkYC1iI&feature=related[/video]
Một giải đua họ có thể thay cả máy hoặc toàn bộ cái xe. Bộ số đã nhằm nhò gì.
Em đã có lần hỏng côn, có thể đề tiếp cho xe chạy nhưng, có thể vào số ko cần côn nhưng giải pháp là đưa cho chú xe ôm 50k bảo tìm thợ sửa xe đến đây.
Vậy là mình vào hàng nước tán phét, chú thợ sửa tầm 1 giờ thì xong. Lại phơi phới lên đường. Chú xe ôm thì huýt sáo vang vì chỉ chở một lời nhắn cũng kiếm 50k.

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Dạ giờ em chạy được không côn nhưng chạy cấp cứu vì tụt dầu.Hôm kia em đi Bái Đính khi chuẩn bị về thì đạp côn là côn dính sàn luôn.Kinh nghiệm 1 lần đi không côn mà chỉ lên được số 3.Nhưng cũng may về muộn nên em vẫn về tớ HN trả khách và về bãi xe hết 3h từ phía sau điện tam bảo về tới nhà.Từ 18h 30 mà trả khách về Nguyễn Khuyến là đúng 9h và chết máy khởi động lại 14 lần.Nhưng đi cao tốc vù ga tăng được tốc nên vào số 4 số 5 tương đối dễ khi đã quen.Em vẫn lên số từ 1 2 3 4 5 và trả số từ 5 4 3 2 1 mà không cần côn.Nhưng đi côn sống chỉ là tình thế tạm thời chứ không nên đi như vậy

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Chắc là khó mà vào được - vì ngay cả khi đạp hết côn rồi mà không đồng tốc thì cũng khó vào số được nữa là.
Cụ hiểu là hai bánh răng hộp số một cái quay, một cái đứng yên hoặc quay nhanh hơn/chậm hơn thì khó mà ăn khớp vào nhau - do đó không vào số được.
Trong trường hợp vào được thì khối cụ mất phanh chỉ cần vào số 1, sau đó nhả côn từ từ rồi nhả hẳn để phanh bằng máy.
Về nguyên tắc thì làm được cụ ạ, nhưng cực kỳ khó, làm không chuẩn thì vỡ bánh răng hộp số ngay. Em khuyến cáo là các cụ đừng có thử. Cái này chỉ áp dụng khi thả đèo mất phanh thôi

xbox142

Xe hơi
Mỗi ngày em học được điều hay!

longmaka

Xe tải
Về nguyên tắc thì làm được cụ ạ, nhưng cực kỳ khó, làm không chuẩn thì vỡ bánh răng hộp số ngay. Em khuyến cáo là các cụ đừng có thử. Cái này chỉ áp dụng khi thả đèo mất phanh thôi
Cụ nói chuẩn đấy ah. E đã nghe nhiều trường hợp bị mất phanh khi xuống dốc và các bác tài thiếu kinh nghiệm nên đã có những điều vô cùng đáng thương. Có người còn không đủ tỉnh táo để kéo phanh tay nữa cơ.
Em còn nghe nói có thể phanh bằng côn nữa cơ nhưng mà e chưa dc chỉ dạy nên chưa biết thế nào. Có cao nhân nào giải đáp vấn đề này cho e dc ko?

Dao Thanh Tung

Xe tải
ơ cái này em cũng thấy nhiều bác nói là làm được rồi đấy nhưng em chẳng dại thử.:))

billnantes

Xe container
cách này chỉ tổ phá xe thêm,tốt nhất cứ làm thêm 1 động tác nữa là đạp côn cụ nhé .

SU30MKV

Xe hơi
Theo hướng dẫn sử dụng xe của Hãng thì không có mục vào số mà không cần gắt (đạp) côn. Trên thực tế, vào số mà không ngắt côn có thể dẫn đến gẫy cần số, vỡ bánh răng... do vậy không nên tìm cách thử mà hậu quả là có thể sẽ mất tiền vô ích, thậm chí nguy hiểm đến tính mạng bản thân và của người khác.

Muon_biet

Xe cút kít
Vào số không cần cắt côn vẫn có thể làm được nhưng phải với những lái có kinh nghiệm và quen xe, gắn bó lâu dài với con xe của mình. Khi thực hiện động tác này phải có sự cảm nhận tốc độ thật chuẩn xác, chỉ cảm nhận sai một chút thôi là xe sẽ được nâng cấp hộp số mới ngay.

lanph2

Xe buýt
Khă năng cụ chủ hỏi để Ap dụng trong trường hợp khẩn cấp, mà không có cứu hộ. Trường hợp mất chân côn.
Vắn đe cụ nói em có nghe thợ chém là Vao được
Còn em tư vấn cụ
- nếu bắt buộc, thì nhờ đẩy đà Vào số 1 lò dò về gaâ
- còn khoảng cách xa, đừong đông nên gọi cứu hộ cho lành

WHITE TIGER

Xe container
Khă năng cụ chủ hỏi để Ap dụng trong trường hợp khẩn cấp, mà không có cứu hộ. Trường hợp mất chân côn.
Vắn đe cụ nói em có nghe thợ chém là Vao được
Còn em tư vấn cụ
- nếu bắt buộc, thì nhờ đẩy đà Vào số 1 lò dò về gaâ
- còn khoảng cách xa, đừong đông nên gọi cứu hộ cho lành
Vào thì vào được nhưng chỉ chạy cấp cứu khi mất côn thôi,có số sẽ vào khó có số vào dễ.Nhưng nó không phải để dùng thường xuyên vì có số vào dễ không sau,có số khó vào nó kêu khục 1 phát

Đối với các cụ hay giữ côn phanh thì lời khuyên khi ở dốc thì đừng có giữ chân côn liên tục nếu như xe dùng bi T

phucln

Xe hơi
Bác nào biết cách đi MT, sang số không cần dùng tay thì chỉ e với. Em đi với gấu, tay phải xử lý nhiều vấn đề lắm.

anhtho

Xe ngựa
Bác nào biết cách đi MT, sang số không cần dùng tay thì chỉ e với. Em đi với gấu, tay phải xử lý nhiều vấn đề lắm.
Cụ cứ vẽ, đi với gấu thì cần gì làm gì. Tưởng đi với mấy em chưn dài thì mới cần chứ.
Mà đi với mấy em đó, xe MT thì còn tranh thủ gạt tay ra để 'sang số', chứ AT thì có vẻ hơi thô !

Chỉnh sửa cuối:

Manoog

Xe hơi
Cụ chủ thớt chắc chưa ko thi sát hạch ly thuyết rồi

Big bus

Xe tải
Vào được các cụ ạ. Hồi trước em chạy xe tải 2,5t chở đầy hàng mà vẫn chạy không côn từ Thanh Hóa về đấy :)) ( ngày trước phụ tùng thay thế rất hiếm ). Khi vào số mà không ngắt côn sẽ rất dễ bị vỡ bánh răng số, vì vậy cụ không nên thử. Trường hợp bất đắc dĩ thì vào số 1 trước rồi vừa đẩy xe trôi vừa đề nổ, từ số 2 trở lên mới có thể chuyển số không côn. Khi chuyển số phải lựa theo tốc độ hoặc điều chỉnh ga cho đồng tốc rồi nhẹ nhàng chuyển số ( tì nhẹ cần số ở cửa số chờ khi đồng tốc nó mới vào được ).

P/S các cụ không nên thử thao tác này, chỉ dùng khi không còn cách xử lý nhé.

Chỉnh sửa cuối:

lanph2

Xe buýt
Hô hô, em mách cụ cách này - Cụ bắt Gấu cầm 2 tay, mỗi tay vào 1 cần số
- Cụ ra hiệu "ư" thì giật cần lên
- Cụ ra hiệu "a" thi giật cần xuống
Thế là cụ chỉ cần dùng chân điều tiết Côn - Phanh - Ga, chân nào cũng hoạt động hết, tay ko phải dùng.
Nhưng chú ý mở mắt khi lái xe đấy nhé. Cụ nào thấy hay thì volka cho em đi. Hi hi :))

huuhungmd

Xe hơi
Đang đi mà hỏng côn, ko khắc phục đc thì fai vào số ko côn chứ. Vào đc nhưng phải đúng tốc độ mới chuyển số