Em Hỏi Về Xe Win 100 ạ. Muốn mua 1 em

HoMinhHuy

Xe hơi
Em đọc 1 mạch 5 trang trên thớt của cụ, đọc đến bài này em có chút bâng khuâng nhưng chấn tĩnh lại thì mừng cho cụ.
Mỗi chiếc xe là một trải nghiệm quý giá, ngay từ đầu cụ tâm huyết với win, quyết trải nghiệm và ko biết chuyến xuyên việt có thành không ạ?
Xin chúc mừng niềm đam mê xe côn của cụ.
Thật ra em viết có vẻ hơi dồn dập, nên em quyết định dừng lại để miêu tả chiếc xe và những kỉ niệm vui vui nhiều hơn cụ ạ.
Như quá trình chạy, sử dụng, sửa chữa bla bla.
Em rất vui vì có cụ rất là quan tâm tới bài em hihi

HoMinhHuy

Xe hơi
Vài điểm lưu ý cho aem nào có hứng thú với xe Honda Win100cc
Tôi cũng rất thích chạy côn tay tuy nhiên ghét thằng Win ở 1 điểm - đó là xe côn tay nhưng lại thiết kế đầu hơi "nằm" nên côn tách rời khi có số bóp côn là ngắt ly hợp khiến ko thể đạp nổ.Đã vậy lại ko có khởi động điện (đề)mà phải đạp, khiến cho muốn nổ máy buộc phải về N mới đạp nổ đc.Aem nào chạy côn tay chưa thuần mà đi vào đường tắc nghẽn thì cốt nhục ,xưa khi bắt đầu tập chạy côn tay bằng con Win này - đến khổ...Nhưng khi đã chạy được thì kỹ năng sẽ cải thiện rất nhanh chóng
Aem nào có ý định chơi con xe này thì nên xác định trước rằng với mức chi phí đầu tư cho dự án này là bao nhiêu ??? Xác định chơi kiểu "nhà có điều kiện" nên chỉ cần chú ý đến chất lượng xe ko quá quan tâm đến giá thành của nó thì không nói đến.Bởi xe zin còn ngon về cơ bản thì giá khá chát đấy,cỡ bèo bọt cũng vài ba chục triệu ... đến mức ngất ngưởng đối với những con nguyên bản
Còn với giá thành cỡ trên dưới chục triệu thì đừng hy vọng kiếm được xe ngon.Bởi lẽ dòng xe này đã có tuổi đời dài cùng với việc đã dừng sx từ rất lâu rồi (bắt đầu ra mắt tại Indonesia1984-2005) chỉ sx ở tập đoàn Federal Motor cùa Indonesia
Về cơ bản thì Win100 chỉ có 2 màu đen & đỏ đun,các đời khác nhau phân biệt qua kiểu thiết kế & màu sắc của tem xe.Còn lại về động cơ & các thông số kỹ thuật thì không có nhiều khác biệt đều dung tích 97,2cm³ hộp số 4 cấp 1 N 2 3 4,chỉ có giò đạp.Côn 2 nồi trước sau giống như trên các xe cùng phân khúc 100cc của Honda ở nhiều quốc gia khác như Wave,Drem hay Astrea.. chỉ khác nhau ở cơ chế cắt côn thủ công bằng tay hay tự động kết hợp với cần số
Screenshot_2021-02-24-05-03-27-901_com.google.android.youtube.png

Đ.cơ các loại xe Honda đời cũ

kiểu cắt côn của xe SS50 mà dân ta hay gọi là xe 67

.Ở những đời xe đầu màu son đỏ đun có chia làm 2 loại, khác biệt nhau ở chi tiết hình dạng đèn pha (to vuông vắn - nhỏ hơn các mép vuốt tròn) cùng với đó là cổ hút - co xăng to - nhỏ ; loại có & không có bèo nhún cao su chắn bụi ở ty phuộc trước
Đây là 1 con date 1984 pha & cổ hút nhỏ

Đây là con phổ biến nhất date 1987

Cổ hút - co xăng to là đây
honda win tangki mesin sisi kiri.JPG

Đặc điểm rõ nét nhất của Win Indo đó là động cơ máy nằm ,ly hợp 2 nồi

Còn Win mà cls có đề & lốc nồi kiểu khác thì chắc chắn ko phải Win Indo (Nhớ kỹ không phải xe Win của Nhật Bản như 1 số bạn nhầm lẫn)
Thật ra trước khi bén duyên với Win em cũng lê la nhiều diễn đàn và may mắn khi được đọc nhiều bài phân tích cùng so sánh của anh Bongxu, Không biết anh có kênh youtube chia sẻ về xe cho mọi người không, Nhiều kiến thức, một chút hoài niệm, một chút hiện đại. Em tin sự hiểu biết của anh sẽ rất rất nhiều bạn trẻ như em biết và nể phục.

HoMinhHuy

Xe hơi
Cụ làm em nhớ con Win đỏ đời 2003 của em quá! Năm 2004 em để cho em trai đi, sau nó bán mất. Bao nhiêu công em giữ gìn chăm sóc.
chắc cụ tiếc lắm hihi. hồi đó là cả gia tài.

wagon865.46

Xe tăng
Thật ra em viết có vẻ hơi dồn dập, nên em quyết định dừng lại để miêu tả chiếc xe và những kỉ niệm vui vui nhiều hơn cụ ạ.
Như quá trình chạy, sử dụng, sửa chữa bla bla.
Em rất vui vì có cụ rất là quan tâm tới bài em hihi
Đi xe côn, chơi xe côn dù đó là xe hiệu gì cũng có nhiều trải nghiệm của nó cụ ah.