[Funland] Em hỏi về luật bóng đá

TÔN

Xe container
E thấy để mà đứt lưới thì cũng hiếm kho xảy ra lắm

mazda929

Xe tăng
Sáng nay vừa xem tình huống này qua mạng nếu có công nghệ goal line thì chỉ cần bóng chưa vượt qua vạch vôi già nửa là k phạm luật

4HỜ

Xe đạp
Theo em hiểu thì Bóng cứ qua vạch vôi là tính bàn thắng. Đặc biệt giờ có VAR rồi nên trận đấu mà có VAR thì cứ bóng qua vạch vôi là tính bàn thắng.
Còn thủ môn đứng ở đâu cũng được, cứ cản không cho bóng qua vạch vôi là được.

Phuha18

Xe tăng
Cơ mà thôi em chán rồi, để em khuân luôn và stop chuyện hài hước về việc thủ môn có thể cản phá bóng xuyên qua ô lưới nhé:
When and Where Can the Goalie Pick Up the Ball?

Unlike the rest of the outfield players, the goalkeeper can use any part of their body to prevent the ball from going into the back of the net.

But they only have this privilege when they’re in the penalty box.
Thủ môn có thể giữ bóng khi nào và ở đâu? Không giống như phần còn lại của các cầu thủ ngoài sân, thủ môn có thể sử dụng bất kỳ bộ phận nào của cơ thể để ngăn bóng đi vào lưới. Nhưng họ chỉ có đặc quyền này khi ở trong vòng cấm.
P/s: tặng các bác thêm một tình huống khó từ ảnh mô tả của thớt chủ: thủ môn phát bóng lên nhưng sút hụt chạm nhẹ vào bóng rồi bị trượt chân bởi vũng nước gần đó, ngã ra ngoài đường biên nằm như trong hình vẽ; cùng lúc bóng cuộn ngược và từ từ lăn vào lưới. Hỏi thủ môn có quyền cản phá bằng tay hay bằng chân pha bóng này?.
Tình huống của cụ thì thủ môn ko được cản phá bằng bất cứ bộ phận gì cụ nhé. Sau tình huống bóng chết thì cầu thủ chỉ được chạm bóng 1 lần, tình huống của cụ thủ môn chạm bóng liên tiếp 2 lần thì 100% là lỗi.

GamCaoMayLanh

Xe container
Tình huống của cụ thì thủ môn ko được cản phá bằng bất cứ bộ phận gì cụ nhé. Sau tình huống bóng chết thì cầu thủ chỉ được chạm bóng 1 lần, tình huống của cụ thủ môn chạm bóng liên tiếp 2 lần thì 100% là lỗi.
Đáp án là thủ môn vẫn có quyền cản phá nhưng phải chịu phạt như sau:
- Cản phá bằng tay thì thẻ vàng/thẻ đỏ + pen (vẫn là lỗi chơi bóng bằng tay ngoài khu pen)
- Cản phá bằng chân, bằng các bộ phận khác của cơ thể thì thẻ vàng + 1 quả phạt trực tiếp với điểm đặt bóng trong khu 5m50.

Mà chính ra xoạc bóng qua lưới từ ngoài sân ăn thẻ, chịu phạt còn đỡ hơn là xoạc bóng trong sân ăn nhầm cột dọc như anh Tadic trận Ajax - Dortmund. :))