[Funland] Em làm nông dân

Cún em

Xe buýt
Cảm ơn cụ.

Trước khi làm, em cũng có đặt vấn đề đó. Vì thế, mấy bồn trồng cây củ quả do nhiều đất thì em đặt chân chống thẳng xuống sàn còn các bồn khác, em chống vào tường. Gọi là đất nhưng thực tế chỉ 20%, còn lại là xơ dừa, trấu hun, phân bò. Giá thể khá xốp và nhẹ, em thử tưới thì chỉ nửa lít cho diện tích bằng lòng bàn tay, dày 20 cm, là đã ướt sũng và nước thoát xuống sàn 1/2. Đưa các số liệu ấy cho đứa kĩ sư làm nhà cho em, nó bảo bồn nhẹ ko vấn đề gì. Em cũng sẽ lưu ý để theo dõi dần.
Nước thừa khi tưới hay khi mưa to thì chảy thẳng xuống sàn à cụ? Có ống thu không?
Cụ trồng lên cây nhìn đẹp thật, thành thật chúc mừng cụ.

vihali

Xe container
Nước thừa khi tưới hay khi mưa to thì chảy thẳng xuống sàn à cụ? Có ống thu không?
Em có cụ ạ. Đáy bồn em đặt tấm thoát sàn 3cm và khoét 1 lỗ rồi gom nước xuống rãnh. Chủ trương là em làm vườn nhưng sạch và mẹ em ko phải ngồi chăm cây.

Halomua

Xe tải
Xin lỗi nếu làm phiền các cụ. Em update cho các cụ quan tâm.

Mua đất, trấu, xơ dừa, phân bò vedf làm giá thể. Nhìn cái đống ngồn ngộn mà phát khiếp. Tổng chừng 250 bao (trung bình 20kg/bao). Mấy chị đống nát hạ tải xong, xung phong đưa lên tầng 4, được 1 lượt thì lè lưỡi xin thua. Mấy anh 90k xem xong đống này phán giá trọn gói 2 củ. Em bèn lấy số đó đi mua cái ròng rọc và gắn lên xà, sau còn có cái dùng.

Con này tải được 1 tạ

Update giá đất trồng: 4m3 gồm đất 40%, xơ dừa 20%, trấu hun 20%, phân bò tribat 20%: 8 triệu. Hàng năm thay 20% đất mới.
Cụ mua ròng rọc của hãng gì? Giá bao nhiêu và mua ở đâu thế ạ?

vihali

Xe container
Cụ chủ xâu ít ảnh lên cho anh em ngắm vứi. Em cũng đang ủ mưu làm vài khoảnh rau xanh như này. Tầng dưới nếu trồng nấm chắc ổn cụ nhỉ
Kính gửi cụ. Sau khi làm và gặp Tết, em trồng 1 lượt nhưng đất hơi xốp+thiếu kinh nghiệm nên rau vàng lá nhiều. Nay em điều chỉnh đất+bón nên lứa này bắt đầu ổn. Em vẫn học dần dần.

vihali

Xe container
Cụ mua ròng rọc của hãng gì? Giá bao nhiêu và mua ở đâu thế ạ?
Em mua Hugo PA200 tời được 100kg dây đơn. Giá 1.2 củ bán đầy các hàng điện máy đường Trường Chinh. Em mua ở Khuất Duy Tiến.

Chỉnh sửa cuối:

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Kính gửi cụ. Sau khi làm và gặp Tết, em trồng 1 lượt nhưng đất hơi xốp+thiếu kinh nghiệm nên rau vàng lá nhiều. Nay em điều chỉnh đất+bón nên lứa này bắt đầu ổn. Em vẫn học dần dần.

Niềm mơ ước của em.

vihali

Xe container
Hạn chế được sâu bướm ốc các loại tối đa cụ nhỉ. Em trồng k lưới chắn suốt ngày phải đi nhặt ốc sên vứt.
Yeah, tiết kiệm được thời gian các khoản đó. Ngoài ra, mưa nặng như hôm nọ, rau nhà em nguyên xi còn các vườn kêu ầm ĩ do nát hết.

Hameo

Xe tải
Em cũng đang trổng rau sạch ở vườn nhà. Vì không hề dùng thuốc nên không trồng được các loại rau dễ bị sâu như rau cải...

Thấy cụ làm lồng bằng lưới inox ngăn côn trùng sâu bướm em lại nghĩ ra cách

Em định chỉ làm cái lồng nhỏ thôi, hình chữ nhật kích thước 1000 x 600 và cao 500mm. Khung là thanh inox vuông 10x10mm hàn lưới inox mắt nhỏ 1x1mm.

Trồng rau ở ô vuông đất đúng bằng cái lồng đó, bình thường thì đậy vào chống sâu bọ, khi cần có thể nhấc lồng ra để sới đất, bón phân và thu hoạch. Kiểu như đậy lồng bàn vào mâm cơm chống chuột mèo và ruồi muỗi ấy.

Cây trong lồng inox vẫn có khí trời và ánh sáng, vẫn phun tưới nước từ bên ngoài vào cho cây bình thường. Làm lồng như này có vẻ chi phí rẻ hơn và linh hoạt hơn.
Ý tưởng của cụ hay quá, cảm ơn cụ đã khai sáng!

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Em cũng có không gian khá rộng trên thượng (80m2), cũng setup hệ thống trồng rau (không hoành như cụ). Tuy nhiên, do không có nhiều thời gian nên chưa triển khai được. Công nhận cụ đầu tư hệ thống tốt, quy hoạch gọn gàng, sạch sẽ, chúc mừng cụ tìm được những niềm vui lành mạnh.

vihali

Xe container
Em cũng có không gian khá rộng trên thượng (80m2), cũng setup hệ thống trồng rau (không hoành như cụ). Tuy nhiên, do không có nhiều thời gian nên chưa triển khai được. Công nhận cụ đầu tư hệ thống tốt, quy hoạch gọn gàng, sạch sẽ, chúc mừng cụ tìm được những niềm vui lành mạnh.
Thực ra cái thắng lợi là có chỗ cho mẹ em trồng rau, giải trí. Mẹ em thích trồng rau nên có mảnh đất ở gần chỗ tập cầu lông để chăm ở đó cho tiện. Bà ở đó cả ngày với các bạn già. Giờ có cái vườn ở ngay nhà, mẹ em ở nhà nhiều hơn :) Giờ quanh nhà em, các ông bà già nhà khác cũng làm vườn sân thượng, vui lắm.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đầu tư hoành tráng quá :)

Comlangvong

Xe hơi
Nhìn vườn nhà cụ thích thật..

Khanhdo9584

Xe tải
Chi phí thế này thì mua được bao nhiêu rau

phuonghuongngoc

Xe container
Một mô hình cần phải học hỏi,dưng cơ mà phải có tính chịu khó và có thời gian.
Hai yếu tố này Em đều không có.:D:D

vihali

Xe container
Em có rốn thoát cho từng bồn, tính gom lại ống nhưng mà lười, đằng nào mưa cũng ướt sàn thì cho nó chảy xuống rồi theo rãnh thoát thôi. Còn tưới thì ko bao giờ thừa nước.

Kien156

Xe máy
Cháu chúc mừng cụ chủ nhé

nongdanit

Xe buýt
Cụ mua ít phân đạm cá, về pha với nước, phun vào rau ăn lá, lên nhanh và tốt lắm. Trồng rau quan trọng nhất là độ ẩm vừa phải, thoát nước không kịp là độ ẩm cao, dễ vàng lá thối rễ. Cần thiết thì phun thêm ít vi sinh vào đất hoặc mua thêm phân trùn quế, dần dần đất tơi xốp lên ạ.

vihali

Xe container
Cụ mua ít phân đạm cá, về pha với nước, phun vào rau ăn lá, lên nhanh và tốt lắm. Trồng rau quan trọng nhất là độ ẩm vừa phải, thoát nước không kịp là độ ẩm cao, dễ vàng lá thối rễ. Cần thiết thì phun thêm ít vi sinh vào đất hoặc mua thêm phân trùn quế, dần dần đất tơi xốp lên ạ.
Cảm ơn cụ. Em mua phân cá rồi, đang tự ủ phân từ rau nhà bếp, có lẽ mua trùn quế như cụ tư vấn.

Bồn em lót tấm thoát sàn và có rốn nên ko bị úng. Đất thì đợt đầu em pha nhiều mùn và xơ dừa quá, rễ lỏng nên cây ko ăn được gì, vàng vọt cả vườn. Giờ thì xanh tươi lên rồi. Làm lên tay cũng vui và học được nhiều thứ.

nongdanit

Xe buýt
Cụ làm ít dưa chuột và cà chua, ăn thay rau sống cho nó sướng cái mồm.