[Funland] Em muốn hỏi xin vào trường THCS Cầu Giấy

hiepchiken82

Xe tăng
nhà giàu mới nổi mới nghĩ ném cục tiền cho nhẹ đầu thôi.
bầu Kiên xưa còn kì cạch hàng ngày chở con từ Quảng an, Tây hồ, về học trường Việt đức đấy.
cụ kiên thì chắc là nổi lâu rồi

sthd

Xe lăn
thời e trưng vương, bế văn đàn, nguyễn trường tộ (sau này) cũng đc gọi là trường tuyển của nó đấy cụ (những 8x 9x), mấy trường như cầu giấy, thanh xuân như cụ nói là trường mới sau này học theo kiểu gà nòi, giống ác xi mét j j đó, thực sự là e ko thấy thích lắm nhưng đáp ứng nguyện vọng của đa số phụ huynh muốn con học kiểu đó. Quan điểm của e là học 50% chơi 50%.
không còn như thời các cụ đâu.
Cầu giấy nó tốt, vì nó được đầu tư bài bản, nhân sự tốt từ những năm 2000 rồi.
và dân cư ở đấy có chất lượng tốt hơn dân cư nơi khác. xưa chỉ có cao tốc Thăng long- Nội bài, nên nhiều khu văn phòng ở CG, dẫn đến phụ huynh cũng toàn loại có ăn có học, có thu nhập.
một toà văn phòng Keangnam có khi nhiều nhân viên tập đoàn đa quốc gia bằng cả một quận khác

hanhhdvn

Xe tải
thời e trưng vương, bế văn đàn, nguyễn trường tộ (sau này) cũng đc gọi là trường tuyển của nó đấy cụ (những 8x 9x), mấy trường như cầu giấy, thanh xuân như cụ nói là trường mới sau này học theo kiểu gà nòi, giống ác xi mét j j đó, thực sự là e ko thấy thích lắm nhưng đáp ứng nguyện vọng của đa số phụ huynh muốn con học kiểu đó. Quan điểm của e là học 50% chơi 50%.
Ở đời cái gì cũng có giá của nó cụ à, nhất là ở cái xứ đất chật người đông này. Khổ trước thì sẽ sướng sau. Đơn giản nhất là khi con cụ mà học ở các trường này đến năm lớp 9 thi vào 10 nhàn tênh. Còn nếu học trường thường (chơi nhiều) thì khi thi vào 10 (trường công bình thường thôi) bố mẹ cũng lo phát rồ người, mệt mỏi lắm. Cấp 2 học chuyên nó là tiền đề rất tốt sau này của chúng nó đó.

sthd

Xe lăn
Ở đời cái gì cũng có giá của nó cụ à, nhất là ở cái xứ đất chật người đông này. Khổ trước thì sẽ sướng sau. Đơn giản nhất là khi con cụ mà học ở các trường này đến năm lớp 9 thi vào 10 nhàn tênh. Còn nếu học trường thường (chơi nhiều) thì khi thi vào 10 (trường công bình thường thôi) bố mẹ cũng lo phát rồ người, mệt mỏi lắm. Cấp 2 học chuyên nó là tiền đề rất tốt sau này của chúng nó đó.
có công mài sắt thì mới có ngày nên Kim.
cái gì cũng cần tập luyện. đầu óc 20 năm bỏ trống thì sau này sao có tư duy sắc sảo, chuyên môn tốt được.

Jake CNK

Xe buýt
Cái này tùy người, em là 1 thằng cũng ko thích cho con học nhiều, cứ vừa chơi vừa học, nhưng vk em thi xuất thân từ con nhà giáo nên nhất quyết phải học ra học, học xong mới chơi. Mà cũng đúng thật, nó học thì thời gian khác nó nhàn, kết quả cuối năm vẫn đứng nhất lớp. Mình ngày trước tự hào thông minh, nhưng học lớt phớt thành ra bảng thành tích chỉ thuộc dạng nửa trên.
Thế nên em cứ khoán luôn việc học hành cho vk lo, mình kiếm tiền vậy

Mytv

Xe điện
Em chỉ nghe trường Chu & Am khủng, không ngờ trường này cũng không kém phần long trọng.
Cứ theo phương pháp gd ntn thì 3-5 năm nữa nó vượt Am2. 1 cái lò ấp chuyên chính hiệu. Hiện tại chắc cũng gần bằng rồi dù chất lượng đầu vào kém hơn Am2

XSim

Xe container
Thời 9x em học thì ở Cầu Giấy (lúc đó còn là Từ Liêm) trường cấp 2 tốt nhất là Lê Quý Đôn, mấy trường như Nguyễn Tất Thành là trường thường không có cửa so. Lúc đó còn chưa có trường Cầu Giấy bây giờ, chắc lúc lập ra được định hướng là chọn của quận nên thu hút nhiều giáo viên Lê Quý Đôn sang nên LQĐ dần dần mất vị thế. Em nói là cấp 2 Cầu Giấy coi như kế thừa từ Lê Quý Đôn ngày xưa chắc cũng đúng nhỉ.

Lê Quý Đôn thời đó chắc cũng chả kém cạnh các trường chuyên hàng đầu ở HN. Ams cấp 2 thực ra không quá nổi, thậm chí còn kém hơn so với Giảng Võ ngay cạnh đấy, nói chung Ams chỉ nổi cấp 3 thôi. LQĐ thời đó đã top đầu thì Cầu Giấy bây giờ cũng thế thôi không có gì lạ, dù gì khu Cầu Giấy cũng là trung tâm giáo dục với ít nhất hai trường ĐH hàng đầu cả nước là DHQG và ĐHSP, riêng con em các cán bộ trường đã đủ là nguồn đầu vào cực kỳ chất lượng cho trường rồi.

Mytv

Xe điện
Tôi từng có xem qua đề thi toán, english vào trường này cũng như đề kiểm tra cuối kỳ các khối từ 6-9 của trường này, có nhận xét sơ bộ là đề thi của trường này chỉ ở mức yêu cầu cơ bản, xét về độ khó không bằng các đề thi ở các lớp chuyên thực sự, hơn các lớp đại trà phổ cập một chút.

Một đứa trẻ không cần giỏi, chỉ cần yêu thích toán, không cần học thêm từ lớp 3, tự ôn tập trước khi thi 1 năm, cũng có thể chinh phục cửa ải mấy cái trường dạng này. Không có gì to tát. Phụ huynh thông thái không nên rơi vào bẫy của các lò luyện thi chuyên. Nhiều phụ huynh đốt thời gian của bọn trẻ vào những thứ manh mún, mất tầm nhìn xa.
Vâng cụ. C1 thì kiến thức có mấy đâu mà phải ôn luyện từ lớp 3. Đua nhau đi ôn luyện trong khi cái cần là kiến thức cơ bản thì ko tập trung. Cuối cùng chỉ làm giàu cho các cô các lò thôi. Cần thì thời gian cuối sau khi các con tổng hợp dc kiến thức thì ôn luyện dạng đề.

Dacia90

Xe tăng
Để PH mệt mỏi suy tính với việc học của con cái thì cái BGD nát từ lâu. Có mấy đứa cháu cũng đang đoạn vào cấp 2, cấp 3, nào là NTL, chuyên ngữ... thấy PH cũng um tỏi với nhau chuyện thi cử...

newcar

Xe tải
Sao khổ vậy trời. Thời gian đâu mà chơi + vận động? Nhà e không bao gio co khái niệm ngủ sau 11pm, kể cả còn bài tập.
Cảm ơn cụ đã có lời chia sẻ, em cũng ko khuyến khích con học nhiều như vậy NHƯNG cháu nó thích học cụ ah, nó bảo nó tìm thấy niềm vui trong học tập, khi làm được bài nó quên hết cả mệt mỏi. Hơi khoe với cụ là con em mà cũng là phần số đông các cháu học CG ngoài học ra thì các môn khác chơi đều ổn cả. Con em chơi được piano, dance, hát, bơi thì đủ kiểu ếch, sải, ngửa, bướm. Không phải bốc phét nhưng có chút tự hào là các con học ở đây ko chỉ có cắm mặt vào học đâu cụ ah mà các hoạt động ngoại khóa, phong trào các con cũng rất OK. Em cũng chỉ nói với con ko quá cái gì vượt quá sức của mình nhưng phải luôn cố gắng vươn lên. Hôm nay con vất vả thì ngày mai con thảnh thơi. Bố ngày xưa mải chơi nên giờ bố phải vất vả

vandinh

Xe container
Chúc mừng cụ, con cụ có năng lực vượt trội đấy, em tưởng con em học kém phải học lâu nhưng hỏi các phụ huynh khác thì đều xác nhận là con họ cũng như nếu muốn hoàn thành đủ bài. Có một số bạn thì làm bài qua loa các môn phụ để đối phó thì có thể ngủ sớm hơn.
Vâng, e cũng ko bao giờ ép hoặc kỳ vọng con học thật giỏi cả 8 môn. Cứ đúng giờ là lên giường
Thằng con em năm ngoái cũng thi vào CG được 57 điểm. Năm nay là năm đầu tiên, nó cũng chả bao giờ học quá 10h30. Em thấy nó còn học một tối khoảng 30ph. Năm rồi nó tổng kết được 9,45. Tuần hai buổi học thêm tiếng anh và một buổi văn của cô CN. Nhưng con em nó chỉ làng nhàng thế thôi chứ các bạn lớp khác tổng kết toàn 9,7 tìm hiểu thấy các bạn đó học chăm chỉ hơn nhiều.

XSim

Xe container
Để PH mệt mỏi suy tính với việc học của con cái thì cái BGD nát từ lâu. Có mấy đứa cháu cũng đang đoạn vào cấp 2, cấp 3, nào là NTL, chuyên ngữ... thấy PH cũng um tỏi với nhau chuyện thi cử...
Không nỗ lực học thì sao thành người được cụ, dùng tiền mua được chắc.
Con nỗ lực 10 thì bố mẹ cũng phải lo nghĩ 4-5 chứ.

Làm gì có chuyện cứ có tiền là con sẽ giỏi được.

newcar

Xe tải
Vâng cụ. C1 thì kiến thức có mấy đâu mà phải ôn luyện từ lớp 3. Đua nhau đi ôn luyện trong khi cái cần là kiến thức cơ bản thì ko tập trung. Cuối cùng chỉ làm giàu cho các cô các lò thôi. Cần thì thời gian cuối sau khi các con tổng hợp dc kiến thức thì ôn luyện dạng đề.
xưa em cũng nghĩ như cụ nhưng đúng là khi con được vào học trường này thì mới thấy các hoạt động khoa học, ngoại khóa, trải nghiệm và có sự ganh đua giữa các câu lạc bộ làm cho các con mạnh dạn và chủ động, tư tin hơn hẳn cụ ah. Mà bởi vì xung quan toàn các bạn giỏi nên các con luôn cố gắng thì mới tỏa sáng được :D . Con em vào đây em xác định là được cái môi trường năng động còn kiến thức thì em thừa biết sau này may ra dùng đến 1/20 nhưng phải học thì mới có cơ hội được trải nghiệm trong môi trường này cụ ah

Dacia90

Xe tăng
Không nỗ lực học thì sao thành người được cụ, dùng tiền mua được chắc.
Con nỗ lực 10 thì bố mẹ cũng phải lo nghĩ 4-5 chứ.

Làm gì có chuyện cứ có tiền là con sẽ giỏi được.
Do đất chật người đông, chứ C1, C2 học hành căng thẳng từ Hs cho tới PH thì oải quá. Dân số HN giảm đi một nửa có lẽ PH dễ thở hơn?

newcar

Xe tải
Thằng con em năm ngoái cũng thi vào CG được 57 điểm. Năm nay là năm đầu tiên, nó cũng chả bao giờ học quá 10h30. Em thấy nó còn học một tối khoảng 30ph. Năm rồi nó tổng kết được 9,45. Tuần hai buổi học thêm tiếng anh và một buổi văn của cô CN. Nhưng con em nó chỉ làng nhàng thế thôi chứ các bạn lớp khác tổng kết toàn 9,7 tìm hiểu thấy các bạn đó học chăm chỉ hơn nhiều.
chúc mừng cụ, con cụ thật sự giỏi đấy cụ ah. Con em năm ngoái thi được 62 điểm mà cũng phải vật lộn mới hết được bài vở, kết quả thì cũng được trên 9.5

gadi2banh

Xe điện
9.7 là xuất sắc lắm rồi. Lớp con nhà e chỉ được 9.6 đổ về thôi cụ ạ

vandinh

Xe container
9.7 là xuất sắc lắm rồi. Lớp con nhà e chỉ được 9.6 đổ về thôi cụ ạ
Lớp con nhà em chỉ có 4 bạn đạt 9,5 nhưng lớp con em có vẻ kém hơn các lớp khác. Em thấy bảo là 9,5 được tuyên dương toàn trường. Cu nhà em thiếu 0,05, bố mẹ thì tiếc còn nó chả có cảm xúc gì.

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Do đất chật người đông, chứ C1, C2 học hành căng thẳng từ Hs cho tới PH thì oải quá. Dân số HN giảm đi một nửa có lẽ PH dễ thở hơn?
Không ai ép cụ cả. Cụ thích học nhẹ có thể vào trường công thường. Khu cụ đông quá thì ra ngoại thành ở đúng ý cụ luôn.

AnhViVu

Xe điện
Cụ chủ cẩn thận ko mất tiền oan nhé. Bài vở là con vẫn phải thi, nhưng nếu con đỗ thì mình xin, còn ko đỗ trả lại tiền (may ra) nhé.
Có xin vào thì cũng phải hết kỳ 1 hoặc đầu năm lớp 7 nhé
Không đỗ thì bảo đợt này làm gắt quá, thanh tra thanh mẹ không xin được, trả lại tiền là xong cụ nhỉ :D

gadi2banh

Xe điện
Em thấy bảo là 9,5 được tuyên dương toàn trường. Cu nhà em thiếu 0,05, bố mẹ thì tiếc còn nó chả có cảm xúc gì.
9.5 là được nhà trường khen thưởng 100k cụ ạ. Con cụ được 9.45 là làm tròn thành 9.5 rồi nhé (nếu tính đúng). Lớp cu nhà e có 4 bạn được đúng 9.45 được làm tròn thành 9.5 (vài bạn 9.43-9.44 thì ko được)