[Funland] Em hỏi giá nhà chung cư 5-10 năm trước và bây giờ

coconvn

Xe buýt
Sao em thấy bạn em mới lấy căn bên Park Home thì phải giá 6 tỷ nhỉ. Giá tầm 5x rồi cụ.

Khu công viên CG nhà em nhé:
- Em mua đầu 2014 (sát đáy): giá 26
- sau vài năm nó lên tầm 31-32
- Năm 2018 rớt còn 28
- Năm ngoái năm nay lại lên 31-32-33 gì đó
Đấy là giá em tham khảo trong tòa nhà, thực tế thì em chưa bán nên k biết chính xác. Lúc em mua 26 thật nhưng em đắp vào thêm 5tr/m2 nữa để ở ạ (vì ox em kỹ tính giải tán hết đồ của CĐT và bóc hết sàn tường ra làm lại). Nói chung ngay từ đầu xác định ở cc là không lãi nên em cũng không quan tâm lắm chuyện mất giá.

Lái xe máy

Xe tăng
Thời Phú Mỹ Hưng đang bán, thì mặt bằng giá BĐS nói chung ở SG chỉ bằng 1/3 đến 1/2 ở HN.
Giá nhà chịu tác động của hạ tầng xung quanh mà cụ.
Đấy là 10 năm về trước, còn từ giờ đến 10 năm sau thì phương án nào là ổn nhất cho cặp vc trẻ 9x, tổng tiền mặt đang có là 2 tỉ , ko vay mượn được thêm ở đâu
1. Mua căn 2 tỉ
2. Vay 50% mua căn 4 tỉ
3. Gửi tiết kiệm và đi thuê cái nhà 10tr/ tháng đúng = tiền lãi, 10 năm sau mua lại đúng cái căn đang thuê
Phương án 3 thì hóa ra những người có 4 tỉ để mua nhà cho thuê lại dốt hơn người chỉ có 2 tỉ.
Nhà chung cư cho thuê chỉ là tận dụng khi nhàn rỗi (chưa sử dụng đến) chứ nếu k cần dùng đến thì bán rồi.

Patriots

Xe lăn
Khu Usilk có hoàn thiện hết trả nhà cho toàn bộ người mua ko ạ cụ? Tầm 2010 em thấy nó quảng cáo VTV1 suốt bản tin tải chính
101,102,103 và 105 thôi cụ, ba toà đầu giờ bán 17. Còn 106,7,8,9 đang làm hầm để mưa xuống thả cá trê

lowschool

Xe tải
Mỗi công trình đều được thiết kế, thi công với kỳ vọng tuổi thọ nhất định. Mấy động tác sơn đắp trang hoàng không làm tăng tuổi thọ của nó được.

Các chung cư ở VN em nghĩ là 50 năm, hình như nhà nước cũng quy định chỉ có 50 năm??? Cụ có thể nghĩ nó là 100 năm thì cũng được, có điều 50 hay 100 thì không thay đổi nguyên lý em nói, là nó sẽ vẫn xuống cấp theo thời gian.
cụ nghĩ sao về tuổi thọ của nhà đất, toà văn phòng? sau mấy chục năm thì nó có bị xuống cấp không? hay chỉ mỗi chung cư là bị xuống cấp cụ?

KoenigseggPigani

Xe tăng
Chung cư cơ bản nó chỉ là một tòa nhà, có niên hạn sử dụng. Ví dụ 50 năm, mình dùng 10 năm thì là mất 20% tuổi thọ của nó, hiểu đại khái là như vậy. Còn thực tế thì nhiều chi tiết hạ tầng theo thời gian sẽ bị xuống cấp, bảo dưỡng tốt thì chậm xuống cấp còn bảo dưỡng tồi thì nhanh hơn.
Nếu có quỹ bảo trì cc và sử dụng tốt thì cc nó sẽ như Timescity Royalcity ấy cụ, lúc nào cũng mới đẹp như lúc mới bàn giao, hỏng thì thay, xỉn thì sơn lại
E k bảo tuổi thọ vĩnh viễn nhưng nếu bảo trì tốt thì sẽ lâu dài tối thiểu 100 năm vẫn ở dc

casauking

Xe tăng
ấy cụ ơi, tầm 2014 mà mua liền kề Xuân Phương chắc 5-6 tỏi, giờ đang rao 17 tỏi kìa
Nói vậy khó lắm bác. Làng việt kiều 2014 căn 250 rẻ nhất có tầm 12t thì giờ hơn 40t bác.
Các khu khác như dương nội hay gele thậm chí 2016 2017 mua thì giờ cũng đã x3 rồi.

Dang Khang

Xe buýt
Mình ở SG, 2008 bán C/C ở nội đô ra mua đất ở quận ven xây nhà. Bây giờ mảnh đất có giá trị gấp mấy chục lần căn C/C cũ vì lúc đó ai cũng nghĩ chỉ nội đô mới có giá, ra quận ven là ko ai thích cả vì lúc ấy nó như nhà quê ý. Đúng là may hơn khôn vì mình gốc nông dân thích đất rộng để trồng trọt chăn nuôi chứ cũng ko nghĩ đầu tư kinh doanh gì.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tòa chung cư Pacifi chỗ Lý Thường Kiệt, chắc phải tầm 22- 23 năm này rồi chứ ít gì, mà giờ nhìn nó mới đến mức có thể nói là tất cả các chung cư mới, cao cấp hay thấp cấp của Hà Nôi, xây sau nó cả chục năm đều kém xa dăm bảy bậc.
Nói thì bẩu phân biệt này nọ, nhưng đúng là khu nhà giàu nó vẫn đâu ra đấy ạ.

Chung cư cơ bản nó chỉ là một tòa nhà, có niên hạn sử dụng. Ví dụ 50 năm, mình dùng 10 năm thì là mất 20% tuổi thọ của nó, hiểu đại khái là như vậy. Còn thực tế thì nhiều chi tiết hạ tầng theo thời gian sẽ bị xuống cấp, bảo dưỡng tốt thì chậm xuống cấp còn bảo dưỡng tồi thì nhanh hơn.
cụ nghĩ sao về tuổi thọ của nhà đất, toà văn phòng? sau mấy chục năm thì nó có bị xuống cấp không? hay chỉ mỗi chung cư là bị xuống cấp cụ?
Nếu có quỹ bảo trì cc và sử dụng tốt thì cc nó sẽ như Timescity Royalcity ấy cụ, lúc nào cũng mới đẹp như lúc mới bàn giao, hỏng thì thay, xỉn thì sơn lại
E k bảo tuổi thọ vĩnh viễn nhưng nếu bảo trì tốt thì sẽ lâu dài tối thiểu 100 năm vẫn ở dc

veno

Xe tải
Ví dụ như chung cư Dương Nội, vài năm trước em thấy giá rao thấp nhất chỉ 1,15tỉ cho căn 86m, còn nay thì toàn thấy rao 1.7-1.8 tỉ cả rồi.

Vietex

Xe điện
Mỗi công trình đều được thiết kế, thi công với kỳ vọng tuổi thọ nhất định. Mấy động tác sơn đắp trang hoàng không làm tăng tuổi thọ của nó được.

Các chung cư ở VN em nghĩ là 50 năm, hình như nhà nước cũng quy định chỉ có 50 năm??? Cụ có thể nghĩ nó là 100 năm thì cũng được, có điều 50 hay 100 thì không thay đổi nguyên lý em nói, là nó sẽ vẫn xuống cấp theo thời gian.
Nhà nước có quy định rõ ràng để làm tiêu chuẩn thiết kế, thi công rồi. Chứ k phải phán đoán chủ quan đâu cụ.
SmartSelect_20220827-053028_Samsung Internet.jpg

XSim

Xe container
Nhà đất hay văn phòng cũng vậy mà cụ, đều bị xuống cấp theo thời gian.

thongnv

Xe điện
Em mua 987 tam trinh năm 2017 giá 15,5
Giờ giá 28 :D

Asura

Xe tăng
Nhà nước có quy định rõ ràng để làm tiêu chuẩn thiết kế, thi công rồi. Chứ k phải phán đoán chủ quan đâu cụ.
SmartSelect_20220827-053028_Samsung Internet.jpg
Em xin bổ sung thêm vì bên em mới có tài liệu chuẩn bị họp Ban quản trị và cư dân. Sau 100 năm, Chính quyền sẽ đánh giá lại chất lượng toà nhà. Nếu vẫn ngon lành thì cứ thế gia hạn tiếp, xây tốt thì vài trăm năm như tháp Eiffel là thường. Do đó, việc lựa chọn chủ đầu tư có chất lượng và uy tín xây dựng rất quan trọng khi mua chung cư. Cá nhân em khi mua CC ko bao giờ xem xét đến CC mà chủ đầu tư chỉ làm duy nhất 1 lần và ko phải là nhà phát triển BDS chuyên nghiệp.

Ngoài ra, giá trị CC còn nằm ở cam kết khi bán của Chủ ĐT về vận hành, bảo trì phần cơ sở hạ tầng nào và Quỹ bảo trì đã tính vào giá bán từng toà. Như chỗ em, đường giao thông, vỉa hè, cây xanh, hành lang, nhà sinh hoạt cộng đồng, sơn phủ mặt ngoài và vệ sinh kính là chủ đầu tư làm ( hỏng chỗ nào thay mới chỗ đó). Quỹ bảo trì của cư dân đen gửi Bank, 10 năm qua làm các hạng mục như thay cáp và phanh thang máy, điều hoà hành lang một số tầng, nâng cấp nội thất Sảnh chờ và Lounge Bar, nâng cấp cửa kính tự động và nhận diện gương mặt, lắp hệ thống karaoke máy chiếu, bóng bàn ở nhà sinh hoạt cộng đồng....Tất cả đều dùng tiền lãi từ Quỹ bảo trì, chưa phải đụng đến Quỹ. Phần này ko nhỏ đâu nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Lyquangdieu1

Xe tăng
Khu công viên CG nhà em nhé:
- Em mua đầu 2014 (sát đáy): giá 26
- sau vài năm nó lên tầm 31-32
- Năm 2018 rớt còn 28
- Năm ngoái năm nay lại lên 31-32-33 gì đó
Đấy là giá em tham khảo trong tòa nhà, thực tế thì em chưa bán nên k biết chính xác. Lúc em mua 26 thật nhưng em đắp vào thêm 5tr/m2 nữa để ở ạ (vì ox em kỹ tính giải tán hết đồ của CĐT và bóc hết sàn tường ra làm lại). Nói chung ngay từ đầu xác định ở cc là không lãi nên em cũng không quan tâm lắm chuyện mất giá.
Đồng ý, nếu quan tâm lãi thì ít ai mua cc.
Cc dẫu sao vẫn sống tốt hơn ngõ cùng giá tiền

casauking

Xe tăng
Em xin bổ sung thêm vì bên em mới có tài liệu chuẩn bị họp Ban quản trị và cư dân. Sau 100 năm, Chính quyền sẽ đánh giá lại chất lượng toà nhà. Nếu vẫn ngon lành thì cứ thế gia hạn tiếp, xây tốt thì vài trăm năm như tháp Eiffel là thường. Do đó, việc lựa chọn chủ đầu tư có chất lượng và uy tín xây dựng rất quan trọng khi mua chung cư. Cá nhân em khi mua CC ko bao giờ xem xét đến CC mà chủ đầu tư chỉ làm duy nhất 1 lần và ko phải là nhà phát triển BDS chuyên nghiệp.

Ngoài ra, giá trị CC còn nằm ở cam kết khi bán của Chủ ĐT về vận hành, bảo trì phần cơ sở hạ tầng nào và Quỹ bảo trì đã tính vào giá bán từng toà. Như chỗ em, đường giao thông, vỉa hè, cây xanh, hành lang, nhà sinh hoạt cộng đồng, sơn phủ mặt ngoài và vệ sinh kính là chủ đầu tư làm ( hỏng chỗ nào thay mới chỗ đó). Quỹ bảo trì của cư dân đen gửi Bank, 10 năm qua làm các hạng mục như thay cáp và phanh thang máy, điều hoà hành lang một số tầng, nâng cấp nội thất Sảnh chờ và Lounge Bar, nâng cấp cửa kính tự động và nhận diện gương mặt, lắp hệ thống karaoke máy chiếu, bóng bàn ở nhà sinh hoạt cộng đồng....Tất cả đều dùng tiền lãi từ Quỹ bảo trì, chưa phải đụng đến Quỹ. Phần này ko nhỏ đâu nhé.
Bác đem so sánh công trình ở pháp với vn rồi nghĩ nó tương đương chất lượng thì em cũng ạ bác. Chủ đầu tư khác nhau, thời tiết khác nhau thì làm sao mà so được. Thời tiết ở vn cực kì khắc nghiệt nên các công trình xuống cấp rất nhanh chứ đâu có được như ở châu âu mà bác so làm gì.
Mà em nói thật, chả đến trăm năm nữa, 50 năm nữa anh vin có còn tồn tại không cũng chả ai biết chứ đừng nói 100 năm. Nhìn gương thằng evergrande bên tàu là rõ, nó mà cần thì nó cho bay màu phút mốt à. Thế nên chẳng có gì đảm bảo được cho câu chuyện 50 năm nữa sẽ thế nào chứ đừng nói đến câu chuyện trăm năm ở đây.