[Luật] Em nhờ các cụ tư vấn: nước thấm từ nhà kế bên

huyndaigetz7120

Xe tăng
Chào các cụ, em phiền các cụ tư vấn giúp em trường hợp này ạ!
Nhà kế bên sát vách nhà em (e gọi là nhà kế bên vì cửa khác ngõ nhà em, chả gặp và giao lưu bao giờ) bị hỏng đường nước sinh hoạt và ngấm thấm sang nhà em, nhà em có giục họ sửa mà họ không sửa vì nhà họ đã cho thuê và họ ở chỗ khác (người thuê thì họ mặc kệ). Nhà em thì giờ tường mốc meo, nước lau từ sàn mỗi ngày vắt được 1 chậu.
Về tình thì chắc họ không chịu sửa vì tuần nào nhà em cũng nhắn tin gọi điện 1-2 lần từ Tết đến giờ. Vậy về Lý lẽ, Luật lệ các cụ tư vấn cho em cách sử lý với ạ, ví dụ như kiện hoặc thưa gửi cơ quan chính quyền nào ạ. (E google thì chỉ gặp trường hợp máng nước mưa hắt sang nhà mình, công trình xây dựng liền kề gây hư hỏng ... thì mới có điều luật để kiện và xử lý).
Rất mong nhờ các cụ tư vấn giúp em với ạ, để em biết cách tác động họ sớm sửa nhà họ để nhà em "yên ổn" ạ!

P/s:tường ẩm mốc từ mấy năm em cứ nghĩ do mưa ẩm nồm, rồi nước mưa tích khe tường này kia.Hơn tháng trở lại đây e mới sang và biết được họ thiết kế nhà vệ sinh sát vách nhà em và nhà họ cũng bị

Chỉnh sửa cuối:

sherlock cốc

Xe buýt
Cụ cho thợ sang xem là hỏng đường nước trong hộp kĩ thuật hay ngấm sàn nhà vệ sinh. Nếu hỏng ống trong hộp thì đến nhà mình ở còn ngại sửa vì đục phá thay đồ tốn kém. Ngấm sàn cũng có nhiều nguyên nhân, có cái dễ xử lý.

dolee

Xe hơi
Theo em êm đẹp thì nhờ khách thuê để cho thợ qua khảo sát, bắt bệnh => có phương án sửa rồi lại ngồi lại với chủ nhà xem sao

Pumzen

Xe ba gác
Trường hợp cụ chủ giống hệt nhà cháu, nhưng nhà cháu bị nhẹ hơn nhiều nên chấp nhận khuất mắt trông coi. Nhà cháu hình ống, giáp ranh với 3 nhà, trái phải và phía sau. 2 bên trái và phải thì giai quyết đc ngon lành, còn phía sau thì ngõ nhà đó cách xa và cái nhà sát vách ở trong ngách của ngõ, thậm chí còn khác luôn cả phường.
Nói chung nhà liền kề cũ từ xưa rất khó xử lý, đôi khi phải chấp nhận. Nhiều trường hợp bị ngấm kiểu này, có người ốp dán luôn tường nhà mình gạch ceramic hoặc granit luôn.

demax

Xe tăng
Thương thảo với chủ nhà bên kia mình gọi thợ sửa chi phí cưa đôi, hoặc nếu họ cù nhầy quá thì cụ chịu tất chứ thấm như kia thì sống khổ lắm.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Thương thảo với chủ nhà bên kia mình gọi thợ sửa chi phí cưa đôi, hoặc nếu họ cù nhầy quá thì cụ chịu tất chứ thấm như kia thì sống khổ lắm.
Chịu tất cũng chưa chắc chủ nhà bên kia đã làm. Món sửa chữa này bày ra ngại dọn dẹp lắm.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Công trình liền kề gây ảnh hưởng thiệt hại đến nhà bên thi về luật có thể kiện, nhưng tốt nhất cứ giải quyết tình cảm và chịu thiệt tý thì nhanh hơn cụ ạ.

huyndaigetz7120

Xe tăng
Cảm ơn các cụ, em nghiên cứu tiếp

huyndaigetz7120

Xe tăng
Công trình liền kề gây ảnh hưởng thiệt hại đến nhà bên thi về luật có thể kiện, nhưng tốt nhất cứ giải quyết tình cảm và chịu thiệt tý thì nhanh hơn cụ ạ.
Vâng ạ, tks cụ, thiệt hại nhà mình thì mình tự sửa thôi. Nhưng em đang muốn họ khắc phục để sau khi em sửa phần thiệt hại nhà em thì sẽ không phát sinh thêm thiệt hại nữa ạ. (Tường nhà ẩm mốc, bong tróc; đường điện âm tường bị ngấm nước chập mát gây hỏng đường điện,... - thi thoảng nhỡ tay sờ vào tường thì giật tưng tưng, rất nguy hiểm cho trẻ em)

LX_060616

Xe buýt
Tường ẩm này dùng điện cũng hao phí và có thể rò điện nguy hiểm !
Em đề xuất cụ chuyển mua nhà khác ạ !

ngoctu2109

Xe tăng
Dở nhỉ, Cụ ốp tấm PVC lên tường nhìn cũng đỡ kinh hơn, tốt nhất vẫn là xử lý tận gốc với hàng xóm.

huyndaigetz7120

Xe tăng
Tường ẩm này dùng điện cũng hao phí và có thể rò điện nguy hiểm !
Em đề xuất cụ chuyển mua nhà khác ạ !
Em cũng đang tìm nhà, nhưng thuê để ở tạm trong khi sửa =))

Dở nhỉ, Cụ ốp tấm PVC lên tường nhìn cũng đỡ kinh hơn, tốt nhất vẫn là xử lý tận gốc với hàng xóm.
tầng 1 nhà em có ốp full pvc nhưng nước chảy thành vũng ở chân tường ạ, ổ điện thì tèo hết :))

laobo

Xe buýt
Kiện thì kiện được, ngại kiện, không thỏa thuận được thì cụ phá tường đổ chống thấm, ốp lại là nó ngấm ngược sang nhà bên kia thôi :( . Ko chống thấm thì ko làm cách nào dc

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ, tks cụ, thiệt hại nhà mình thì mình tự sửa thôi. Nhưng em đang muốn họ khắc phục để sau khi em sửa phần thiệt hại nhà em thì sẽ không phát sinh thêm thiệt hại nữa ạ. (Tường nhà ẩm mốc, bong tróc; đường điện âm tường bị ngấm nước chập mát gây hỏng đường điện,... - thi thoảng nhỡ tay sờ vào tường thì giật tưng tưng, rất nguy hiểm cho trẻ em)
Nhà bác xử lý xong chưa?
Tôi chia sẻ vụ nhà tôi thế này:
Nhà chung cư bác ạ.

Nhà tôi ngấm nước ở trần, tôi mò lên và phát hiện chỗ ngấm ở WC anh tầng trên.
Tôi mời thợ, mời anh chị chym cút 1 cái cuối tuần.
May mà họ đồng ý, về quê và cử 1 cậu em lên Giám sát, vì phải mở cửa cho mình.

Đến lượt nhà dưới nhà tôi kêu ca: Đúng là cái bồn tắm nhà tôi bị thủng.
Lần này thì tôi may mắn hơn, khi chỉ mất có vài tiếng. Chiều hôm đó, họ xong và nhà tôi di tản về nhà ông bà già mất 1 ngày.

Cả 2 vụ, khổ chủ đều chi tiền, còn thủ phạm đích thực chẳng chi cái khỉ gì cả.
Tôi mất thêm chai rượu cho cậu bên dưới.

huyndaigetz7120

Xe tăng
Nhà bác xử lý xong chưa?
Tôi chia sẻ vụ nhà tôi thế này:
Nhà chung cư bác ạ.

Nhà tôi ngấm nước ở trần, tôi mò lên và phát hiện chỗ ngấm ở WC anh tầng trên.
Tôi mời thợ, mời anh chị chym cút 1 cái cuối tuần.
May mà họ đồng ý, về quê và cử 1 cậu em lên Giám sát, vì phải mở cửa cho mình.

Đến lượt nhà dưới nhà tôi kêu ca: Đúng là cái bồn tắm nhà tôi bị thủng.
Lần này thì tôi may mắn hơn, khi chỉ mất có vài tiếng. Chiều hôm đó, họ xong và nhà tôi di tản về nhà ông bà già mất 1 ngày.

Cả 2 vụ, khổ chủ đều chi tiền, còn thủ phạm đích thực chẳng chi cái khỉ gì cả.
Tôi mất thêm chai rượu cho cậu bên dưới.
Cảm ơn cụ
Em và cậu thuê nhà sát vách nhà em cùng thuê thợ sửa rồi cụ ạ, có 2 chỗ hàn nhiệt nối góc bên nhà họ bị hỏng, tạm thời nước ở sàn k chảy, nhưng tường vẫn rỉ và ẩm, chắc phải theo dõi thêm.