[Funland] Em hỏi giá nhà chung cư 5-10 năm trước và bây giờ

Koka2015

Xe tăng
Nghĩ thì đơn giản nhưng vất lắm đó bác ơi. Các vấn đề thấm nứt mốc, điện nước ở 1 thời gian nó mới lộ ra. Muốn triệt để thì phải đập tất đi làm lại chứ nếu chỉ sửa mỗi chỗ đó thì đến lúc bịt chỗ này nó lại lan ra chỗ khác rất mệt mỏi. Mà muốn sửa lại cả căn cũng ko phải đơn giản chút nào: tốn thời gian, tiền bạc và ảnh hưởng các nhà khác nữa, chủ nhà thì ko có nhà ở, phải dọn qua ở chỗ khác 1 thời gian.
Đập phần hoàn thiện đi sửa lại chắc chắn rẻ hơn nhiều lần đập cả tòa chung cư đi xây mới. Ko lẽ chỉ vì phần hoàn thiện hỏng phải đập cả tòa nhà đi?

XSim

Xe container
Đập phần hoàn thiện đi sửa lại chắc chắn rẻ hơn nhiều lần đập cả tòa chung cư đi xây mới. Ko lẽ chỉ vì phần hoàn thiện hỏng phải đập cả tòa nhà đi?
Nói thì nó vô cùng lắm, giống như ô tô cụ nói chỉ cần khung còn ngon là vẫn đi được. Thực tế nhiều xe sx 30-40 năm vẫn đang chạy được. Tuy nhiên, giá trị xe sau 20 năm là về mức sắt vụn rồi. Mấy nhà tập thể cũ ở HN bây giờ, cho ở thì cũng ở thêm cả chục năm được nữa nhưng giá trị của cái khung nhà chắc về 0 từ lâu rồi.

Koka2015

Xe tăng
Nói thì nó vô cùng lắm, giống như ô tô cụ nói chỉ cần khung còn ngon là vẫn đi được. Thực tế nhiều xe sx 30-40 năm vẫn đang chạy được. Tuy nhiên, giá trị xe sau 20 năm là về mức sắt vụn rồi. Mấy nhà tập thể cũ ở HN bây giờ, cho ở thì cũng ở thêm cả chục năm được nữa nhưng giá trị của cái khung nhà chắc về 0 từ lâu rồi.
Cụ so sánh khập khiễng quá, cái xe nó chạy nên phần chính của xe là động cơ, chung cư bản thân tên là bất động sản, nằm bất động, phần khung nhà là phần chính, cụ cũng đừng lôi nhà tập thể cũ vào, vì công nghệ, vật liệu cũ nên bị lún sụt, hư hỏng, khác với chung cư.

luanmaithanh

Xe hơi
Website
mocdeli.vn
Khu nhà em ở Tây Nam Linh Đàm, lúc mua 2016 là 23tr/m. Giờ giá thị trường loanh quanh 28tr. Mà tiền mất giá thế này thì chắc là lỗ ạ

van000

Xe hơi
Thế cụ đã mua được cái nhà tập thể cũ 20.30 năm nào với giá 0 đồng chưa.

XSim

Xe container
Thế cụ đã mua được cái nhà tập thể cũ 20.30 năm nào với giá 0 đồng chưa.
Cụ xem lại mô hình giá em đã viết ở đây nhé

Em chém tí về lý thuyết nhé:

Nhà dù là đất hay chung cư thì nó gồm hai phần phần đất D và phần nhà xây trên đó N. Với nhà riêng thì các cụ có D và N riêng, còn với chung cư thì D và N thì là một dạng cổ phần trong một tòa nhà, tòa này thì có D và N riêng biệt.

Nhà riêng ở thành phố thường phần N có giá trị nhỏ so với D trong khi chung cư thì phần N thường lớn hơn D.

Theo thời gian thì D lên xuống theo mặt bằng chung, với VN thì xu thế vẫn là tăng (cái này nhiều cụ phản đối, em tạm để vậy). Còn N thì là công trình sẽ xuống cấp (khấu hao) theo thời gian, đơn giản coi như N giảm tuyến tính trong 50 năm cho đến khi về 0.

Do chung cư có phần N lớn nên khi N giảm sẽ phản ánh nhiều hơn vào giá trị chung cư, làm nhiều cụ tưởng là chung cư sẽ luôn mất giá theo thời gian. Tuy nhiên, dù mất giá N thì cc vẫn còn nguyên vẹn D, do đó có mất giá hết N = 0 thì cc vẫn còn D, với nhiều cc thì D này cũng có giá đấy, vd nhiều cc cũ chỉ có 10 tầng, vị trí đất cc đấy giá thị trường là 300tr m2 thì phần D của căn hộ cũng phải 30tr m2 rồi. Các cụ kỳ vọng giá căn hộ đó < 30tr m2 thì khó đấy.

Các căn cc cũ có N tương đối nhỏ so với D vì:
+ giá D lên cao
+ giá N bị khấu hao theo thời gian
Lúc đó căn hộ cc cũ lại có tương quan D/N như nhà đất, lúc đó nó sẽ lên xuống như nhà đất thôi.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

tomato08

Xe đạp
tôi thì nghĩ thời đại internet nên đứa nào có chí thì học online cũng vẫn giỏi, nhất là tiếng anh học trên mạng còn hơn khối thầy cô, đặc biệt là phát âm
Đúng là internet thay đổi tất cả. Em làm it. Biên chế lương 4tr. Thưởng các thứ 1 năm được khoảng 70-80tr từ ngân sách. :v đói há mồm. Nên ngoài giờ cày thêm ngoài. Thu nhập gấp mười mấy lần. Mặc dù tiếng anh bập bẹ ko bằng học sinh cấp 3 nhưng giờ có google dịch. Riêng con em giờ chả ép gì cho áp lực. ko bao giờ phải lo học thêm triền miên nhồi nhét. Cứ thoải mái bắn bi thả diều đấy mới là tuổi thơ đáng nhớ. Còn riêng việc thích học thì giờ mua ngay cho cái chung cư mẹ con nó vào học ngay

taychoi2403

Xe tải
Nhà em mua chung cư học viện hậu cần Long Biên năm 2013 giá 13.5. Bây h thấy đang giao dịch giá 23-25.

Jumping up

Xe tải
Em mua chung cư cách đây 7 năm giờ bán nguyên giá tính ra lỗ nặng nhỉ ?

Trs2020

Xe buýt
Ít người mua chung cư để chờ giá lên, chủ yếu để ở hoặc cho thuê là cùng.