[Funland] Em hỏi tiêu chuẩn, thủ tục cách lý tại nhà đối với người nhập cảnh.

jazzzzz

Xe lăn
Chào CCCM,
Em có ông khách từ Nhật về Việt Nam trong mấy ngày tới nhờ hỏi thủ tục cách ly tại nhà theo quy định.
Ông ấy đã tiêm đủ 2 liều VC, đã có tạm trú tại Việt Nam, về nước thăm gia đình giờ quay lại.
Em đã lên phường, y tế, công an để hỏi nhưng họ chỉ đưa cái Công văn của BYT quy định người nhập cảnh cần theo cách ly tại nhà (nơi cư trú, ks, ký túc…) ít nhất 3 ngày và không hướng dẫn gì thêm.
Khách của em đang lo lắng là sang Việt Nam lại yêu cầu cách ly tại Khách sạn. (Tháng trước bạn ông ấy phải ở KS 7 ngày). Mà đội này rất rõ ràng, nếu quy định cách ly tập trung họ sẵn sàng nhưng cho phép cách ly tại nhà mà bắt ra KS là k chịu.
Cụ, mợ nào biết được thủ tục hoặc có kinh nghiệm về việc này chỉ giúp em: chủ cho thuê nhà hay công ty có phải chuẩn bị giấy tờ gì không? Nếu bị yêu cầu cách ly tại KSan trong khi đã có nơi ở thì xử lý thế nào?
Bạn Jochi Daigaku nếu có kinh nghiệm về vấn đề này giúp mình nhé.
Cám ơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

f1_hn

Xe container
Bạn e vừa bay ở Sing về theo dạng chuyến bay thương maij thì dc yc cách ly tại nhà 3 ngày...báo lên phường thông tin thì pải

Bạn e vừa bay ở Sing về theo dạng chuyến bay thương maij thì dc yc cách ly tại nhà 3 ngày...báo lên phường thông tin thì pải
Xuống máy bay, nhập cảnh rồi đi tiếp về tỉnh khác (bằng máy bay hoặc xe nhà) thì có trở ngại gì không cụ nhỉ?

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
CỤ phải hỏi bên bán vé MB ý, họ bán cho nhiều khách nên biết rất rõ

Giodong2

Xe buýt
Thằng em vừa từ Pháp về.
Cách li tại khách sạn 3 ngày (có trong vé máy bay), sau đó đi taxi ksan về nhà thôi.
Em cho cách li thêm 3 ngày nữa cho chắc. Địa phương cũng chẳng thấy hỏi han hay yêu cầu khai báo gì.

Babo Hagai

Xe tải
Nhập cảnh, test nhanh ở sân bay, sau đó ai về nhà nấy cụ ạ, tự giác nghiêm túc cách ly 3 ngày, thực hiện tự quản lý sức khoẻ 11 ngày kế tiếp, đơn giản mà cụ.

jazzzzz

Xe lăn
Thằng em vừa từ Pháp về.
Cách li tại khách sạn 3 ngày (có trong vé máy bay), sau đó đi taxi ksan về nhà thôi.
Em cho cách li thêm 3 ngày nữa cho chắc. Địa phương cũng chẳng thấy hỏi han hay yêu cầu khai báo gì.
Cái này là y tế yêu cầu hay tự nguyện ạh. Khách của em không muốn ở KS, họ muốn cách ly tại nhà em quy định.

Hieumos

Xe container
Nhập cảnh về Hà Nội thì cụ đọc công văn này.

Nhập cảnh về TP Hồ Chí Minh thì theo công văn này:

vừa đi vừa láii

Xe container
Em nghĩ cụ lên phường đăng ký tạm trú tạm vắng cho người nước ngoài. Nhân tiện hỏi thêm thủ tục, lỡ có chuyện gì cũng không ngại

jazzzzz

Xe lăn
Em nghĩ cụ lên phường đăng ký tạm trú tạm vắng cho người nước ngoài. Nhân tiện hỏi thêm thủ tục, lỡ có chuyện gì cũng không ngại
Dạ cái này em làm từ trước rồi, họ có thẻ cư trú, khi về nước em đã khai báo, hôm nào sang em lại làm.

f1_hn

Xe container
Xuống máy bay, nhập cảnh rồi đi tiếp về tỉnh khác (bằng máy bay hoặc xe nhà) thì có trở ngại gì không cụ nhỉ?
Tỉnh thì cần xem lại qui định của địa phương cụ ah...bạn e là về HN

Hieumos

Xe container
Cái của HN nội dung như CV của BYT ạh.
Em cũng thường xuyên theo dõi thủ tục để nhập cảnh từ Nhật Bản sang Việt Nam cho sếp công ty em.

Theo thông tin em nắm được, mở cửa chuyến bay thương mại là chỉ đối với người Việt Nam ở nước ngoài. Đối với người nước ngoài vào Việt Nam, vẫn cần phải xin công văn chấp thuận nhập cảnh từ Cục QLXNC. Trong công văn này thì đã phải nêu rõ các phương án đưa khách nước ngoài từ sân bay về nhà như thế nào, cách ly tại KS hay tại nhà riêng ra sao, xét nghiệm PCR như thế nào rồi cụ ạ.

Cụ bảo khách Nhật vào trang web đại sứ quán của Nhật Bản tại Việt Nam để tham khảo thủ tục nhập cảnh. Mà cụ bảo bạn cụ nhanh lên, các hãng ANA hay JAL của Nhật vừa cancel một số lịch bay từ Nhật Bản về Hà Nội trong tháng 2 do dịch covid bùng phát đấy.

jazzzzz

Xe lăn
Em cũng thường xuyên theo dõi thủ tục để nhập cảnh từ Nhật Bản sang Việt Nam cho sếp công ty em.

Theo thông tin em nắm được, mở cửa chuyến bay thương mại là chỉ đối với người Việt Nam ở nước ngoài. Đối với người nước ngoài vào Việt Nam, vẫn cần phải xin công văn chấp thuận nhập cảnh từ Cục QLXNC. Trong công văn này thì đã phải nêu rõ các phương án đưa khách nước ngoài từ sân bay như thế nào, cách ly tại KS hay tại nhà riêng ra sao, xét nghiệm PCR như thế nào rồi cụ ạ.

Cụ bảo khách Nhật vào trang web đại sứ quán của Nhật Bản tại Việt Nam để tham khảo thủ tục nhập cảnh. Mà cụ bảo bạn cụ nhanh lên, các hãng ANA hay JAL của Nhật vừa cancel một số lịch bay từ Nhật Bản về Hà Nội trong tháng 2 do dịch covid bùng phát đấy.

Cám ơn cụ, để em báo khách.
Họ book vé rồi nên chắc cũng lo đc thủ tục, giờ chỉ nhờ em hỗ trợ thủ tục ở nhà thôi ạ.

Tỉnh thì cần xem lại qui định của địa phương cụ ah...bạn e là về HN
Địa phương em cũng ra văn bản theo CV của Bộ Y tế thôi. (cách ly tại nơi cư trú 3 ngày).
Cụ cho em hỏi là sau khi làm thủ tục nhập cảnh xong thì họ có còn quản mình nữa không hay để mọi người tự do di chuyển về nơi cư trú không thôi.