Em muốn hỏi hơi dốt - rpm đạt bao nhiêu thì có hại cho động cơ?

son_nt2212

Xe đạp
em thử lên số 3 thì ko leo được phải đạp phanh gấp vì nó trôi mà cố đạp ga thì em thấy lên gần 6000 rpm nên em sợ, em để số 2 thì cứ 4500 rpm
Bác để số 5 có em nghĩ chắc chắn cái kim đồng hồ nó sang hết bên phải mà không trở về vị trí cũ được ấy nhỉ. Xe nào cũng vậy. Dốc cao thì đi số thấp, Nói chính xác hơn là "bò ra đường".
P/S: Chúc bác lái xe an toàn:6:

captivaLT088

Xe tải
Không sao đâu bác ah, nhưng nên chú ý khi lên dốc, nói chung cố gắng dưới 3500 rpm ( e vừa được các bác OF chỉ giáo vụ của gấu e giống như bác ), bác yên tâm và điều chỉnh số má cho chuẩn, có 2 cái 1 là vòng tua không nên quá 3500rpm và có thể hại máy hơn vòng tua cao nữa là xe bị dung khi tải quá nặng không đúng với số.Nói chung bác yên tâm và thay dầu cứ 5000km / lần, tất nhiên là nhớ cách đi cho đúng

Royce

Xe tải
Lâu quá ko thấy bác chủ thớt vào thông báo kết quả kiểm tra. Em rất quan tâm tới thớt này, vì nói thật với các bác cái thớt này đề cập đến nhiều vấn đề lắm.
VD thế này: nếu bác ấy có thể đỡ côn 30 phút liền thì chân trái bác ấy có thể nói là khỏe nhất VN!
+ Nếu có thể đỡ côn đi chăng nữa, thì với 30 phút các lá của ly hợp do trượt trên nhau lâu quá, sẽ sinh nhiệt rất cao, cho dù ko ngửi thấy mùi khét thì cũng ko còn độ ma sát đủ để truyền động nữa, và kết quả là ly hợp trượt toàn phần, phải để nguội mới đi tiếp được!

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Nghe bác tả mà thấy hơi ghê. Đường như thế, xe đang tải nặng mà bác dám đi số cao thế thì nguy hiểm thật . Em mà nhìn thấy dốc cao là về số thấp nhất có thể . Đề phòng trường hợp rủi ro

Bác ơi nó khôgn đơn giản là cao đâu mà là mấp mô và ổ gà liên tục, chưa kể cây nhỏ, có chỗ gồ đất cao liên tục

hanoipho123

[Tịch thu bằng lái]
Lâu quá ko thấy bác chủ thớt vào thông báo kết quả kiểm tra. Em rất quan tâm tới thớt này, vì nói thật với các bác cái thớt này đề cập đến nhiều vấn đề lắm.
VD thế này: nếu bác ấy có thể đỡ côn 30 phút liền thì chân trái bác ấy có thể nói là khỏe nhất VN!
+ Nếu có thể đỡ côn đi chăng nữa, thì với 30 phút các lá của ly hợp do trượt trên nhau lâu quá, sẽ sinh nhiệt rất cao, cho dù ko ngửi thấy mùi khét thì cũng ko còn độ ma sát đủ để truyền động nữa, và kết quả là ly hợp trượt toàn phần, phải để nguội mới đi tiếp được!
em dây, e đi kiểm tra tất cả đều bình thường, e ko nhớ rõ có đỡ côn không nữa, e chỉ nhớ xe chững rồi lại vọt lên, liên tục như thế. cái em lo là vòng tua cao máy có vấn đề gì ko nữa