[Thảo luận] Em suýt trả giá đắt vì sự nóng giận của mình.

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Chiều nay, em từ Thường Tín về HN đúng lúc giờ tan trường. Cổng trường cách nhà em chỉ khoảng 30m, em về cách nhà khoảng 50m thì thấy các cháu Học sinh ùa ra từ trong trường. Chúng nó giăng ngang rồi vừa cười vừa nói ngông nghênh đi giữa đường. Em vừa còi vừa nhích từng tý một để đi qua cái đám đông hỗn độn đó mất gần 10 phút\5m. Vừa thoát được cái cổng trường thì lại gặp ngay khoảng 20 chục cháu cả nam cả nữ cứ đi bộ dàn hàng ngang giữa đường. Bực cái là dù em còi thế nào chúng nó cũng ko tránh mà cứ đi giữa đường như trêu ngươi. Bực quá mất khôn, em quyết định nới chân phanh (xe em số tự động) với mục đích ủi nhẹ vào mít chúng nó cho chúng nó chừa cái thói ngông nghênh. Ai dè, có một đứa con gái (đứa tai điếc và ngông nghênh nhất) không kịp tránh nên chân phải của nó bị kẹt vào bánh trc bên phụ xe em ( lúc này em đã phanh xe lại và chân của nó cũng ko bị bánh xe đè lên, chỉ bị kẹt do chiếc dép quai hậu của nó bị mắc). Của đáng tội là bánh xe của em cũng hơi tỳ lên gót chân cháu HS đó.
Em lùi xe, mở cửa xuống xem xét tình hình thì thấy chân cháu đó bị chảy máu ở phần gót do bị cái péc mơ tuya của dép cào xước. Cổ chân và bàn chân vì bị kẹt nên cố giằng ra nên lúc ấy có vấn đề (chưa biết vấn đề gì) ko đi được nữa. Em phi xe về nhà cho khỏi bị tắc đường sau đó quay trở lại hiện trường với tâm trạng hết sức lo lắng xen lẫn bức xúc. Chân cháu HS đó lúc này đã chảy máu nhiều hơn, sưng to ở bàn chân.
Lúc này em liền lấy xe máy đưa cháu HS đó xuống phòng khám ngay gần đấy để chụp chiếu. trong đầu em chỉ mong sao cháu đó ko bị gãy, giập xương mà chỉ bị về phần mềm. Bởi vì em biết được tốc độ xe em lúc đó rất chậm chỉ hơi đè lên thôi.
May mắn vẫn còn, kết quả chụp cho thấy cháu HS đó chỉ bị chấn thương phần mềm, Bsi cho thuốc rồi cho cháu về. Em đã đứng ra thanh toán tất cả tiền khám, chụp chiếu và tiền thuốc men. Bố Mẹ cháu HS đó ko có nhà nên khi đứng ra cùng em giải quyết viêc thì chỉ có các Bác, các Chú của cháu đó. Sau khi ở phòng khám xong, họ yêu cầu em phải đưa cháu HS về nhà. Tại nhà họ, vì "của đau con xót" nên họ có những câu ko vừa tai lắm. Cuối cùng họ ko bắt đền gì nhưng yêu cầu em phải để lại bằng lái xe để đề phòng nhỡ sau đó mấy hôm chân cháu HS đó có vấn đề gì. Em ok! Phán quyết cuối cùng được người già nhất trong nhà là Bà Nội của cháu HS đưa ra: "bác đưa cháu ra bệnh viện Việt Đức chụp chiếu lại nếu ko có vấn đề gì thì đưa cháu về, cũng ko giữ lại giấy tờ gì của bác cả!"
Em lại về lấy xe đưa cháu HS đó cùng mấy người nhà của cháu ra BV Việt Đức để chụp chiếu lại. Tại bênh viện, lúc này bố mẹ cháu HS đó đi làm về và có mặt sẵn ở đó, ông Bố có vẻ rất bực mình nhưng bà mẹ lại rất nhã nhặn: "mong sao cháu nó ko sao cả, nếu cháu nó ko sao thì gia đình cũng chẳng bắt vạ gì chú". Và kết quả vẫn như cũ: Chấn thương phần mềm!
Em đưa cháu HS đó về nhà, ngồi nói chuyện với gia đình cháu thêm một lát rồi xin phép ra về. Về đến nhà là 20h00', tròn 04 tiếng sau khi xảy ra sự việc. Mệt mỏi, bực bội và áy náy. Tự nghĩ: Bài học này sẽ thực sự khó quên!

bimbim1976

Xe điện
Thứ nhất em thông cảm với cảm giác của bác,nhất là lúc đi ngang qua các cháu học sinh,mà bấm còi chúng nó coi như điếc.
Nhưng đúng là các cháu ý thức nó kém thật,còn bác ,em phê bình bác là ko nghĩ đến hậu quả,vì đi xe số tự động rất hay nhầm,cho dù là xe của mình (nhất là lúc bất ngờ mình ko lường được ).Do đó khi mình làm j phải nghĩ đến hậu quả,cũng có 1 vài lần em cũng có thoáng suy nghĩ là nhấn ga húc vào *** mấy đứa đằng trước nhưng vì mình đi 4 bánh nên phải từ từ nên e ko dám.
Qua vụ này,ngoài việc phê bình cụ cũng hoan nghênh tinh thần nhận lỗi và góp 1 bài học cho tất cả anh em,đó là ko nóng vội.
Cuối cùng ,cụ hãy refresh hay ấn F5 lại mình cho thoải mái.Sự việc đã qua và may mắn là ko để lại hậu quả gì là tốt rồi.
Chúc cụ sức khỏe và lái xe an toàn.

nguoiphutinh

Xe máy
Bác làm vậy cũng có phần đúng. Là lần sau con bé đó sẽ không dám nghênh ngang nữa.
Nhưng nóng quá cũng mất bình tĩnh, mà bác cũng bình tĩnh xử lý mọi việc đó thôi.
Mới ba lớn mà vậy rồi, chắc khó dại đám hs đó lắm. Thế giới ngày mai không biết trông vài ai đây.

bimbim1976

Xe điện
Bác làm vậy cũng có phần đúng. Là lần sau con bé đó sẽ không dám nghênh ngang nữa.
Nhưng nóng quá cũng mất bình tĩnh, mà bác cũng bình tĩnh xử lý mọi việc đó thôi.
Mới ba lớn mà vậy rồi, chắc khó dại đám hs đó lắm. Thế giới ngày mai không biết trông vài ai đây.
Em thì nghĩ là ko nên,chúng nó là trẻ con.Túm 5 tụm 3 là chuyện thường ,ko nên CỤ Ạ

3Lazang

Xe tăng
Chia sẻ tâm trạng lúc cụ bị bọn hs nó ngông nghênh . Chiều nay em cũng giống cụ đi về đến ngã tư Trường Chinh và Tôn thất Tùng , lúc đèn xanh đi ra giữa ngã tư thì có hai thằng thanh niên tóc hoe hoe nó cứ lững thững như đi trên vỉa hè , mấy xe trước phải phanh lại nhường cho nó đi , em nhìn ngứa mắt quá nhấn chân ga , hai thằng ấy tưởng xe em cũng giống xe trước ai dè em lại lao thẳng vào chúng , hai thằng sợ quá chạy cuống và mũi xe em sạt qua mông một thằng , em nghe thấy chúng hét toáng lên chửi . Thế đấy . Bây giờ đọc câu chuyện của cụ nghĩ lại mà cũng hú vía . Cảm ơn cụ đã cho học cùng một bài .

Tiểu kê

Xe tăng
Cụ bị như này em nghĩ cũng là may rồi, nếu lúc đó do nóng giận tâm lý không ổn định mà cụ nhầm chân ga phanh 1 cái là gây hậu quả nghiêm trọng ngay. Hơn nữa gia đình họ cũng không làm khó cụ, cụ thử đặt trường hợp mình mà là bố mẹ đứa bé đó thấy con mình bị thế thì cụ sẽ thế nào. Nói chung là " tai qua nạn khỏi" rồi

2fast2fear

Xe tăng
Trẻ con nó nhận thức kém, mải chơi làm gì mà cụ chủ thớt nỡ ủn mông chúng nó thế? Nêu mấy thằng đầu trọc, xăm trổ đầy người cụ có dảm ún không? Mà em hỏi thật chứ nếu cụ chủ cũng có con và bị người khác đi ô tô ủn mông, không hiểu cụ chủ nghĩ sao?

MINA

Xe buýt
Chia xẻ cùng Cụ chủ thớt!Em đôi khi cũng bị nhiều tình huống làm mình rất bực mình,khó kiềm chế(mặc dù cũng đã đầu 5 rồi).Nhưng may mắn hơn Cụ là chưa gặp phải tình huống nào để ân hận cả.Cũng may cho cụ chủ thớt là cháu bé ko bị làm sao,chứ chẳng may gãy xương thì ngoài việc ân hận ra,cụ sẽ gặp nhiều phiền phức với luật pháp lẫn gia đình bị hại đó!
Hành trang không thể thiếu được khi lái xe là Chữ "NHẪN"!!!

PARASUCO

Xe tăng
Bực gì thì bực nhưng cũng nên nghĩ đến ở nơi khác con mình cũng đang đi học, đang tan trường và cũng hiếu động như những đứa trẻ đang đứng trước đầu xe kia là đầu óc dịu đi ngay. Em lưu thông trên đường trừ mấy kiểu hâm hâm đi ẩu em còn mắng chứ trẻ con với cụ già, tuổi lớn lớn 1 tí em rất kiên nhẫn , cứ nghĩ bố mẹ mình mà đang tham gia giao thông ở đâu đó cũng lóng ngóng như người ta là kình kiên nhẫn nay thôi.

Em chẳng bao giờ bực kiểu này , bực thế thì mát khôn rồi.

IMEV

Xe tăng
Thực ra đôi lúc lái xe ko phải bực cái việc nó đập vào mặt mình ngay lúc đấy. Mà là thời điểm đó tất cả dồn vào 1, cũng như giọt nước tràn ly thôi. Em thông cảm với chủ thớt việc này nhưng lần sau phải hết sức kìm chế bản thân hơn. Nếu hôm nay động phải tổ chào mào tóc đỏ thì người thiệt hại có khi là cụ đấy.

em vót cho 1 chủ 1 ly.vì đã dũng cảm nói lên lỗi của mình.để người khác rút kinh nghiệm.em thì em rất nóng tính,nhưng từ ngày em ôm vô lăng,đi đường em nhịn dã man.cũng có lúc tức lắm.muốn táng thằng đi đường nghêng ngang,nhưng lại nghĩ có gì lại tốn xèng mất thời gian hơn nên thôi.

hdx

Xe điện
Em thì chả dám làm như cụ đâu. Nó không tránh thì mình cũng đành chịu.

SieuSIM

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận giữ được chữ NHẪN khó các cụ nhỉ, nhất là những lúc nóng mắt..hic..hic.

ngoanhson

Xe tải
Em thường dừng lại thò đầu ra lùa các cháu ơi đi nhanh lên cho đỡ tắc đường.
Nghĩ chán rồi, chẳng nhanh chậm gì 5phút, về sớm cũng chỉ lái được 1 bãi thôi, đâm vào trẻ con thì mình lại chậm cả đời.
Tất cả những việc khác mình làm có thể đền bằng tiền bạc cho những sai sót xảy ra.
Duy nhất có việc lái xe là trả bằng tính mạng mà thôi, một là mạng mình, hai là mạng người khác.

Vậy nên hết sức bình tĩnh các bác ợ.

thtvuf

Xe điện
hết sức bình tĩnh các cụ ợ,càng nóng cháy càng nhanh

anhtho

Xe ngựa
Cụ phải rút kinh nghiệm thôi. Đi qua trường học là phải nhẫn, nói rõ hơn là nhường nhịn. Chúng nó cũng như con cháu mình ở nhà í mà, ko lẽ ở nhà mình cũng tranh với con?. Vả lại ai vào tuổi học trò mà chẳng vô tư, vừa được thoát khỏi 5, 6 tiết học căng thẳng, được về nhà là vui vẻ quên hết cả. Cụ còn cách nhà có vài chục mét, đi chậm như đi bộ thì bất quá cũng chỉ năm bẩy phút là tới cửa nhà rồi.
Cụ nghĩ cụ bực mình do mất time, nhưng bố mẹ cháu còn xót con cái hơn nhiều ấy chứ. Thôi, nó ko sao là may rồi. Trong luật GT có cái biển tam giác vẽ các cháu đi học về hay đặt gần các trường học, điều đó chứng tỏ đó là các tình huống ta phải rất cẩn thận.

Okane

Xe container
E mà đi xe máy, e cũng tông mựa nó vào ....ít, trẻ con bé tí đã ngỗ ngược như thế, lớn lên chắc láo toét lắm (giống e) :D

hungbm

Xe điện
Tính nóng nảy thường giết chết chữ Tâm và chữ Nhẫn trong mỗi con người. Thời buổi này ra đường 1 điều nhịn là 9 điều lành.

tailieu

Xe tăng
Tôi đã nhiều lần lái, trên xe là những người họ hàng (do người nhà đã quen với các tình huống rồi). Khi thấy người đi bộ, xe máy... ý thức kém, ngang nhiên. Họ lồng lộn lên, có khi đòi xuống trị hoặc chửi cho chúng một trận. Nhưng khi nhìn sang mình cái là lại ngồi xuống. Họ hỏi ông tài thật đấy! Mình chỉ trả lời: Nếu cứ bực bội, cau có thì sống được mấy tí?
Các cháu tuổi ấy họ chưa ý thức được và hầu như không để ý đến tiếng còi của các cụ. Cụ còi được đứa này thì lại mất đứa kia...
Cái đáng trách là nhà chức trách không làm đường dành riêng cho bọn trẻ.
Khi mình bực bội sẽ 'mất khôn'. Hai nữa giả sử ai đó làm thế với con mình thì sao? Mình quý con mình thế nào thì bố mẹ nó cũng quý nó như thế.
Nhưng cái đáng quý ở cụ là cụ đã viết 'bản kiểm điểm' ra đây để mọi người rút cái kinh nghiệm.

Chỉnh sửa cuối:

toanthangcs

Xe điện
Chia sẻ với bác, kể ra cũng rất bực (ai cũng thế thôi)-nhưng ngẫm đi ngẫm lại, mình làm cái gì khi đang nóng nảy sau này đều thấy không nên.