[Thảo luận] Em suýt trả giá đắt vì sự nóng giận của mình.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thường xuyên phải đi trên QL3, mật độ xe đông, đường hẹp, nhiều chỗ vệ đường rất sâu (đường QL đã rất lâu không được nâng cấp), ít đoạn hạn chế tốc độ... và nguy hiểm nhất là phải đi lúc HS đến trường hay tan học. Nếu chỉ nhóm HS nữ không thì không sao, nhưng trong nhóm có vài HS nam thì còn phải cảnh giác hơn nữa là chúng hay đùa nhau, bất ngờ vòng xe đạp ra giữa đường không quan tâm gì đến xe cộ đang đi lại. Nếu đi cùng chiều có khi còn đỡ nguy hiểm hơn là đi ngược chiều với các nhóm HS ấy. vì những xe 4B to hơn ngược chiều hiểu được sự nguy hiểm họ sẽ lấn, ép đường mình...
Nói trung, trong phố thì cứ chậm, chắc cho an toàn. Luôn cảnh giác khi đi sau xe biển lạ (không kể 2B hay 4B), xe biển mới, phụ nữ, người già, người sđi xe đạp và các njosm HS...

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Kìm chế cái khí lúc giận dữ,
Đề phòng câu nói lúc ...sướng mồm.
Hai câu thôi mà sao khó quá, em cũng đang phải rèn các cụ ợ! Kính cụ chủ thớt 1 ly vì bài học của cụ!!!!!!

rhydon

Xe tải
Là em thì kéo kính xuống, vừa đi vừa hét chúng nó tránh ra, chứ mình bằng tuổi nó, cũng túm tụm như thế, có coi ai ra gì đâu :P

Tribute

Xe container
Chỉ vì sốt ruột muốn nhanh 1 vài phút thôi đâm ra mất mấy tiếng đồng hồ mà đấy là vẫn còn may chán. Thế mới thấm câu "muốn nhanh thì cứ phải từ từ".

mai.thanh10

Xe container
Cám ơn cụ chủ đã dũng cảm chia sẻ để AE rút kinh nghiệm. Vâng, nhanh 5p chậm 4h + một số tiền, cái giá đấy chưa phải quá đắt nhưng cho em kinh nghiệm quý báu, càng hiểu hơn câu của cụ nào đó: "Muốn nhanh thì cứ từ từ". Vote cụ!

hung303

Xe điện
Vậy là vẫn may rồi,
Cám ơn bài học của cụ!!

azzA

Xe tải
Em thì thấy bác cũng nóng thật nhưng mà em thấy có ích ở một mặt khác là bác giúp cho các em ấy ý thức hơn trong tham gia giao thông, bây giờ giả sử như không phải bác mà là một ông say rượu nào đó thì em bé kia giờ không chắc còn được như thế đâu. Đây cũng là bài học nhớ đời của cả em bé kia đấy

fortress

Xe tải
Thế là cũng may cho cụ chủ đấy nhá! Không cứ gì học sinh mà cả sinh viên cũng vậy, hôm trước em đi đón gấu dạy ở ĐHNT về, đúng giờ sinh viên tan học, trường ở trên đồi cao dộ dốc >25%, sinh viên cứ dàn hàng ngang chậm rãi mà đi, còi không "xi nhê" gì cả, chúng nó cứ tưởng xe otô muốn dừng giữa dốc dễ như người đi bộ vậy. Tức muốn điên nhưng cũng phải kìm lại.

raotro

Xe container
Cháu dính chưởng này cả nghìn lần mà vẫn ko thể kiềm chế nổi!~X(

DVG

Xe điện
Trẻ con, người già...bác bực mấy thì bực cũng phải cố mà nén lại thôi. Em đã từng kinh qua 1 vụ với bố già say rượu, tự nhiên lăn quay trước xe máy của em rồi xưng vêu mặt lên, hàng xóm xúm vào đổ lỗi cho mình, con cái xúm vào làm tiền. Giờ nghĩ lại vẫn hãi nên em cứ đứng xa vài m khi gặp các đối tượng này, thế cho lành bác ạ.

Lebinno

Xe hơi
Đúng là nhiều khi gặp tình huống như thế này cũng điên thật, nhưng nói như các cụ trên này là khi gặp người già, trẻ con là phải kiềm chế hết mức. Em ghét nhất là mấy thằng đi xe máy vượt đèn đỏ, em đã tưng nhiều lần đè đầu chúng nó. Nhưng cũng có vài lần bị xước cản trước, rút cuộc rồi mình cũng là người chịu thiệt các cụ ạ, lóc cóc đi sơn ..., mệt mỏi lắm. Nên cứ cố mà nhịn 1 tí cho no lành, hehe

nqthang274

Xe hơi
Chia buồn với Cụ! Thế là may cho Cụ rồi!!!
Hôm đó cụ mất 4h chạy đi chạy lại cộng với bi nhiêu US$ nữa vậy?

k66473

Xe tăng
Có thể do thói quen còi nhiều của lái xe đã làm mất tác dụng hoặc giảm tác dụng thông báo của nó.

Tiếng còi xe inh ỏi nó trở thành bình thường như tiếng động cơ xe, tiếng gió thổi, tiếng cười nói... và mất tác dụng cảnh báo cho nhóm học sinh này chăng.

isabinh

Xe điện
Cũng bực thật nhưng chúng là trẻ con mà...biết làm thế nào, con nhà mình cũng vậy thôi. Bác chăm sóc cháu đó là ok, tuy nhiên sau phải ruét kinh nghiệm. Bác thấy trẻ con mới tập xe đạp đi ngoài đường mới choáng cơ, nhanh mà dẹp vào cho chúng nó đi không thì nó đâm mình ngay, dách việc hơn học sinh nhiều

o0atulao0

Xe tăng
e thấy nói chung đã lái xe rùi thì cũng phải nên kìm hãm cái tính nóng lại chứ k sơ xảy 1 chút là hối hận cả đời.

dapvocaydan

Xe điện
cũng may đứa đấy chỉ bị phần mềm, nhà họ cũng chẳng gây khó dễ cho mình. Giao thông hiện nay học chữ NHẪN càng khó

Matizcoi

Xe cút kít
em còn bị đậu xe choán cả phần đường đi cơ, nhưng em ứ dại dột húc linh tinh như bác chủ thớt, em xuống nói chiện đàng hoàng, chả mấy khi người ta gây khó dễ đâu ...
mấy cô cậu học trò còn đang mấu lém, mở kính mà nói "chú đi nhờ tí" em dự cũng trôi, còi ko ăn nhằm gì đâu ạ.

tabalo79

Xe buýt
Chiều nay, em từ Thường Tín về HN đúng lúc giờ tan trường. Cổng trường cách nhà em chỉ khoảng 30m, em về cách nhà khoảng 50m thì thấy các cháu Học sinh ùa ra từ trong trường. Chúng nó giăng ngang rồi vừa cười vừa nói ngông nghênh đi giữa đường. Em vừa còi vừa nhích từng tý một để đi qua cái đám đông hỗn độn đó mất gần 10 phút\5m. Vừa thoát được cái cổng trường thì lại gặp ngay khoảng 20 chục cháu cả nam cả nữ cứ đi bộ dàn hàng ngang giữa đường. Bực cái là dù em còi thế nào chúng nó cũng ko tránh mà cứ đi giữa đường như trêu ngươi. Bực quá mất khôn, em quyết định nới chân phanh (xe em số tự động) với mục đích ủi nhẹ vào mít chúng nó cho chúng nó chừa cái thói ngông nghênh. Ai dè, có một đứa con gái (đứa tai điếc và ngông nghênh nhất) không kịp tránh nên chân phải của nó bị kẹt vào bánh trc bên phụ xe em ( lúc này em đã phanh xe lại và chân của nó cũng ko bị bánh xe đè lên, chỉ bị kẹt do chiếc dép quai hậu của nó bị mắc). Của đáng tội là bánh xe của em cũng hơi tỳ lên gót chân cháu HS đó.
Em lùi xe, mở cửa xuống xem xét tình hình thì thấy chân cháu đó bị chảy máu ở phần gót do bị cái péc mơ tuya của dép cào xước. Cổ chân và bàn chân vì bị kẹt nên cố giằng ra nên lúc ấy có vấn đề (chưa biết vấn đề gì) ko đi được nữa. Em phi xe về nhà cho khỏi bị tắc đường sau đó quay trở lại hiện trường với tâm trạng hết sức lo lắng xen lẫn bức xúc. Chân cháu HS đó lúc này đã chảy máu nhiều hơn, sưng to ở bàn chân.
Lúc này em liền lấy xe máy đưa cháu HS đó xuống phòng khám ngay gần đấy để chụp chiếu. trong đầu em chỉ mong sao cháu đó ko bị gãy, giập xương mà chỉ bị về phần mềm. Bởi vì em biết được tốc độ xe em lúc đó rất chậm chỉ hơi đè lên thôi.
May mắn vẫn còn, kết quả chụp cho thấy cháu HS đó chỉ bị chấn thương phần mềm, Bsi cho thuốc rồi cho cháu về. Em đã đứng ra thanh toán tất cả tiền khám, chụp chiếu và tiền thuốc men. Bố Mẹ cháu HS đó ko có nhà nên khi đứng ra cùng em giải quyết viêc thì chỉ có các Bác, các Chú của cháu đó. Sau khi ở phòng khám xong, họ yêu cầu em phải đưa cháu HS về nhà. Tại nhà họ, vì "của đau con xót" nên họ có những câu ko vừa tai lắm. Cuối cùng họ ko bắt đền gì nhưng yêu cầu em phải để lại bằng lái xe để đề phòng nhỡ sau đó mấy hôm chân cháu HS đó có vấn đề gì. Em ok! Phán quyết cuối cùng được người già nhất trong nhà là Bà Nội của cháu HS đưa ra: "bác đưa cháu ra bệnh viện Việt Đức chụp chiếu lại nếu ko có vấn đề gì thì đưa cháu về, cũng ko giữ lại giấy tờ gì của bác cả!"
Em lại về lấy xe đưa cháu HS đó cùng mấy người nhà của cháu ra BV Việt Đức để chụp chiếu lại. Tại bênh viện, lúc này bố mẹ cháu HS đó đi làm về và có mặt sẵn ở đó, ông Bố có vẻ rất bực mình nhưng bà mẹ lại rất nhã nhặn: "mong sao cháu nó ko sao cả, nếu cháu nó ko sao thì gia đình cũng chẳng bắt vạ gì chú". Và kết quả vẫn như cũ: Chấn thương phần mềm!
Em đưa cháu HS đó về nhà, ngồi nói chuyện với gia đình cháu thêm một lát rồi xin phép ra về. Về đến nhà là 20h00', tròn 04 tiếng sau khi xảy ra sự việc. Mệt mỏi, bực bội và áy náy. Tự nghĩ: Bài học này sẽ thực sự khó quên!
Bài học quý quá cụ nhỉ. Cụ may lắm đấy, có những lúc như thế này thì mới có những giờ bay an toàn thực sự.

CN vừa rồi em cũng bị 1 mẻ gần giống với cụ. Khoảng 5 rưỡi chiều đi vào 1 làng ở Ngọc Thụy, Gia Lâm. Đường làng khá rộng chừng 4m, nhưng cổng nhà sát ngay mặt đường. Chưa tối nhưng em cứ cửn thựn bật đèn và đi rất chậm. Tự dưng vù 1 cái thấy 1 cu cậu chừng 4 tuổi lao từ dốc trong sân nhà ra ngoài đường. Nói thì chậm nhưng nhanh lắm vì khoảng cách từ nhà xuống đường làng chưa đầy 1 m, cu con lại lao ra như tiêu thân. Nhìn thấy bóng thằng cu cũng đã mớm đầu bánh trước bên phụ, em oánh hết lái sang trái, đi lên chừng 10m rồi đỗ lại xuống xem tình hình thế nào. Thấy cu cậu mếo máo, cổ chân cũng hơi xưng và có 1 vài xết xước. Một mợ đi xe máy vè vè phía sau kêu um lên là bánh xe chẹt lên chân thằng bé roài. Em hơi hoảng nhưng xem kỹ vết thương thì chắc chắn không phải thế. Nếu cái xe nặng gần 2 tấn đè lên chân cu con thì còn gì là chân nữa. Thứ nhất là không có vết bánh xe, thứ hai bàn chân sạch sẽ, hồng đều, không có vết tụ máu, thứ ba chỉ xưng ở cổ chân. Em đồ rằng cu cậu nhao từ trong sân ra thấy có xe nên khựng lại, trẹo chân và ngã lăn ra trên dốc (sân nhà dốc xuống mặt đường). Nhìn thằng cu thấy vừa thương, vừa giận, vừa may. Được cái bố nó cũng lành, chứ nhiều ông không biết mô tê thế nào, xót con xót cháu là táng ngay ông lái xe. Người quen nhà em đi cùng bố cu chiếu chụp xong báo cáo nó chỉ bị bong gân. Nhà em lo tiền chiếu chụp, thuốc men và bồi dưỡng cu cậu 1 tí. Cả họ nhà nó lẫn họ nhà em đều may, chứ bập bập, nó lao ra trước khoảng 2 giây thì không biết sẽ đi đến đâu. Qua sự này, em rút kinh nghiệm, nếu không thực sự cần thiết, không đi xe vào ngõ nữa.

anhtho

Xe ngựa
Học sinh bây giờ ý thức rất kém, đi xe đạp vượt đèn đỏ đều đều. Chả hiểu ở trường họ dạy những cái gì cao siêu, những cái ý thức đơn giản trong giao thông và ứng xử hàng ngày thì lại rất kém!
Thế cụ nghĩ học trò là phải ngoan ngoãn, đi đúng luật như các ni cô? Em thì lại chả thích thế đâu. Người nhớn bây giờ đi còn sai luật bỏ xừ. Chuyện đi qua các trường học lúc tan trường ló phải thế, chúng ta phải cảnh giác và nhường nhịn.
Em cũng có lần tí sượt qua một cháu ở đường Giang văn Minh, ngay cổng trường Kim Đồng. Hồi đó em mới lái, căn ke hơi kém, mà lại đúng lúc tan học chứ chẳng phải em nóng giận đâu. Tới bây giờ lúc nghĩ tới em vẫn sợ, mà thằng bé nó cứ phơi phới cười chẳng biết gì cả !
Em quên, vụ việc xẩy ra cách đây quãng 13 năm, có lẽ thằng bé đó đã là một Offer rùi cũng nên !

Chỉnh sửa cuối: