[Funland] Em thấy em bị ngu, kém thông minh

duongkhaithach

Xe tải
Em chán quá các cụ ạ, kể chuyện ra đây xem có cụ nào giống kiểu như em mà tìm được cách khắc phục không ạ thì bảo e với, chứ e đang buồn chán lắm ạ. Em năm nay 38, đang làm ở 1 cơ quan liên quan đến tài chính, trước kia công việc của em thì không phải động não hay suy nghĩ, tính toán nhiều nên em không để ý, nhưng dạo gần đây e chuyển sang công việc mới, phải suy nghĩ và tìm hiểu tài liệu nhiều, và em rất chịu khó đọc tài liệu trên mạng nhưng đọc em không hiểu mấy, kiểu đầu óc không nhanh nhạy, đọc trước quên sau, thậm chí có những đề tài, những vấn đề mà e tưởng chừng em nắm về nó rất tốt nhưng khi nghe người khác nói về nó, hoặc trao đổi về nó dài dài và sâu hơn 1 chút là em Ko hiểu gì, đầu óc cứ lùng bùng, Ko đọng lại được tí gì người khác trao đổi, e đang rất buồn, vì sang cv mới hứa hẹn đầy nhiệt huyết, đầy quyết tâm phát triển mà e lại thấy mình bị nvay, các cụ giúp em với ạ

thngaylangthang

Xe ngựa
;)) chuyện kia í là chuyện ấy ấy cụ thế nào à?

dr.anthony

Xe buýt
Vì cụ đọc và tìm hiểu tài liệu ở thế bị động nên học không vào cụ ạ. Cái quan trọng không phải là đọc được bao nhiêu, mà cụ có thấy cái cụ đang tìm hiểu nó quan trọng đối với cụ không, và còn bên cạnh là nắm được bao nhiêu và diễn đạt lại cho người khác được bao nhiêu (nếu công việc mang tính truyền đạt) hoặc làm được bao nhiêu (công việc mang tính thực hành). Đừng vì những con số chém gió người nhớ người không mà nhụt chí cụ ơi.
Em thấy chỉ có mấy ông trẻ trẻ mới khoái lấy mấy số liệu, dẫn chứng này nọ ra lòe người. Bên em hồi còn đi học mấy ông giáo sư càng già càng nổi tiếng thì đi dạy diễn đạt cực kỳ thấm mà dễ hiểu, bài giảng chả có con số nào.
Câu mà hồi đó ông thầy vật lý cấp 3 em nói giờ em vẫn thấy rất đúng : "Học là để biết cách quên hết hết những gì mình không cần nhớ và nhớ hết những gì mình không được phép quên"

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chỉ có mấy ông trẻ trẻ mới khoái lấy mấy số liệu, dẫn chứng này nọ ra lòe người. Bên em hồi còn đi học mấy ông giáo sư càng già càng nổi tiếng thì đi dạy diễn đạt cực kỳ thấm mà dễ hiểu, bài giảng chả có con số nào.
Thì phải trải qua tuổi trẻ tràn ngập số liệu thì mới có được tuổi già chả thèm đến số liệu mà giảng vẫn thấm đó.
Chứ cụ đòi hồi còn trẻ cũng quẳng số liệu đi mà về già đủ trình giảng ko cần số liệu á? Ảo tưởng.

Có quãng đời tuổi trẻ số liệu, mấy thầy già kia mới có một tuổi già không thèm đến số liệu đó.

luyenok

Xe điện
Vì cụ đọc và tìm hiểu tài liệu ở thế bị động nên học không vào cụ ạ. Cái quan trọng không phải là đọc được bao nhiêu, mà cụ có thấy cái cụ đang tìm hiểu nó quan trọng đối với cụ không, và còn bên cạnh là nắm được bao nhiêu và diễn đạt lại cho người khác được bao nhiêu (nếu công việc mang tính truyền đạt) hoặc làm được bao nhiêu (công việc mang tính thực hành). Đừng vì những con số chém gió người nhớ người không mà nhụt chí cụ ơi.
Câu mà hồi đó ông thầy vật lý cấp 3 em nói giờ em vẫn thấy rất đúng : "Học là để biết cách quên hết hết những gì mình không cần nhớ và nhớ hết những gì mình không được phép quên"
Cụ nói có ý rất đúng là tầm tuổi này rồi thì nó chỉ đọng lại nếu là tìm đọc để giải quyết vấn đề cụ thể nào đó, còn nếu chỉ là tìm đọc để nâng cao kiến thức thì hơi muộn nên sẽ ít tác dụng.

dr.anthony

Xe buýt
Kinh nghiệm của em là đọc và suy luận logic để hiểu.

Vấn đề của cụ ấy là đang đọc nhưng không hiểu kìa cụ. Hiểu rồi thì sẽ nhớ và chém gì cũng dễ.
Em không biết cụ ấy làm ngành nào nên chắc e chỉ chia sẻ được cách đọc mà dễ hiểu của bên em là mình phải kết hợp thêm thực hành/tập truyền đạt lại nữa, thực hành càng nhiều sẽ càng biết được suy nghĩ của người viết tài liệu đang muốn nói về vấn đề gì, ý nào của người ta là quan trọng, ý nào không quan trọng mà chỉ là người ta viết thêm vào cho đầy đủ đỡ bị bắt bẻ.

dr.anthony

Xe buýt
Thì phải trải qua tuổi trẻ tràn ngập số liệu thì mới có được tuổi già chả thèm đến số liệu mà giảng vẫn thấm đó.
Chứ cụ đòi hồi còn trẻ cũng quẳng số liệu đi mà về già đủ trình giảng ko cần số liệu á? Ảo tưởng.

Có quãng đời tuổi trẻ số liệu, mấy thầy già kia mới có một tuổi già không thèm đến số liệu đó.
Người ta đi cả quãng đời để đút kết rồi truyền đạt cho mình thì mình dựa vào đó mà rút ra kinh nghiệm thì thế hệ sau mới khá hơn thế hệ trước nha cụ.

duongkhaithach

Xe tải
Vâng, những cái e tìm hiểu nó đều cần với em, có đề tài e đọc và hiểu nhưng em lại Ko nhớ lâu, nhanh quên lắm cụ ạ,

dr.anthony

Xe buýt
Vâng, những cái e tìm hiểu nó đều cần với em, có đề tài e đọc và hiểu nhưng em lại Ko nhớ lâu, nhanh quên lắm cụ ạ,
vậy là do không được ứng dụng lặp đi lặp lại vào công việc của cụ rồi đó, bên ngành em cũng thế thôi, cái nào mà không xài lại hoài là hay quên lắm

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Người ta đi cả quãng đời để đút kết rồi truyền đạt cho mình thì mình dựa vào đó mà rút ra kinh nghiệm thì thế hệ sau mới khá hơn thế hệ trước nha cụ.
Phải có tuổi trẻ ngập ngụa trong số liệu, mới có ngày tuổi già quẳng số liệu đi mà vẫn ung dung.
Không tự dưng mà có.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em đọc hoặc nghe người khác nói là hiểu ngay , nghe 1 hiểu 10 rất nhanh . Nhưng nếu ko thực hành hoặc áp dụng ngay thì chỉ vài hôm là quên sạch

dr.anthony

Xe buýt
Phải có tuổi trẻ ngập ngụa trong số liệu, mới có ngày tuổi già quẳng số liệu đi mà vẫn ung dung.
Không tự dưng mà có.
thôi em thấy cụ có vẻ hằn học, nếu mình không hợp quan điểm thì đừng quote nhau nữa cho nhẹ đầu nhe cụ

VCHDHN

Xe container
Uống thuốc bổ não hoặc tiêm😂