[Funland] Em hối hận vì ngày xưa ko chịu học tiếng Anh

thằng nhà quê

Xe điện
e giờ già, dốt đặt TA
e thích + nễ những người lưu loát TA
e đặt ''mục tiêu'' cho cu con, con hãy học tốt TA để dẫn ba-mẹ đi du lịch tự túc nước ngoài - hi hi

ngoctu2109

Xe tăng
E hơn cụ mấy niên, cũng tình trạng tương tự ngày xưa lười học và bây giờ muốn học mà vẫn loay hoay ... Nếu TA tốt chắc đã có nhiều cơ hội hơn, nghĩ ló chán.

cowboy1982

Xe buýt
Học tiếng anh thì chưa bao giờ là muộn cả nhá

langtoilangtoi

Xe điện
Ngày e còn bé khi học mới lớp 2,mấy anh em nhà e đã đc ông nội dạy tiếng Anh.ông nội em biết tiếng Anh,Pháp,Trung,Hán Nôm.lên lớp 3 thì đc học tiếng anh ở trường
Vì e mải chơi,lười học sợ học nên cứ đến giờ học là e hết đi ái đi ị rồi đi uống nước....đủ các lý do để trì hoãn việc học :D
Khi lớn hơn chút rồi đc đầu tư học hành hơn chúng bạn,gia sư kèm tại nhà,đến nhà cô giáo học thêm...nhưng e toàn học kiểu chống đối
Lên đến đại học thì e mới học nghiêm túc đc hơn chút nhưng vẫn suy nghĩ cốt yếu lấy cái bằng để đi làm
Và rồi sau này khi ra đời thì e mới thấy thấm thía tai hại cái sự lười học của mình.anh em trog nhà cũng đc ăn học đc học như mình thì giờ toàn làm vị trí nọ kia lương 30-40tr/1 tháng.mình thì sau khi ra khỏi cơ quan NN là chầy chật kiếm đồng tiền bằng mồ hôi công sức.đi ra nước ngoài mấy lần toàn ú ớ khi giao tiếp,mua bán cái cũng phải dùng cái máy tính để trao đổi.giờ kiếm đc cái công việc đúng sở thích chuyên môn thì họ lại đòi hỏi kèm theo tiếng anh
Năm nay em 36 tuổi rồi,giờ đi học lại tiếng anh liệu còn kịp ko các cụ ?
36 thì còn quá trẻ, cụ cứ kiên trì thì 40 cụ thạo tiếng Anh rồi. Giờ bắt đầu là rất chuẩn, vì cụ ko học cụ vẫn sẽ đến 40 tuổi và ko có tiêng Anh.

Hien do

Xe tăng
Ngày e còn bé khi học mới lớp 2,mấy anh em nhà e đã đc ông nội dạy tiếng Anh.ông nội em biết tiếng Anh,Pháp,Trung,Hán Nôm.lên lớp 3 thì đc học tiếng anh ở trường
Vì e mải chơi,lười học sợ học nên cứ đến giờ học là e hết đi ái đi ị rồi đi uống nước....đủ các lý do để trì hoãn việc học :D
Khi lớn hơn chút rồi đc đầu tư học hành hơn chúng bạn,gia sư kèm tại nhà,đến nhà cô giáo học thêm...nhưng e toàn học kiểu chống đối
Lên đến đại học thì e mới học nghiêm túc đc hơn chút nhưng vẫn suy nghĩ cốt yếu lấy cái bằng để đi làm
Và rồi sau này khi ra đời thì e mới thấy thấm thía tai hại cái sự lười học của mình.anh em trog nhà cũng đc ăn học đc học như mình thì giờ toàn làm vị trí nọ kia lương 30-40tr/1 tháng.mình thì sau khi ra khỏi cơ quan NN là chầy chật kiếm đồng tiền bằng mồ hôi công sức.đi ra nước ngoài mấy lần toàn ú ớ khi giao tiếp,mua bán cái cũng phải dùng cái máy tính để trao đổi.giờ kiếm đc cái công việc đúng sở thích chuyên môn thì họ lại đòi hỏi kèm theo tiếng anh
Cụ tìm trên Youtube, vừa nghe, vừa nói luôn. Nhanh vào, luyện đọc thì xem phim phụ đề tiếng anh, dễ nhớ mẫu câu. Có nhiều kênh hay lắm, dễ hiểu vô cùng.
Nhưng em thấy tiếng Việt hơi bị hay, ngôn ngữ thôi mà cụ.

cowboy1982

Xe buýt
Học tiếng anh mà k kiên trì hoặc k có niềm đam mê thì k học nổi đâu.
Trước đây cháu cũng lười học lắm, cũng chỉ biết nói mấy câu..hello, how are you, im fine thanks....và nhớ đc công thức 12 thì, 8 thành phần chính trong câu.. thế rồi đến khi có cơ hội xuất ngoại mới lao vào học. Học liên tục cả ngày cả đêm trong vòng 6 tháng thấy cũng tự tin lên 1 chút. Vậy mà ra xứ người thì cũng chả khác gì bò đội nón... Mình nói với người bản địa thì họ cười, Họ nói với mình thì mình cũng cười vì thực tế chả hiểu họ nói gì luôn... Nhưng cháu rất kiên trì... rồi gần 1 năm sau thấy tự tin hẳn, đi ăn đi uống đi chơi, nói chuyện về gái về bóng đá như thần..nhưng đôi khi vào bệnh viện hay ra toà án chả hiểu họ nói gì??? kaka..
À học tiếng anh cũng có cái lợi là xem phim Mỹ k cần phụ đề tiếng Việt cũng hiểu đc.

cowboy1982

Xe buýt
Đây là link chuẩn dành cho người mới học đây ạ..

doping113

Xe tải
tôi học đi học lại E, nhớ quên, quên nhớ. Không bao giờ là muộn khi có mục tiêu rõ, gần, thiết thực.
Vd: đặt mục tiêu nói hay hay để tán dóc với các em tây, hay xem phim không cần phụ đề...
cao hơn thì đọc báo, làm việc, kinh doanh

thichxeoto

Xe điện
Em trên núi chỉ dùng "chi bâu" thôi

Loinhan

Xe máy
Cụ chủ mới có 36t đâu được coi là già. Ngoại ngữ nhiều khi không chỉ phục vụ cho công việc, không có nó muốn đi nhiều nơi cũng mệt phết đấy ah!

114hangbong

Xe lăn
Học tốt cụ ạ. Ngày xưa em làm việc trong cơ quan có phiên dịch vì các Sếp người Nhật không biết tiếng Anh, dùng tiếng Nhật. Đến khi muốn chuyển chỗ khác làm cho gần nhà thì cứ tối tối khi 3 bố con nó lăn ra ngủ em mới lọ mọ bật máy tính lên học tiếng Anh lại từ đầu. Nhưng phải học theo trọng tâm, ví dụ nghề nghiệp mình thì học từ chuyên ngành, câu cú hay dùng, ghi chú bản vẽ, bảng tính bằng tiếng Anh... giao tiếp trôi chảy tý làm hàng nữa. Lúc ý em cũng gần 40 rôi cụ ạ, :(

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Học xong; đến chỗ định tuyển mình ấy họ bẩu về chuyên môn anh rất phù hợp; tiếng Anh của anh thế cũng đáp ứng được nhiêu cầu chuyên môn. Nhưng vị trí này cần giao tiếp với nhiều đối tác Tàu, mà Tàu họ không giỏi tiếng Anh lắm.
Chúng tôi tiếc cái chuyên môn và tiếng Anh của anh lắm, nhưng giá anh biết tiếng Trung, chỉ cần sơ sơ thôi thì chúng tôi nhận ngay, chứ giờ thì chúng tôi đành xin lỗi.

Về lại lập thớt và đi tìm lớp để học tiêng Trung.

Học có bao giờ thừa
Học có bao giờ muộn đâu
Bọn tàu nói tiếng anh kém
Rất hiếm nói tiếng anh ngon
Nhưng mà wc giờ có ai hỗ trợ dịch thuật tạm ổn, đủ dùng

No Fear

Xe điện
Tầm năm 2006 em dặn thằng em trai học đại học bình thường cũng được nhưng nhất định phải học giỏi tiếng Anh và bây giờ thì tiếng Anh của nó hơn hẳn em nhiều lần và công việc cũng tốt hơn hẳn.

caphale_89

Xe tải
Sự học là mãi mãi, học cho mình và làm gương cho con cháu

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Học lúc nào cũng là kịp hết. Học ngoại ngữ chỉ cần kiên trì.

traimeo

Xe buýt
Học đi cụ thằng bạn em dân kỹ thuật nó dạy thêm mỗi cuối tuần cho các cháu tiếng anh cũng kiếm 40 củ 1 tháng. Các cháu muốn ôn nói cấp tốc đi thi nói IELTS nó lấy 1 củ 1 giờ. Ngon choét cụ ơi.

Nelsonvn

Xe máy
Vài ý kiến với bác như sau:
1. TA không phải là ngôn ngữ khó học. Tuy nhiên nếu bác có ý định học thì phải đầu tư thời gian (văn ôn võ luyện) và tiền bạc (thuê thầy) và phải nghiêm túc với việc học.
2. Nên thuê gia sư (thuê sinh viên khoa tiếng Anh cho rẻ), vì nếu tự học sẽ cảm thấy như đang bơi giữa biển, nếu gặp một vật cản thì ko biết xử lý ntn, như vậy rất dễ nản. Học với thầy cũng như đang bơi giữa biển, nhưng nếu có vật cản thì thầy sẽ hướng dẫn.
3. Ban đầu mới học thì rất khó khăn nên đừng suy nghĩ nhiều kiểu "tại sao lại như vậy", tại sao TV vậy mà TA lại vậy.... Học đến 1 lúc đủ nhiều thì sẽ hiểu tại sao như vậy. Nên ban đầu thì cứ theo thầy như 1 con vẹt. Sau khi đã thành thục rồi thì mọi thứ dễ dàng hơn.
4. Có nhiều trường phái học TA: từ vựng, nghe nói, ngữ pháp. TA là tổng của tất cả những thứ đó nên nếu muốn giỏi TA thì phải học tất cả những thứ đó. Ko phải học ngữ pháp là không tốt. Tuy nhiên, tùy vào sở thích mà bác chọn cái nào học trước để có động lực.
Từ vựng (từ mới) cũng vậy, có nhiều trường phái học từ vựng: người học tất cả những từ mình thấy, có người chỉ học những chủ điểm mình quan tâm, có người chỉ học những từ "độc". Nếu như bản thân thích học mọi thứ, thì học mọi thứ thầy dạy. Nếu bản thân thích chủ đề, ví dụ tiếng Anh về gia đình, về màu sắc, về phương tiện giao thông... mở rộng ra là TA về ngành xây dựng, TA về ngành du lịch, TA thương mại... thì nói thẳng luôn với thầy là dạy những chủ đề mình thích trước.
5. Đọc tài liệu tiếng Anh. Bữa nay việc học TA dễ hơn nhiều do có nhiều phương tiện hỗ trợ. Nếu bác quan tâm tới chủ đề nào đó (như vậy làm cho việc học của mình hứng thú hơn) thì lên mạng tìm tài liệu đọc. Nếu không biết tiếng Anh là gì thì dùng Google dịch. Ví dụ bác muốn đọc về sản xuất nhựa thì đánh từ "máy ép nhựa" lên GG dịch, nó sẽ cho kết quả là "plastic injection machine". Sau đó bác copy từ TA đó lên GG, nó sẽ hiện tài liệu lên. Bác mở ra 1 trang và đọc. Mới đầu thì đọc 1 đoạn thôi và làm ngược lại. Nghĩa là copy đoạn TA đó dán lên GG dịch, nó sẽ dịch ra TV cho bác. Bác đọc TA, không hiểu thì nhìn qua bản dịch xem nghĩa là gì. Và trong đoạn đó, chọn khoảng 10 từ bác thích nhất và học thuộc nghĩa. Cứ như vậy, từ từ thì vốn từ vựng sẽ tăng lên. Muốn nghe phát âm thì bấm vào cái loa, nó sẽ đọc cho bác.

Học không bao giờ là muộn, chỉ cần kiên trì, sau 1-2 năm bác sẽ thấy TA dễ như ăn cháo nguội :D. Chúc bác thành công. Good luck.
P/s: tiếng Anh có TA giọng Mỹ, Canada, Anh, Úc, Ấn, Singapore giống như tiếng Việt có giọng HN, Bắc Ninh, Nghệ An, Huế, Phú Yên, Sài Gòn nên giọng nào cũng là chuẩn tiếng Anh. Nếu bác phát âm đúng hoặc gần đúng thì họ sẽ hiểu. Kiểu "one you one dolla, two you, two dolla. You OK, you go. You no OK, you no go" thì vẫn biết là thằng 1 đô, 2 thằng 2 đô, đồng ý thì đi, ko thì thôi mà không cần phải dài dòng 'It will cost you one dollar each. Therefore, two people will be two dollars. If you agree with my offer, we will go. If not, it's fine for me, too.

vihali

Xe container
Em dự là 3 năm nữa sẽ không cần học ngoại ngữ nữa đâu. Vì:
Các công cụ phiên dịch đã hoàn thiện. Các cụ chỉ cần lắp thiết bị của Apple, Xiaomi, ... vào tai và nó sẽ tự nhận diện ngôn ngữ và dịch cho các cụ sang tiếng Việt. Đồng thời khi cần diễn đạt cụ chọn ngôn ngữ đầu ra và máy sẽ dịch sang và phát âm cho đối tác.
Tuy nhiên nếu cảm thấy học còn vào thì ngày nhập mấy chữ vào đầu cũng là điều nên làm.
Lúc nào cũng phải kè kè thiết bị thế thì khổ. Mà cuộc sống đâu chỉ mỗi phiên dịch trực tiếp thế, nó còn là đọc sách báo, xem phim ảnh, hay như nói chuyện với vài người ở quán bar ầm ĩ thì đố app nào dịch được. App chỉ giúp ích 1 vài tình huống chữa cháy chứ học ngoại ngữ còn là học văn hoá.