[Funland] Em hỏi về Auto Cad 2007 ạ

xdthienha

Xe điện
Tình hình là em làm mảng xây dựng nhưng em học kinh tế chứ ko học kỹ thuật nên ko rành lắm. Em thấy bản vẽ nhiều khi nhiều màu, muốn in ra nhưng in nó mờ. Làm thế nào để nó về màu trắng đen để in ra cho nó rõ ạ. Các cụ chỉ em thao tác với ạ.
Em biết cách xuất ra PDF để in nhưng có vẻ nó ko nét bằng in trực tiếp từ CAD.
Mong các cụ chỉ giáo ạ.

Bugatti.

Xe buýt
cụ ctrl+P sau đó nhìn phía dưới bên phải có cái dấu > (của em cad 2013 chắc cad 2007 nó cũng ở vị trí đấy) click vào chọn monochrome là in ra màu đen hết. tuy nhiên in bản vẽ còn cần phải đặt độ dày của nét in nữa thì mới trông ra bản vẽ chứ nét nào cũng như nhau nhìn rối lắm

xdthienha

Xe điện
À chính cái monochorme đó hả cụ. Em tưởng cái đó chỉ setup cho PDF thôi cơ. Thank cụ.
Em ko chỉnh sửa gì, chỉ đổi màu nguyên bản những gì đã có sẵn thôi.

tienbamboo

Xe container
Đây cụ,
1. Ctrl + P sau đó chọn in bản vẽ ra dưới dạng monochrom là OK (cụ để in màu nên mờ là đúng rồi ạ) :)

2. Để cho nét vẽ đựoc thanh mảnh và rõ nét hơn (bản vẽ ban đầu của cụ nếu in dứoi dạng monochrom nếu vẫn nét to nét nhỏ nét đậm nét nhạt) cụ chọn mục sau:

sau đó giữ shift chọn tất cả các màu từ 0 -255, thay đổi màu color về black và chọn độ dày nét vẽ line weight bằng 0.0mm, bản vẽ của cụ in ra sẽ ngon ngay ợ

CHúc cụ thành công :))

Chỉnh sửa cuối:

xdthienha

Xe điện
Đây cụ,
1. Ctrl + P sau đó chọn in bản vẽ ra dưới dạng monochrom là OK (cụ để in màu nên mờ là đúng rồi ạ) :)

2. Để cho nét vẽ đựoc thanh mảnh và rõ nét hơn (bản vẽ ban đầu của cụ nếu in dứoi dạng monochrom nếu vẫn nét to nét nhỏ nét đậm nét nhạt) cụ chọn mục sau:

sau đó giữ shift chọn tất cả các màu từ 0 -255, thay đổi màu color về black và chọn độ dày nét vẽ line weight bằng 0.0mm, bản vẽ của cụ in ra sẽ ngon ngay ợ

CHúc cụ thành công :))
Đúng cái cách 2 của cụ đấy ạ. Em nhìn ngoài quán làm 1 lần rồi. Hỏi nó nó giấu nghề, em google ko có. Thank cụ nhiều.

xuanhieu282

Xe điện
Website
xuanhieu.com.vn
Đúng cái cách 2 của cụ đấy ạ. Em nhìn ngoài quán làm 1 lần rồi. Hỏi nó nó giấu nghề, em google ko có. Thank cụ nhiều.
Vãi cả giấu nghề, có gì mà giấu. HD cho người ta khi ng ta chỉnh sẵn đỡ p chỉnh. Hay ý nó là để cụ ko biết lại p mọ ra hàng a

xdthienha

Xe điện
Vãi cả giấu nghề, có gì mà giấu. HD cho người ta khi ng ta chỉnh sẵn đỡ p chỉnh. Hay ý nó là để cụ ko biết lại p mọ ra hàng a
Chuẩn cụ ạ. Nó giấu để em phải mò ra. Nó sửa mỗi thế xong in 3 tờ A3 nó làm em 30k. Nó bảo tính cả tiền chỉnh sửa.Vãi cả bực nên e về tự mò cách.

xuanhieu282

Xe điện
Website
xuanhieu.com.vn
Chuẩn cụ ạ. Nó giấu để em phải mò ra. Nó sửa mỗi thế xong in 3 tờ A3 nó làm em 30k. Nó bảo tính cả tiền chỉnh sửa.Vãi cả bực nên e về tự mò cách.
Thôi cụ ah, cũng chả đáng bao nhiêu. Nhưng em nghĩ đó là cái giá phải trả của người k ko nghĩ trước nghĩ sau.
Chả có gì, cái đó đặt lại màu và chỉnh kích thước đuơng in. Thế là mất đi khách, cụ chả bao giờ thèm nhờ ( nếu ko bí qua mức)

ZARG

Xe container
Chỉnh lại màu chỉ là thao tác cơ học. Nếu chuẩn phải dùng Layout.

Lâu quá rồi em không còn nhớ.

tamata

Xe tải
Để cho chuẩn thì cụ vào page setup, chọn máy in, phần plot style cụ chọn acad hay monchrome đều được nhưng nhớ chọn tất cả càu màu đều thành màu đen hết. Nét đậm nhạt thì tùy cụ chỉnh ở phần lineweight thôi.

kaka102

Xe hơi
Chỉnh lại màu chỉ là thao tác cơ học. Nếu chuẩn phải dùng Layout.

Lâu quá rồi em không còn nhớ.
Layer cụ à. Cái này phải setup và chọn trong lúc vẽ thì sẽ thuận tiện.

ZARG

Xe container

mrspooky

Xe tăng
Layout để quản lý tỉ lệ chứ có quản lý nét in đâu cụ Zarg ? Nét in cơ bản có 2 cách, hoặc By color hoặc By layer, cụ nào thấy cái nào tiện thì dùng riêng cháu thì cháu dùng by layer, đặt rồi đỡ phải dò xem layer ấy nó là màu nào.

nam_hoai

Xe tăng
Bao lâu nay e cùng cad mà chẳng để ý cái by color hay by layer là gì,toàn ad list rồi vẽ,in ở ngoài e hay xuất PDF xong in,nét mình đặt chuẩn chứ để bọn ngoài hàng nó đặt ko chuẩn.
Layout để quản lý tỉ lệ chứ có quản lý nét in đâu cụ Zarg ? Nét in cơ bản có 2 cách, hoặc By color hoặc By layer, cụ nào thấy cái nào tiện thì dùng riêng cháu thì cháu dùng by layer, đặt rồi đỡ phải dò xem layer ấy nó là màu nào.

The Killer

Xe điện
Em thấy quản lý layer chuẩn nhất tiện chỉnh sửa, đặt nét sẵn luôn ra hàng chỉ việc in!
Cụ chủ ra khu Kiến Trúc ấy các em sinh viên làm ko giấu nghề đâu!

lemdao

Xe buýt
Em thấy quản lý layer chuẩn nhất tiện chỉnh sửa, đặt nét sẵn luôn ra hàng chỉ việc in!
Cụ chủ ra khu Kiến Trúc ấy các em sinh viên làm ko giấu nghề đâu!
Mợ chuẩn ợ. Đặt theo lớp (layer) thì khi chỉnh sửa thuộc tính, tắt, mở lớp sẽ rất tiện.
Khi vẽ, ngoài việc đặt độ dày nét, cần lưu ý đặt màu cho nét, nếu các nét chính thì nên để màu trắng, đen, đỏ thẫm (cái này nên gán theo lớp nữa) thì in ra sẽ đậm; đường kích thước, đường phụ thì nên chọn màu xám nhạt, xanh nhạt in ra sẽ mảnh, nhạt hơn.

2 tai 8 banh

Xe container
ofer nhiều chuyên gia cad quá, em nhớ hồi đầu học vẽ em toàn dùng 1 nét, 1 mầu, 1 layer.
em thì in cho khách - cứ chọn máy in xong , chọn khổ giấy, chọn mono... là xong :D

bác chủ thớt in ở đâu mà máy chém mạnh thía - em in cho khách nhiều: A3 = 1k/trang ; lẻ thì 1,5k/ trang ; A4 = 1/2A3 thoai ạ

ZynZyn

Xe lăn
1 bản vẽ kỹ thuật đc quản lý theo layer và theo màu. Khi in cụ đặt nét cho từng layer để in ra bản vẽ có độ đậm nhạt khác nhau thì mới đẹp và dễ nhìn, dễ phân biệt đâu là tường bao, đâu là đồ đạc, gạch lát..v..v
VD: Những nét thấy thì thấy đặt nét to, phần hatch thì nét mảnh. Cụ Ctrl+P để vào phần cài đặt in

Bấm vào Lineweight thì sẽ ra ntn và cụ chọn nét

Tình hình là em làm mảng xây dựng nhưng em học kinh tế chứ ko học kỹ thuật nên ko rành lắm. Em thấy bản vẽ nhiều khi nhiều màu, muốn in ra nhưng in nó mờ. Làm thế nào để nó về màu trắng đen để in ra cho nó rõ ạ. Các cụ chỉ em thao tác với ạ.
Em biết cách xuất ra PDF để in nhưng có vẻ nó ko nét bằng in trực tiếp từ CAD.
Mong các cụ chỉ giáo ạ.

Chỉnh sửa cuối: