[Funland] Em muốn nhờ các cụ tư vấn nơi kiểm tra, sửa tủ lạnh

Kính cccm, em đang dùng tủ lạnh toshiba hơn 400 l trước mua cụ Chiểu trên này tầm hơn 2 năm. Mấy hôm vừa rồi trở chứng ngăn đá vẫn lạnh mà ngăn mát ở dưới ko tỏa hơi lạnh, tiếng máy kêu khá to. Cụ nào có kinh nghiệm xử lí vụ này giúp em với. Em đã thử rút điện dọn hết đồ ra để không 2 hôm sáng nay cắm điện lại cũng không ăn thua. Cám ơn cccm đã đọc bài. Hiện tại người nhà em báo lại thì ngăn mát đã mát nhưng tiếng quạt hay gì đó kêu to là do nguyên nhân gì các cụ ơi

Chỉnh sửa cuối:

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ngăn đá vẫn lạnh có nghĩa là máy nén vẫn đang hoạt động,cụ kiểm tra lại tiếng kêu to như thế nào,vị trí nào,ngăn mát ko lạnh có thể do quạt gió cấp lạnh cho ngăn mát ko hoạt động hoặc đóng băng dàn lạnh ngăn mát khiến không khí ko lưu thông được,tùy cấu tạo từng loại tủ cái này cũng có thể gây kẹt quạt,lỗi thường do cảm biến nhiệt độ dàn có vấn đề,cụ check lại mấy cái đấy trước khi gọi thợ.

sactimtn

Xe tăng
Em cũng hóng vì tủ lạnh vừa bị hỏng

formen

Xe lăn
mấy bệnh này ở nhà em toàn tự sửa

tungLam.nwl

Xe tăng
Cụ theo kinh nghiệm của em thử rút tủ xả đông 2 ngày cho hết nước tiện vệ sinh luôn, sau đó chạy lại nếu vẫn không được thì .. gọi thợ hoặc thay tủ mới

Cụ theo kinh nghiệm của em thử rút tủ xả đông 2 ngày cho hết nước tiện vệ sinh luôn, sau đó chạy lại nếu vẫn không được thì .. gọi thợ hoặc thay tủ mới
Em rút để xả đông 2 ngày rồi đó cụ, từ sáng CN đến sáng nay mới cắm điện lại mà ko ăn thua

nhimtho2018

Xe hơi
tủ nhà e cũng đang làm lạnh kém,chắc phài thay gioăng ạ

alongcamepolly

Xe lăn
Em rút để xả đông 2 ngày rồi đó cụ, từ sáng CN đến sáng nay mới cắm điện lại mà ko ăn thua
cụ kiểm tra có cái sensor nhiệt hay bị toi nên ngăn mát ko mát nữa, ngăn đá vẫn đông bình thường; cháu thấy họ sửa cái tủ hitachi cũ nhà cháu ngày xưa

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tủ lạnh bây giờ thường có hai dàn lạnh. Cách thử là cụ sờ vào thành tủ lạnh xem có nóng hay không. Nóng là hoạt động bình thường.

Giữa hai ngăn tủ thường có một cái quạt để thồi khí lạnh, để ý xem quạt này có chạy không.

Các tủ lạnh cũ có thể hay bị đóng đá, đó là do con trở chống đông của tủ lạnh bị hỏng. Con trở là gì, đó là một điện trở dùng để làm tan băng khi độ lạnh vượt quá yêu cầu. Khi trở bị hỏng, nhất thiết phải mua trở chính hãng, các chú thợ vườn đểu thường mua một con trở tàu và cắt ra nối thẳng vào dây điện của trở cũ. Đây là một cách làm rất ngu si và vô trách nhiệm vì trở hoạt động trong tủ lạnh là môi trường ẩm (mất điện đá tan ra thành nước, có điện là gây rò điện vì cái băng keo đểu các chú mang theo chỉ dăm ba hôm là hết tác dụng). Trở chính hãng kết nối bằng giắc cắm chuẩn IP chống nước nên ko rò được điện.

Các hãng bây giờ cũng bán cái lại cho các công ty khác để làm bảo hành, rủi gặp thằng thợ đểu nó bán cho mình cái trở đểu theo giá chính hãng, tiền mất tật mang vì ai cũng tin bộ đồng phục nó mặc bên người. Lương tâm của các chú thợ bây giờ là điều xa xỉ, em có thể điểm mặt chỉ tên các chú thợ sửa tivi, chú thợ sửa điều hòa ... đều chỉ vặt chủ nhà nhiều hơn là sửa chữa

Trong Michael

Xe tải
Trường hợp của cụ nhiều khả năng hỏng sò lạnh. Lý do: để nhiều đồ trong ngăn đá quá, cửa gió bị bịt kín, quạt không chạy vì bị đóng băng bên trong chỗ sò lạnh. Giải pháp cụ tháo ra rồi mang sò lạnh đi ra cửa hàng vật tư điện lạnh k tra, nếu hỏng thì mua có mấy chục thôi, về lắp vào

Các cụ cứ ý kiến ạ, em đang ở chỗ làm chưa có điều kiện nhưng về sẽ thử làm theo

Go on

Xe điện
Ngăn đá vẫn lạnh có nghĩa là máy nén vẫn đang hoạt động,cụ kiểm tra lại tiếng kêu to như thế nào,vị trí nào,ngăn mát ko lạnh có thể do quạt gió cấp lạnh cho ngăn mát ko hoạt động hoặc đóng băng dàn lạnh ngăn mát khiến không khí ko lưu thông được,tùy cấu tạo từng loại tủ cái này cũng có thể gây kẹt quạt,lỗi thường do cảm biến nhiệt độ dàn có vấn đề,cụ check lại mấy cái đấy trước khi gọi thợ.
Theo em đúng như cụ này còm, cụ tự kiểm tra trước xem sao. Tủ lạnh thông thường ( không phải 2 dàn lạnh độc lập) thì sẽ có 1 lỗ thông hơi mát từ ngăn đá xuống ngăn mát. Ngăn đá vẫn hoạt động thì có thể do lỗ thông bị tắc, quạt thổi xuống bị hỏng hoặc cảm biến nhiệt độ ngăn mát hỏng, do đó tủ không đo được nhiệt độ ngăn mát nên không thổi hơi mát xuống

Người nhà em vừa báo lại là ngăn mát đã mát rồi nhưng quạt hay gì đó kêu to ạ

Tủ lạnh bây giờ thường có hai dàn lạnh. Cách thử là cụ sờ vào thành tủ lạnh xem có nóng hay không. Nóng là hoạt động bình thường.

Giữa hai ngăn tủ thường có một cái quạt để thồi khí lạnh, để ý xem quạt này có chạy không.

Các tủ lạnh cũ có thể hay bị đóng đá, đó là do con trở chống đông của tủ lạnh bị hỏng. Con trở là gì, đó là một điện trở dùng để làm tan băng khi độ lạnh vượt quá yêu cầu. Khi trở bị hỏng, nhất thiết phải mua trở chính hãng, các chú thợ vườn đểu thường mua một con trở tàu và cắt ra nối thẳng vào dây điện của trở cũ. Đây là một cách làm rất ngu si và vô trách nhiệm vì trở hoạt động trong tủ lạnh là môi trường ẩm (mất điện đá tan ra thành nước, có điện là gây rò điện vì cái băng keo đểu các chú mang theo chỉ dăm ba hôm là hết tác dụng). Trở chính hãng kết nối bằng giắc cắm chuẩn IP chống nước nên ko rò được điện.

Các hãng bây giờ cũng bán cái lại cho các công ty khác để làm bảo hành, rủi gặp thằng thợ đểu nó bán cho mình cái trở đểu theo giá chính hãng, tiền mất tật mang vì ai cũng tin bộ đồng phục nó mặc bên người. Lương tâm của các chú thợ bây giờ là điều xa xỉ, em có thể điểm mặt chỉ tên các chú thợ sửa tivi, chú thợ sửa điều hòa ... đều chỉ vặt chủ nhà nhiều hơn là sửa chữa
Hà Nội sửa chỗ nào uy tín hả cụ? Em có con tủ lạnh cũ 120L nó bị đóng đá ngăn lạnh, giờ sửa để mang đi công trường dùng.

formen

Xe lăn
Hà Nội sửa chỗ nào uy tín hả cụ? Em có con tủ lạnh cũ 120L nó bị đóng đá ngăn lạnh, giờ sửa để mang đi công trường dùng.
nếu công trường tiền điện tính chung chung, không phải túi tiền cụ bỏ ra thì nên sửa dùng, ngược lại thì cụ nên bán cân vì tiền điện của mấy con cũ cũ này rất tốn nhé.

nếu công trường tiền điện tính chung chung, không phải túi tiền cụ bỏ ra thì nên sửa dùng, ngược lại thì cụ nên bán cân vì tiền điện của mấy con cũ cũ này rất tốn nhé.
Em dùng thời gian ngắn rồi bỏ đi, tầm 1 năm là vứt đi thôi ạ. Với cả công trường dùng quăng quật rồi vận chuyển về các kiểu cũng tốn kém. Mua mới tính ra ko hiệu quả.

formen

Xe lăn
Em có con tủ lạnh cũ 120L nó bị đóng đá ngăn lạnh
đóng đá ngăn lạnh thì cụ đo kiểm mấy cái sau:

hệ thống xả tuyết tủ lạnh hoạt động dựa trên các linh kiện:

1. bóng sấy: con này bật nóng để xả đá (nếu đóng đá làm tủ lạnh cục bộ không đẩy lạnh đi các chỗ khác) tủ của các cụ trên cũng có hiện tượng tương tự
59k trên sốp bi
như cái bóng đèn 100 w í cc.

2. để quyết định cấp điện cho con bóng sấy trên thì nó mắc nối tiếp 2 con sau:

2.1 sò lạnh (rơ le xả tuyết): nếu lạnh quá nó nối mạch để cấp điện cho con đèn bên trên nóng để xả tuyết
20k trên sốp bi

2.2 cầu chì nhiệt: nếu con đèn trên hoạt động lâu quá làm nóng chảy cả tủ thì con cầu chì này sẽ đứt ở 70 độ C. do đó nếu không thay cầu chì nhiệt này thì lần sau hệ thống xả tuyết này không hoạt động được nữa.
52k trên sôp bi

3. cấp điện cho hệ thống phá băng trên là con timer (đồng hồ đếm giờ 24 tiếng nó cấp điện cho hệ thống này một lần) nếu đóng đá nó sẽ phá, nếu không đóng đá thì thôi.
148 k.

59+20+148+52= 279 k + 200 k tiền công thì cc được con tủ lạnh thay hết toàn bộ mạch chống đông tuyết :D .

với điều kiện là hỏng tất cả các linh kiện trên đồng thời :D.