[Funland] Em mời các cụ/ các mợ vào chia sẻ kinh nghiệm cho F1 thi vào trường THPT chuyên KHTN ạh!

Thảo luận trong 'Quán cafe Otofun' bắt đầu bởi Yamaha91103, 15/2/19.

1. 16/2/19 lúc 08:14 #41
    Matxech
    Matxech Xe điện
    Động cơ OF:
    880 mã lực
    Mã lực:
    880
    Ams ko có chuyên nhật cụ nhé

2. 16/2/19 lúc 08:26 #42
    hieuorbis
    hieuorbis Xe buýt
    Động cơ OF:
    42 mã lực
    Mã lực:
    42
    Tỉnh chỉ được CVA thôi ạ, còn ams là phải hộ khảu thổ đu cụ ơi

3. 16/2/19 lúc 08:40 #43
    ca_kiem
    ca_kiem Xe điện
    Động cơ OF:
    456 mã lực
    Mã lực:
    456
    Đi nhật thì phải học tiếng nhật N3 mới có việc làm ngon

4. 16/2/19 lúc 08:46 #44
    vihali
    vihali Xe điện
    Động cơ OF:
    238 mã lực
    Mã lực:
    238
    Vâng, ta trao đổi để biết thêm. Ở đây, em cung cấp thông tin thực tế là các chuyên (trừ Sinh) là học chương trình toán, lí, hóa y chang nhau để phục vụ thi ĐH.

Còn nói về năng lực chuyên thì chỉ có chương trình đội tuyển hiện nay mới đủ đánh giá còn thi 3 môn TLH đại trà ko nói lên hs có năng lực chuyên hay ko (mặc dù em chả đánh giá cao hệ thống hsg kiểu này lắm cho dù ae nhà em cũng từng học và thi và có giải qg, qt. Tuy vậy, hiện nay chưa có hệ thống nào thay thế thì cứ tạm chấp nhận nó là chuẩn mực để đánh giá hsg chuyên). Chúng ta phải thống nhất ở điểm này.

Một khi đã thống nhất đang nói tới năng lực thi TLH Đại học thì cơ hội lại khá đều. Trong quá trình dạy-học, có vẻ dạy hs Toán nhàn hơn vì các cháu rất chăm, kiên trì làm bài tới tận cùng. Cũng bởi các bài thi ĐH của Lí, Hóa phần lớn dùng Toán học để làm khó chứ ko dùng bản chất Lí, Hóa nên lợi thế nghiêng về hs chuyên Toán. Trong 5 năm tới, kiểu thi, học theo chtr mới sẽ ko còn nghiêng về bên Toán như hiện nay, các cháu sẽ mất lợi thế. Mặc dầu vậy, lợi thế này hóa ra chỉ xuất hiện trong quá trình học còn khi thi thật thì hs chuyên Toán có điểm thi TLH thấp hơn hs chuyên Hóa, Lí. Điểm cao nhất, thường là hs chuyên Hóa và có năm đặc biệt, thủ khoa là 1 em học lớp CLC, Toán tin rất tiếc lại thấp nhất. Sau mỗi năm học, thống kê nói lên điều đó.

Nền tảng học chuyên, thi đầu vào cấp 3 rất tiếc không đóng vai trò quan trọng mấy vào việc thi ĐH vì kiểu thi, bài thi hoàn toàn khác. Nếu chỉ để thi ĐH điểm cao môn TLH thì các cụ ko cần lăn tăn học chuyên gì vì chương trình y hệt nhau, cơ hội luyện thi ở các lò ngang nhau. Nếu ko tin, các cụ mượn sách vở của chuyên Toán, Lí, Hóa mà xem. Rồi đề thi giữa kì, cuối kì cho các chuyên và khối CLC cũng y hệt nhau. Tất cả là vì dành cho kì thi ĐH. Cái chữ chuyên ở đây ko giống như xưa và ko nên đc hiểu cho đại trà

Em là người trong cuộc, xin cung cấp thông tin thực tế như vậy, còn quyết định là của các cụ.

Chỉnh sửa cuối: 16/2/19
  5. 16/2/19 lúc 08:47 #45
    Gavin Goulden
    Gavin Goulden Xe tải
    Động cơ OF:
    756,064 mã lực
    Mã lực:
    756,064
    Tks cụ, E cũng đang có ý định cho F1 vào chuyên đây ạ

6. 16/2/19 lúc 08:58 #46
    Au79 Dragon
    Au79 Dragon Xe điện
    Động cơ OF:
    1,627 mã lực
    Mã lực:
    1,627
    Thông tin rất hữu ích, em phải rót rượu mời cụ mới được. Em có thắc mắc rằng: Chương trình học giống nhau nhưng năng lực thì khác chứ cụ, học sinh chuyên Hoá học Vật Lý sao tốt bằng học sinh chuyên Lý?! Muốn bằng thì cũng phải bơi nhiều hơn phỏng cụ?

7. 16/2/19 lúc 09:04 #47
    vihali
    vihali Xe điện
    Động cơ OF:
    238 mã lực
    Mã lực:
    238
    Nếu thi môn Lý đầu vào cấp 3 yhif đúng là Hóa làm sao đc, ngược lại cũng vậy nhưng thi ĐH lại khác: chương trình, kiểu thi khác, gần như reset về 0 nên ai biết cách chạy sẽ về trước.

Kiểu thi đầu vào là đua riêng ở ngõ hẹp, còn thi ĐH là đường rộng, nhiều ông chui vào ngõ sâu quá, lại mất công chạy ra để tham gia cuộc đua ở đường lớn. Do đó mất thời gian và tụt lại chứ ko hẳn là đi trước. Tất nhiên, nhiều ông ngõ sâu nhưng biết cách đi tắt chui đc ra đg lớn mà ko phải quay lại thì vẫn ngon, số này ít lắm.

8. 16/2/19 lúc 09:15 #48
    ca_kiem
    ca_kiem Xe điện
    Động cơ OF:
    456 mã lực
    Mã lực:
    456
    Các cụ cho em phạm phép hỏi mục đích sau này chuyên hoá, chuyên lý là để đi thi đoạt giải hay là đi du học hay thi đại học ạ?
    Ai cũng biết các bạn chuyên là giỏi rồi tuy nhiên nếu chỉ cần vào đại học thì hơi thừa đúng không cccm. Cụ nào có thể khai nhãn hộ em được không em xin mời rượi ợ.

9. 16/2/19 lúc 09:16 #49
    Au79 Dragon
    Au79 Dragon Xe điện
    Động cơ OF:
    1,627 mã lực
    Mã lực:
    1,627
    Tinh thần là thi ĐH của các trường ĐH top đầu khối tự nhiên những năm tới có thi riêng không cụ? Hay vẫn lấy kết quả ở kỳ thi THPTQG để xét tuyển? Cụ trong ngành thì chia sẻ giúp để em và các cụ khác chuẩn bị và định hướng cho bọn trẻ.

10. 16/2/19 lúc 09:19 #50
    Au79 Dragon
    Au79 Dragon Xe điện
    Động cơ OF:
    1,627 mã lực
    Mã lực:
    1,627
    Em thấy cụ chuẩn, nhưng có điều các con học chuyên sẽ sướng hơn các bạn không chuyên ở các môn phụ, qua đó tập trung được nhiều thời gian cho các môn thi ĐH và các kỹ năng khác.

11. 16/2/19 lúc 09:38 #51
    Xeomchocon
    Xeomchocon Xe tải
    Động cơ OF:
    16,523 mã lực
    Mã lực:
    16,523
    Thức ra vào chuyên để môi trường và bạn bè là chính...Du học nhiều lợi thế, còn thi ĐH vưỡn cho đi họ thêm !!!!

12. 16/2/19 lúc 10:22 #52
    Không sợ vợ
    Động cơ OF:
    1,470 mã lực
    Mã lực:
    1,470
    Thi vào chuyên hay không phụ thuộc vào mục tiêu. Nếu để thi đại học thì học các trường chất lượng cao cũng ổn mà đỡ vất vả cho các con. Nếu con có năng lực thì học chuyên tạo đà cho học chuyên ngành sâu hơn. Học chuyên tự nhiên có thể thi các ngành xã hội vẫn dc mà các cụ.

13. 16/2/19 lúc 10:38 #53
    vihali
    vihali Xe điện
    Động cơ OF:
    238 mã lực
    Mã lực:
    238
    Em có viết trên blog của em về các hướng khi vào chuyên https://khoahoctunhien.vn/hoc-truong-chuyen/

Đại khái

1. Thi hsg lấy giải: giống leo cây, ít người leo được, nhiều người phải ngước nhìn. Tuy nhiên, thành công thường ở xa xa chứ ko phải cao cao nên phải tụt xuống mà chạy, bơi như thiên hạ. Nhiều ông từ trên cao, nhảy được ra thì cũng có chút lợi thế nhưng tiếp đất ko tốt lại thành tai nạn.

Ở ĐHKHTN, sv đeo HC ở cổ đi vạ vật nhiều như zombie. Ko đi đc nc ngoài nên u uất.

2. Thi ĐH. 90% là vậy, cho nên chương trình hàng ngày phục vụ cho mục tiêu này. Nếu chỉ có vậy thì học nơi khác có phong trào học ko thua kém cũng có kết quả tốt.

Trường dân lập Nguyễn Khuyến hay trường cấp 3 Thanh Chương 1 đều có lớp toàn trên 24 điểm thi ĐH.

Chuyên là nơi tập hợp các em giỏi sẵn, tinh thần học tốt. Đó là cái được của chuyên. Còn ko phải là chuyên về chuyên môn.

3. Du học. Hiện nay, Ams, CNN đang làm khá tốt phong trào này. Nếu con các cụ dư sức thi ĐH mà ko muốn thi hsg thì có thể nghĩ tới điều này. Du học nhiều kiểu chứ ko phải cực siêu, cực nét mới đi đc.

14. 16/2/19 lúc 10:43 #54
    vihali
    vihali Xe điện
    Động cơ OF:
    238 mã lực
    Mã lực:
    238
    Các trường sẽ tự chủ tuyển sinh. Kết quả thi THPTQG ko đủ để đánh giá năng lực hs mà chủ yếu là kiểm tra kiến thức. Các trường sẽ dùng thêm các bộ lọc khác để tuyển sv. VD ĐHQG bây giờ chấp nhận các cháu có chứng chỉ A-level, SAT...Một số trường xét hồ sơ, cộng điểm cho các hoạt động ngoại khóa. Dần dần, người ta sẽ nhận thấy sv có kĩ năng bật xa tốt hơn sv chỉ biết học gạo. Xh đã nhận ra điều đó, các trường hơi chậm điều chỉnh nhưng cũng phải làm thôi.

15. 16/2/19 lúc 11:09 #55
    Inox75
    Inox75 Xe tăng
    Động cơ OF:
    147 mã lực
    Mã lực:
    147
    Hóng kinh nghiệm các cụ

16. 16/2/19 lúc 11:09 #56
    Au79 Dragon
    Au79 Dragon Xe điện
    Động cơ OF:
    1,627 mã lực
    Mã lực:
    1,627
    Có nghĩa là hiện nay vẫn sẽ lấy kết quả thi THPTQG làm điều kiện cần, vòng sàng lọc của các trường là điều kiện đủ à cụ? Như vậy vẫn khó tránh mất công bằng và tiêu cực trong tuyển sinh cụ nhỉ.

17. 16/2/19 lúc 12:54 #57
    Sweethome
    Sweethome Xe tăng
    Động cơ OF:
    1,285 mã lực
    Mã lực:
    1,285
    Theo em thì nó như thế này:
    - Học sinh thi vào chuyên cấp 3 như KHTN chủ yếu dựa trên năng lực Toán là chính. Nên về căn bản nếu không thuộc nhóm TOP5, TOP10, là những bạn học đội tuyển thi học sinh giỏi môn chuyên, thì năng lực vẫn cơ bản được xây trên nền Toán. Nên các bạn ấy mà thi đại học khối A thì cơ bản là như nhau, một chín một mười thì cũng đều vào khoảng 25-27 điểm đổ lên cả.
    - Các bạn thuộc nhóm đội tuyển thì học chuyên sâu về môn chuyên. Cái này cũng chỉ dùng cho thi thố học sinh giỏi với nhau, kiếm huân huy chương chứ cũng không nằm trong chương trình thi đại học. Nên các bạn này có thi đại học thì kết quả cũng không vượt trội so với các bạn khác.
    - Với kết cấu đề thi 2 trong 1, ít giãn cách thì học chuyên hay chọn hay chất lượng cao thì cơ bản là không tạo ra chênh lệch đáng kể. Và để thi đại học thì không nhất thiết phải chọn chuyên.

Vậy tại sao lại chọn chuyên, khi nào thì chọn chuyên:
    - Đam mê: bạn nào đam mê thì học chuyên sâu và theo con đường kiếm giải, kiếm thành tích chuyên sâu. Ngành học đại học cũng theo con đường chuyên sâu.
    - Du học: yếu tố trường lớp góp phần không nhỏ trong hồ sơ xin du học. Danh sách các trường cấp 3 được liệt kê trong tuyển sinh của các trường nước ngoài thường có các trường chuyên trong đó chuyên Ams, CNN, CVA được đánh giá cao. Ngoài chuyên thì có Kim Liên cũng được quan tâm. Nếu định hướng Du học như cụ vihali nói thì rất nên chọn Ams.
    - Số còn lại chọn chuyên là kiểu gần mực thì đen gần đèn thì sáng. Cho F1 vào chuyên cho nó gần đèn :D

18. 16/2/19 lúc 13:45 #58
    ca_kiem
    ca_kiem Xe điện
    Động cơ OF:
    456 mã lực
    Mã lực:
    456
    Cụ là người gạo cội từng du học cụ cho em hỏi...có rất nhiều người việt đang du học tại mỹ ( ước tính khoảng 50-60 ngàn ) tuy nhiên trong số đó rất ít được học trong những trường đại học nổi tiếng tốp 50 (https://usis.us/tin-tuc-usis/50-truong-dai-hoc-hang-dau-nuoc-my-phan-1 ) của mỹ mà chủ yếu học cao đẳng ===> khả năng ở lại xin việc tại mỹ là cực thấp gần như = 0.
    Vậy thì học chuyên có phải là sự khác biệt để tạo hồ sơ đẹp + giỏi ngoại ngữ đề xin vào tốp 50 trường tại mỹ đúng không ? Em không biết chỉ là hỏi thôi.

19. 16/2/19 lúc 14:14 #59
    kiendaydien
    kiendaydien Xe buýt
    Động cơ OF:
    50 mã lực
    Mã lực:
    50
    Cháu nó đang phấn đấu hết lớp 11 là đc N2 . Hiện giờ mới đang học N4 ah . Ku con ko hiểu sao rất máu đi Nhật học . Thôi thì nó thích thì chiều thôi ah.

20. 16/2/19 lúc 14:16 #60
    kiendaydien
    kiendaydien Xe buýt
    Động cơ OF:
    50 mã lực
    Mã lực:
    50
    Em vừa hỏi Gấu với F1 thì đều kêu là có chuyên Nhật .