[Funland] Em hỏi cho đứa cháu nằm viện Nhi cả tháng nay mà không tìm ra bệnh

NguyenChum1219

Xe tăng
vậy ko tin bs thì mang về tự chữa cho nó khỏe :D
Là ko tin tay nghề bác sĩ cụ thể theo thực tế, chỉ có cụ mới mang về tự chữa, VN ko thiếu B.Sĩ, viện nào cũng có sĩ this sĩ that, tin phải có căn cứ chứ mù quáng là hóa mù thật.

Lạt

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thì thấy cụ ấy còm chuẩn, chỉ là cách nói hơi sóc óc tí thôi
Khi đã ko biết trông vào đâu thì cứ làm hết cách thôi bác ạ. Họ hàng cháu bé ở quê bảo chuyển viện mà bố mẹ bé cũng ko biết chuyển đi đâu. Nói chung ko giúp đc gì thì nên im lặng bác ạ! Em mà ko phải người lập thớt thì em cũng nghĩ thế nhưng em bỏ qua, ko “dạy dỗ” như vậy!

Lạt

[Tịch thu bằng lái]
Là ko tin tay nghề bác sĩ cụ thể theo thực tế, chỉ có cụ mới mang về tự chữa, VN ko thiếu B.Sĩ, viện nào cũng có sĩ this sĩ that, tin phải có căn cứ chứ mù quáng là hóa mù thật.
Chuẩn là sau mổ lần 1 bố mẹ bé kêu là sao con đau quá và bụng sưng thì bs bảo là ai cũng thế. Vậy mà hôm sau y tá phải gọi bs và cho mổ cấp cứu lần 2 đấy ạ.

NguyenChum1219

Xe tăng
K phải ngành y, nhưng theo cụ mô tả em cũng hiểu sơ sơ là Cháu bị viêm ruột thừa mổ lần 1, sau đó mổ lần 2 vì có dịch ổ bụng. Do sức khỏe yếu và môi trường trong BV khắc nhiệt, nên cháu bị Viêm phổi cần điều trị.
Cũng chưa hiểu cụ đưa lên đây làm gì, trong khi ở BV đều có sự can thiệp của BS. BS họ có chuyên môn chả hơn ai, cụ định khám online :)
Mấy năm trước, F1 nhà em bị sốt, tiêu chảy gần mười ngày, đã khám ở Xanhpon, BM, Nhi TW, cả 3 nơi đều chụp chiếu, lấy máu, nước tiểu, phân để xét nghiệm nhưng chẳng kết luận đc bệnh gì, uống thuốc BV kê cũng ko ăn thua, cuối cùng đc mách cho uống men của BV BM, em cho uống ngày thứ 3 khỏi luôn. Trước giờ ko thiếu trường hợp kết luận sai or ko tìm đc nguyên nhân và cứ để theo dõi mà ko cho chuyển viện, cuối cùng thành ra hậu quả nhưng các bs cũng chỉ rút kn thôi chứ có sao, mà có sao thì cũng ko khắc phục đc gì, thiệt vẫn là gđ bn.

xuantien_mobis

Xe lăn
Khi đã ko biết trông vào đâu thì cứ làm hết cách thôi bác ạ. Họ hàng cháu bé ở quê bảo chuyển viện mà bố mẹ bé cũng ko biết chuyển đi đâu. Nói chung ko giúp đc gì thì nên im lặng bác ạ! Em mà ko phải người lập thớt thì em cũng nghĩ thế nhưng em bỏ qua, ko “dạy dỗ” như vậy!
BV Nhi TW mà còn ko tin tưởng lại đi đẽo cày giữa đường à cụ? Bao nhiêu gợi ý trên này, cụ sẽ khuyên gia đình cháu theo ý kiến nào????? Hay là theo tất cả??? Việc cụ làm, tưởng giúp đc gia đình họ, nhưng kỳ thực, em thấy làm cho họ rối hơn thôi.

Chỉnh sửa cuối:

7vienngocrong

Xe tăng
BV Nhi TW mà còn ko tin tưởng lại đi đẽo cày giữa đường à cụ? Bao nhiêu gợi ý trên này, cụ sẽ khuyên gia đình cháu theo ý kiến nào????? Hay là theo tất cả??? Việc cụ làm, tưởng giúp đc gia đình họ, nhưng kỳ thực, em thấy làm cho họ rối hơn thôi.
Cũng k phải đẽo cày giữa đường. Cụ top đưa lên để xem nhà nào có trường hợp tương tự hay biết BS nào giỏi thì tư vấn hay mời BS đó khám thêm thôi. Như con bạn e chết 1 đứa vì SXH, mới đây đứa út bị sốt hôn mê nằm hồi sức tích cực 1 tháng. Nằm phòng đó ngày ngày chứng kiến vài đứa trẻ ra đi, con nó hôn mê cả tháng BS sợ ảnh hưởng não, BS hỏi tiền sử gia đình nó có đứa con chết vì SXH nên họ cũng lo lắng. Bạn e phải chạy vạy các BS đầu ngành của 2 bv NĐ trong này để cứu con nó. Thậm chí người nhà nó đi xem thầy ở quê xin bùa vô để cứu con, và lén lút đem lá bùa cột và thoa vào người nhóc con đang nằm bất tỉnh trong ICU. Phước chủ may thầy sao k biết, thèng nhỏ đỡ rồi hồi phục ngoạn mục mà k có di chứng ở não. Đương nhiên là nhờ công cứu chữa tận tụy của tập thể bác sĩ đầu ngành của 2bv Nhi Đồng nên khi con e bệnh đi viện e hỏi nó thông tin những BS giỏi mà nó biết, để phòng nếu lỡ con e cần thiết phải nhờ vả thì e nhờ nó quen biết gởi trước.

skype0211

Xe tăng
Tôi thì thấy cụ ấy còm chuẩn, chỉ là cách nói hơi sóc óc tí thôi
Em thì thấy ko chuẩn tí nào, ngay trong câu nói của cụ í đã mâu thuẫn, các bác sĩ ở đó chưa tìm ra bệnh thì mới cần đi hỏi tứ phương chứ, nếu ok thì ai mang đi hỏi làm gì.

Hỏi ở đây ko phải là dạy bác sĩ chữa bệnh như thế nào, vì đúng là bác sĩ có chuyên môn tất nhiên hơn chúng ta ko biết gì, nhưng tình hình bệnh diễn biến như vậy nên đi hỏi để tham khảo tìm phương án tốt nhất hoặc tìm cửa bác sĩ khác có thể xử lý ổn nhất.

Thêm nữa, chủ thớt có cái tâm tốt, lại bị cụ í sổ toẹt ra bảo rảnh quá, đúng là nói sóc óc cụ ạ.

xuantien_mobis

Xe lăn
Cũng k phải đẽo cày giữa đường. Cụ top đưa lên để xem nhà nào có trường hợp tương tự hay biết BS nào giỏi thì tư vấn hay mời BS đó khám thêm thôi. Như con bạn e chết 1 đứa vì SXH, mới đây đứa út bị sốt hôn mê nằm hồi sức tích cực 1 tháng. Nằm phòng đó ngày ngày chứng kiến vài đứa trẻ ra đi, con nó hôn mê cả tháng BS sợ ảnh hưởng não, BS hỏi tiền sử gia đình nó có đứa con chết vì SXH nên họ cũng lo lắng. Bạn e phải chạy vạy các BS đầu ngành của 2 bv NĐ trong này để cứu con nó. Thậm chí người nhà nó đi xem thầy ở quê xin bùa vô để cứu con, và lén lút đem lá bùa cột và thoa vào người nhóc con đang nằm bất tỉnh trong ICU. Phước chủ may thầy sao k biết, thèng nhỏ đỡ rồi hồi phục ngoạn mục mà k có di chứng ở não. Đương nhiên là nhờ công cứu chữa tận tụy của tập thể bác sĩ đầu ngành của 2bv Nhi Đồng nên khi con e bệnh đi viện e hỏi nó thông tin những BS giỏi mà nó biết, để phòng nếu lỡ con e cần thiết phải nhờ vả thì e nhờ nó quen biết gởi trước.
Nằm ở hồi sức tích cực là danh giới sinh/tử rồi cụ, người lớn hay trẻ em cũng vậy, việc ở khoa HSTC mỗi ngày có người ra đi cũng là chuyện thường tình, hiện nay KHKT phát triển, việc hội chẩn chuyên môn liên viện trong nước và quốc tế diễn ra thường xuyên, nên em cho rằng BS họ sẽ có các buổi hội chẩn chuyên môn thực tế cho từng trường hợp cụ thể, chứ đâu nhất thiết chuyển viện mới giải quyết được.

Chỉnh sửa cuối:

muitranhaibanh

Xe buýt
Giúp đuoc gì tốt nhất nhưng trong khả năng mình biết.đằng này không biết rồi lại lên diễn đàn để hỏi.có thể gặp được người biết bác sĩ này bác sĩ kia.liệu bao nhiêu í kiến thì không nhẽ đi tất.càng nhiều càng loạn.chứ nhi trung ương khoa dịch vụ là mọi thứ tốt nhất rồi.mong sao các bác sĩ hội chuẩn sớm tìm ra bệnh sớm cho cháu mau khỏi.chứ sự nhiệt tình kèm theo không biết gì cứ hỏi này nọ đôi khi không phải là đã tốt

Thanh.AeA

Xe máy
Người nhà cụ nay sao rồi , đã phát hiện ra bệnh gì chưa

8X va Anh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhvnxk.com
Có đứa bạn cùng lớp 2 với thằng nhà em nằm viện Nhi từ 23/8, mổ 2 lần, nằm viện mãi mà ko tìm ra bệnh vì vẫn cứ sốt. Hôm 23/8 nó ở trường thì bị đau bụng dữ dội, vào viện Nhi bác sĩ chẩn đoán là viêm ruột thừa, mổ cấp cứu. Mổ xong bụng cứ sưng to nên mấy hôm sau phải mổ lần 2 vì bụng còn nhiều dịch, mổ cấp cứu tiếp. Sau đó thì bụng đỡ sưng, đi lại được thì nó lại phai ở lại thêm 2 tuần tiêm kháng sinh vì chẩn đoán viêm phổi.
Nhưng từ hôm đó đến giờ nó cứ sốt, lúc thì 37-38, lúc lại 39 độ. Đã xét nghiệm máu, phân mà chưa tìm ra.
Nằm ở Nhi khoa dịch vụ rồi mà vẫn tiến triển chậm quá, có bác nào có kinh nghiệm gì có thể tư vấn thêm được không ạ? Bố mẹ nó bảo là không dám xin chuyển viện vì không biết đi đâu để tìm được ra bệnh. Hs cùng lớp con em thôi mà em cũng sốt ruột quá, chẳng biết làm thế nào để giúp nên lên đây hỏi xem có cách nào giúp ko ạ.
Em cảm ơn các bác!
Cụ cho e hỏi có phải cháu đang nằm quốc tế S ở nhi không?
Con lớn nhà em nằm từ vinmec, tâm anh, nhi quốc tế, xanh pôn, hông ngọc... thì e thấy bên Nhi nếu giỏi phải ở khoa thường ý cụ ạ. Bên quốc tế vận hành và bsi e thấy như viện tư thôi, ko giỏi các bệnh khó đâu.
con lớn nhà e nằm nằo cũng nằm viện 2,3 lần. Thằng bé vừa nằm 2 tháng. E nghĩ cụ cho sang xanh pôn hoặc Nhi thì khoa thường bsi mới giỏi. Còn xanh pôn có cái gọi là trung tâm kỹ thuật cao, cháu bé muốn nằm dịch vụ có thể nằm đó, nhưng bácsĩ điều trị và theo dõi mình đuơcj chỉ định bên các khoa nhi kia

Bachkim1368

Xe đạp
Có đứa bạn cùng lớp 2 với thằng nhà em nằm viện Nhi từ 23/8, mổ 2 lần, nằm viện mãi mà ko tìm ra bệnh vì vẫn cứ sốt. Hôm 23/8 nó ở trường thì bị đau bụng dữ dội, vào viện Nhi bác sĩ chẩn đoán là viêm ruột thừa, mổ cấp cứu. Mổ xong bụng cứ sưng to nên mấy hôm sau phải mổ lần 2 vì bụng còn nhiều dịch, mổ cấp cứu tiếp. Sau đó thì bụng đỡ sưng, đi lại được thì nó lại phai ở lại thêm 2 tuần tiêm kháng sinh vì chẩn đoán viêm phổi.
Nhưng từ hôm đó đến giờ nó cứ sốt, lúc thì 37-38, lúc lại 39 độ. Đã xét nghiệm máu, phân mà chưa tìm ra.
Nằm ở Nhi khoa dịch vụ rồi mà vẫn tiến triển chậm quá, có bác nào có kinh nghiệm gì có thể tư vấn thêm được không ạ? Bố mẹ nó bảo là không dám xin chuyển viện vì không biết đi đâu để tìm được ra bệnh. Hs cùng lớp con em thôi mà em cũng sốt ruột quá, chẳng biết làm thế nào để giúp nên lên đây hỏi xem có cách nào giúp ko ạ.
Em cảm ơn các bác!
Cụ có thể tư vấn phụ huynh hỏi về bên trung tâm tiềm năng con người xem là có vde gì không? E nghi liên quan phần âm.