Em phượt đầu năm sang Tê hê ran, CH Hồi giáo IRAN - Mời các cụ đồng hành

Kenket

Xe điện
Hay quá, em ké 1 chỗ ngồi hóng chuyện xứ Ba Tư huyền bí.

Tây Độc

Xe điện
Em thấy cái sân bay nó ngon chán so với Nội Bài nhà mình. Đi khắp từ trước đến giờ, em thấy Nội Bài may ra hơn được cái sân bay ở Kathmandu, Nepal, còn lại thì đều kém xa.

Nhìn đường phố của nó cũng sướng hơn mình bao nhiêu.

Bác làm ở mô mà đi toàn chỗ độc nhỉ? Thích phết.

drumer

Xe tăng
cụ bay = cái hô teo A380 sướng nhờ,lại còn vào Dubai toàn siêu xe nữa,nhất cụ.

Emga

Xe tải
Em lại được đi du lịch ở Iran qua thớt của cụ rồi. Mời cụ một ly ợ

bmw318i

Xe tăng
túm lại là giá bi nhiêu, sao lão không đặt một em về nhỉ
Cái này là cụ mua hàng miễn thuế, rồi người ta quay trúng thưởng. Cụ mà trúng là cụ vác về phờ ri. Thấy bảo đâu là 10 ông quay thì 5 ông trúng hay sao ấy.

Coltplus2008

Xe điện
Cụ chủ ăn nhiều thế, vưỡn chưa muốn đứng dậy phọt tiếp ak.

haianh-electric

Xe tải
Em thấy cái sân bay nó ngon chán so với Nội Bài nhà mình. Đi khắp từ trước đến giờ, em thấy Nội Bài may ra hơn được cái sân bay ở Kathmandu, Nepal, còn lại thì đều kém xa.

Nhìn đường phố của nó cũng sướng hơn mình bao nhiêu.

Bác làm ở mô mà đi toàn chỗ độc nhỉ? Thích phết.
Cụ nói thế nào ấy chứ, sân bay kathmandu thì nó giống cái dãy chuồng ngựa bỏ hoang.Nói đến Nepal em ạ nhà nó, em không bao giờ bước chân sang lần thứ hai đâu, em thề.

vumanhduy

Xe tăng
Hay qua chưa có gì chém . Lại hóng tiếp :))

nvduc81

Xe buýt
cụ ăn xong chưa ? về post tiết đi cụ ơi

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ đẹp giai phong độ phết nhờ.
Mấy cái nc tự sướng toàn xe lôm côm, trừ mềnh

benghe

Xe điện
Cụ nói thế nào ấy chứ, sân bay kathmandu thì nó giống cái dãy chuồng ngựa bỏ hoang.Nói đến Nepal em ạ nhà nó, em không bao giờ bước chân sang lần thứ hai đâu, em thề.
Cụ phát biểu thế thì không ổn rồi... mỗi vùng miền, xử sở đều có cái hay, cái lạ chờ chúng ta đến khám phá. Ngoài thỏa mãn thú vui dịch chuyển còn mang lại bao nhiêu tri thức. Em đã sang Nepal năm 2005 và sẽ quay lại lần nữa vì lần đó ngu với lại không đủ thời gian để chạy đến Everest đánh dấu phát rồi về.. có 70km từ Kathmandu... chẹp chẹp!

Quay lại thớt này, em đang chọn ảnh và resize rồi up lên các cụ ạ...

benghe

Xe điện
Nói về Iran tý. Tên của nó hồi xửa xưa là Parsa hay Persis hay là Ba Tư, thế nên cạnh nó có cái vinh mà ta vẫn gọi là Péc xích :D. Giờ cái tên Persian vẫn được dùng phổ biến cho tên các tổ chức, ngân hàng, tòa nhà, khu vui chơi,... Thời Sassanid tầm thế kỷ thứ 6 gì đó mới đặt tên là Iran - thời kỳ này nó là một đế quốc hùng mạnh khu Tây Á.
Shah Pahlavi là vị vua cuối cùng trước khi bị lật đổ bởi cuộc cách mạng Hồi giáo năm 1979. Thời ông này chơi thân với Mẽo nên vẫn rất phát triển, nhiều vũ khí và máy bay chiến đấu toàn nhập của Mẽo. Thập kỷ 80 đất nước bị tàn phá nặng do oánh nhau với Irắc (chiến tranh vùng Vịnh 1). Tuy vậy do có nhiều dầu (#4 TG) nên nó phát triển rất nhanh, không như ta :D

Đường phố IR do đất đai cằn cỗi nên rất ít cây xanh, mà cây nó toàn cành trơ ra chắc cũng do giờ đang mùa lạnh. Nói chung, thành phố ban ngày nhìn rất thiếu sức sống nhưng về đêm thì khác hẳn. Đất nước này rõ ràng là thừa điện, cả thành phố lung linh, xe cộ như kiến.... điện dùng vào mọi mục đích kể cả những lò sưởi ngoài trời :(

Rất ít thấy những khu cây xanh thế này, mà có thì cũng toàn là cây họ nhà thông

Lâu lâu mới thấy 1 khóm cây này

Chỉnh sửa cuối:

dvhung243

Xe điện
Tiếp đi cụ ....................

benghe

Xe điện
2. Xã hội - phố xá

Em tá túc ở cái KS này, Azadi Grand... hình như ***** và thuộc loại nhớn ở Tehran :D

Ngay phía sau là dãy núi Alborz hùng vĩ, trong đó có đỉnh Damavand cao gần 6000m, sau em có chuyến leo lên đây nghịch tuyết :D - Nhiệt độ thời điểm này (cuối 1/2013) ban ngày khoảng 12-15 oC, ban đêm dưới 10 oC các cụ nhé... nhưng chả hiểu thế quái nào mà đêm nó lại vẫn đóng băng quanh các gốc cây. Em vẫn mặc 1 áo 3 lỗ, 1 áo sơ mi và 1 áo jacket 2 lớp mỏng cũng chả thấy lạnh như ở HN.

Ngay sau khi đến nơi, tranh thủ lót dạ tý thế là em lượn luôn thâm nhập thực tế đằng sau các đường phố xem cư dân sống ra sao... đi bộ rạc cả cẳng :D

Một cửa hàng sửa xe, làm lốp... nom cũng giống mình phết

Gặp một cửa hàng âm thanh xe hơi

Thấy có con xế mẽo nhìn hầm hố phết, tự sướng phát

Cửa hàng bán đồ hút hít Shisha... sau em mới biết IR là quê hương của hút Shisha mà ở ta cũng đã xuất hiện vài năm nay. Em cũng oánh đu với mấy anh thổ địa đi vào mấy chốn hút hít này... sẽ kể sau :D

Các loại...

Dân bên này hình như chén rất nhiều thứ hạt, em gặp khá nhiều cửa hàng bán các loại hạt và cả quả khô kiểu như mứt bên mình (hạt dẻ cười là phổ biến, ngoài ra còn hướng dương, bí, óc chó, ...)

Người dân hầu hết ở các khu chung cư (tất nhiên là khang trang chứ không phải chung cư cũ kiểu bên mình). Tuy nhiên, em cũng gặp nhiều khu nhà rất lụp xụp kiểu này

Phần lớn dân Ir theo đạo Hồi nên những thánh đường như thế này được xây dựng rất nhiều, tại các sân bay hay khách sạn đều có phòng Sprayer Room - phòng Nam riêng, Nữ riêng

Người dân Ir nghỉ ngày thứ 5 và thứ 6 trong tuần nhưng lại đi làm thứ 7 và CN nó mới trái khoáy, trong đó ngày thứ 6 là ngày lễ chính trong đời sống tâm linh của người Hồi giáo - phần lớn họ đến các thánh đường nên đi đường rất vắng.

Chỉnh sửa cuối:

benghe

Xe điện
Đường phố bên này chủ yếu là highway mới đểu, do địa hình không phẳng nên nó làm nhiều đường vượt, đường trên cao giao cắt nhau... nói chung là ngoằn ngoèo, có khi đi 1 lúc vẫn thấy chưa thoát khói cải khu vực vừa xuất phát. Tốc độ trong phố em thấy nó cắm biển giới hạn....100km/h là bình thường.

Có mấy tấm này em chụp cảnh ban ngày và ban đêm để các cụ hình dung

Em gặp rất nhiều toà nhà vài chục tầng đang xây dựng theo kiểu lắp ghép khung thép sau đó mới xây tường... chắc bên đó độ ẩm thấp nên ít bị ôxy hoá hơn ở mình

Trên những phố chính thì rất ít khi gặp người đi bộ, mà đi bộ không cẩn thận xe nó táng ngay vì nó chạy nhanh và chả tránh đường cho ai bao giờ :-<

Em lại demo quả lang thang, xăm soi, trên người lúc nào cũng 2 súng :D