[Thảo luận] em hỏi về đường 1 chiều

anhtho

Xe ngựa
Thi như nào cụ. Tham gia gt ko phải chỉ có một nguyên tắc. Có rất nhiều nt và các nguyên tắc theo thứ tự trước sau.
Chuẩn cụ. Kiểu như đi qua ngã tư thì dẫu ta đúng cũng phải phanh lại nhường xe to :) An toàn là số 1, rồi theo đó mới là luật GT.

tieungaoonline

Xe hơi
Thi như nào cụ. Tham gia gt ko phải chỉ có một nguyên tắc. Có rất nhiều nt và các nguyên tắc theo thứ tự trước sau.
phải giảm tốc độ, quan sát ,đánh giá tình hình
Để xe mình không làm cản trở xe từ các hướng khác được ưu tiên hơn rồi phi vào ạ

redTop

Xe điện
Bác lại thích câu ca dao "Nhất chớm" dồi.
"đố cụ qua được nơi giao nhau trong thành phố khi hướng xe ưu tiên luôn có xe chạy": Vậy, bác đừng đi đường đó nữa, hoặc đi vào lúc 2h sáng vậy.

Còn thực tế ở Hà Nội thì tôi thấy cứ thò đầu xe vào "đặt gạch đã", rồi tính tiếp.
Vì ở HN làm gì có chuyện nhường, chỉ có không đi được thì phải chịu. Được ưu tiên nhưng vẫn phải xem nó ưu tiên mình không đã.

anhtho

Xe ngựa
Vì ở HN làm gì có chuyện nhường, chỉ có không đi được thì phải chịu. Được ưu tiên nhưng vẫn phải xem nó ưu tiên mình không đã.
Ở VN đúng là khó được nhường lắm, nhìn nhau mà đi thôi. Nhưng một khi có va chạm thì vẫn phải mang luật ra.

mission23

Xe đạp
đi kiểu này thì cũng có ngày, sợ thật

cusao

Xe lăn
Theo em thì XXX sẽ thông báo bên nào cũng sai, còn thực tế thì bên nào chi đậm bên ấy sẽ đc chút lợi thế nhưng 2 bên đều phải chi. Còn những cơ sở lý luận các cao nhân đưa ra chỉ mang tính tham khảo để hiểu hoạc sẽ được viện đến khi có kiện cáo và xử tại tòa án.

Cách đánh giá của e nó đơn giản vả thô thiển thật nhưng rất buồn là nó sẽ vận hành đúng như thế như nó vốn đã thế từ lâu ạ

cusao

Xe lăn
Em xin bổ xung
Những phân tích của các cao nhân thì nên có đc từ trước khi có va chạm để phòng và tránh tai nạn cho mình ạ
Còn khi đã xảy ra tai nạn thì vận hành theo đánh giá của em ạ

kently1990

Xe đạp
Cũng khó, do xxx hết cụ ạ

kelvinnguyen90

Xe máy
Em hóng vụ này.

manhnhonglc

Xe máy
Khi gần đến nơi giao nhau cụ phải giảm tốc độ, chú ý quan sát. Nếu thấy có xe đi đến từ bên phải mà cụ có thể gây ra sự cản trở xe đó thì cụ phải đi chậm hoặc dừng hẳn lại để xe đó đi qua rồi mới tiếp tục đi. Cụ không được phép gây cản trở khiến xe đó phải phanh gấp hay đánh lái để tránh cụ !
Trừ khi cụ đang đi trên đường ưu tiên !
e đang đi đúng phần đường , làn đường của e . đi hết 3/4 ngã tư thì ông zời 16 chỗ lao vào ngang sườn xe e , mặc dù là e đã đi rất chận và còi inh ỏi cụ ạ

manhnhonglc

Xe máy
Bảo hiểm đền cho là cũng đỡ 1 phần,quan trọng hơn là không bị nặng.
Nhưng cũng nên biết tình huống đúng sai để còn rút kn, và cũng rút luôn kn cho cccm trên này.
tiền nong với nhà e ko quan trọng .
Nhưng trong tình huống này XXX nói vậy là đúng hay sai . e chỉ quan tâm đến câu hỏi đó thôi mà cụ

manhnhonglc

Xe máy
Xưa em học thi bằng B2 lý thuyết giải sa hình thầy có nói là khi qua đường giao nhau cùng cấp không có tín hiệu giao thông thì nguyên tắc nhường như sau:

1. Nhường cho xe đã ở trong giao lộ
2. Nhường cho xe ưu tiên; trong đó phòng cháy chữa cháy là cao nhất
3. Nhường cho xe ở đường ưu tiên
4. Nhường cho xe theo hướng (phải ---> thẳng ----> trái); ưu tiên cho xe về bên phải; quẹo phải hoặc các xe mà bên phải không bị vướng.

Em cứ nắm nguyên tắc này để vận dụng thôi ạ. Nhường được thì cứ nhường.

Tham khảo thêm http://batgt.camau.gov.vn/nguyen-tac-song-con-khi-chay-vao-duong-giao-nhau.1283
dạ thưa cụ là trong tình huống này
Theo em cụ cù nhây để XXX giam xe càng lâu càng tốt, cụ thắng chắc.
thắng thua ko quan trọng đâu cụ . e chỉ muốn biết xx nói vậy là đúng hay sai thôi

Matizcoi

Xe cút kít
Cứ xin biên bản đúng sai như bên cam lộ họ nói, sau đó mới mang ra tư vấn pháp luật chuẩn mà hỏi, chứ trên of nài tuyền kĩ xư luật thì ko ổn đâu bác chủ :))

Thuy_CK

Xe điện
e đang đi đúng phần đường , làn đường của e . đi hết 3/4 ngã tư thì ông zời 16 chỗ lao vào ngang sườn xe e , mặc dù là e đã đi rất chận và còi inh ỏi cụ ạ
Như vậy có 2 khả năng :
- Cụ không chú ý quan sát nên không thấy xe 16 chỗ đi đến từ bên phải nên không nhường đường
- Cụ có quan sát thấy xe 16 chỗ đi đến từ bên phải nhưng cho rằng nó phải nhường đường cho mình

P/s: Nhìn hiện trường thì 16 chõ đang đi bình thường và bị cụ cắt mặt chứ không phải là nó lao vào cụ. Xe 16 chỗ cũng đi đúng phần đường, làn đường và nó đang trên hướng được nhường đường !

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Thứ nhất là xem đường nào được ưu tiên, hướng nào được ưu tiên. Qua ngã tư không chỉ có khái niệm phần đường, làn đường mà còn khái niệm ưu tiên, vì đó là điểm giao cắt. 2 phương tiện chạy vuông góc nhau đều đi đúng phần đường ở ngã tư ở cùng 1 thời điểm thì sẽ va chạm !.
Nếu hướng xe 16c được ưu tiên thì còi cũng không để làm gì (hơi giống mấy xe chạy ngược chiều cứ còi với xi nhan loạn lên để báo hiệu). Xe từ hướng ko ưu tiên là phải quan sát nhường xe hướng ưu tiên. Nếu xe 16 c còn ở xa thì cụ mới có thể đi, còn nếu nó cách 1 khoảng cách ko an toàn thì mình sai.
Trừ phi cụ vào ngã tư từ khi xe 16c ở khoảng cách xa, sau đó cụ dừng lại do lỗi động cơ hay chướng ngại vật gì đó thì 16c có lỗi ko làm chủ tốc độ.

nguyenkim1998

Xe đạp
đi đường kieur này tắc đường là đúng rồi.

dnguyen21

Đi bộ
Cứ xin biên bản đúng sai như bên cam lộ họ nói, sau đó mới mang ra tư vấn pháp luật chuẩn mà hỏi, chứ trên of nài tuyền kĩ xư luật thì ko ổn đâu bác chủ :))
Nếu bác cứ nhất quyết trắng đen thì theo quy trình cứ thuê luật sư ra tòa để phân định ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tay 16 chỗ hình như cũng "đang đi đúng phần đường , làn đường của họ".
Tay 16 chỗ cũng "đã đi rất chận và còi inh ỏi ", còi còn to hơn của bác lận.
Giờ làm răng, nhể?

Cách đúng nhất là: Cái bằng lái xe bác mua, nên trả lại nơi sản xuất đi.
Rồi đi kiếm một cái Bằng lái xe tử tế, chỗ Sở Giao thông cấp ấy.