[Funland] Em thấy em bị ngu, kém thông minh

hưvô

Xe lăn
Thôi xong, mới 38 mà tháng có 4-5 lần tính ra tuần dc có 1 lần. Hỏng nặng rồi.
Chả bù cho em thì đang khổ vì khoẻ, quản gia ở nhà thỉnh thoảng lại dúi cho thêm ít tiền để đi đổi gió :-"

XPQ

Xe lăn
Công nhận!

Tính ra mỗi tuần chưa được cái rưỡi. Thế là hỏng bét. Mà không biết có được cải thiện tí thịt sóc quay hay không nữa. Nếu không thì suy dinh dưỡng nặng rồi.

Giở lại vấn đề của bác thớt, thực ra là về phương pháp tiếp cận kiến thức hay thông tin của bác mới là vấn đề. Ở giai đoạn công việc này, bác phải nắm yếu lĩnh quan trọng là mình cần thông tin gì, rồi cứ mục tiêu đó mà tập trung tìm. Giống như sớt Gúc thì ăn nhau ở cái từ khóa. Còn những cái cái thì là thì mùi khác thì bỏ qua, đặc biệt là không sa đà vào số liệu làm quá tải bộ nhớ.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Trên OF mà còn võng vỉa thế nài bẩu sao ngoài đường lắm offer mát rượi :))
Cụ chủ hỏi việc trí nhớ/mất tập trung sau topic này phát hiện ra mợ nhà đứng sau rất bực nữa =))

Mình cũng vậy. Gấu bảo làm thế này , mình lại làm kiểu khác
Iem mới ngoài 4x tý mà 4 - 5 tuần/lần thì có sao không, cụ khám em với! :((

Và em đồng ý với quan điểm của cụ dưới ạ!
38 tuổi mà tháng 4-5 phát thì không bình thường rồi cụ ơi.
Em tầm tuổi đấy tháng 30 cái không hết. Thành ra ơn zời trí nhớ em cũng ổn.
Thế là ít quá cụ ợ.
Tháng 4-5 lần, nhẽ hàng tồn nhiều quá nên bí bức ko thông thoáng đầu óc :)
E còn kém hơn cụ thớt, toàn nhờ ae nhớ hộ. Môn kia thì 2 tuần/lần

Chỉnh sửa cuối:

ok.

Xe tăng
Bác bị mất gốc tư duy hay nói một cách khác là tư duy không có hệ thống giống như đám xít đờ trên này & đám tủ lạnh xứ Phi châu, suốt ngày gu gồ để chứng tỏ hiểu biết mà chả hiểu cái ccc gì...chăm chăm muốn thó của thằng khác về làm kiến thức của nhóm mình mà không hiểu nó vứt cho cái mớ hổ lốn bỏ đi.

Giờ để đọc nhanh & nhớ lâu thì việc bác cần làm là hệ thống lại tư duy. :))

Chứ kỳ thực không phải bác ngu, không ai sinh ra mà ngu cả trừ cái nòi nó ngu....mà nòi ngu thì dư đám xít ý, phải đi nẩy bi mà kiếm cái hốc thì là ngu cò nòi, đầu mới không cải tạo được. :))

Chứ đầu bác thì vẫn cải tạo thoải mái, chỉ cần có phương pháp. :))

mapbeou

Xe hơi
"Học là để biết cách quên hết hết những gì mình không cần nhớ và nhớ hết những gì mình không được phép quên"
Em thích câu này ạh
Chúc các cụ, các mợ cuối tuần vui vẻ.

Chĩm111

Xe điện
Bác bị mất gốc tư duy hay nói một cách khác là tư duy không có hệ thống giống như đám xít đờ trên này & đám tủ lạnh xứ Phi châu, suốt ngày gu gồ để chứng tỏ hiểu biết mà chả hiểu cái ccc gì...chăm chăm muốn thó của thằng khác về làm kiến thức của nhóm mình mà không hiểu nó vứt cho cái mớ hổ lốn bỏ đi.

Giờ để đọc nhanh & nhớ lâu thì việc bác cần làm là hệ thống lại tư duy. :))

Chứ kỳ thực không phải bác ngu, không ai sinh ra mà ngu cả trừ cái nòi nó ngu....mà nòi ngu thì dư đám xít ý, phải đi nẩy bi mà kiếm cái hốc thì là ngu cò nòi, đầu mới không cải tạo được. :))

Chứ đầu bác thì vẫn cải tạo thoải mái, chỉ cần có phương pháp. :))
Cụ viết câu chữ hơi khó nghe nhưng trong còm có câu "hệ thống lại tư duy" là chuẩn.
Thật ra, việc đọc rồi muốn nhớ lâu thì tiên quyết là phải hiểu vấn đề đang đọc, đang nghiên cứu. Mà hiểu được sâu vấn đề thì tiên quyết lại vẫn là đọc, đọc và đọc. Đọc để tìm hiểu sâu, đọc để mở rộng vấn đề, rồi từ đó xâu chuỗi và hệ thống kiến thức thu nhập đó lại để trở thành vốn kiến thức của riêng mình. Chỉ có vậy mới có thể đạt đến trình độ như có cụ đề cập ở trên là có thể "quên" đi vấn đề cần nhớ và rằng không cần đề cập đến hàng loạt số liệu mà người nghe vẫn hiểu, vẫn bị thuyết phục bởi kiến thức uyên thâm cho vấn đề mình đang trình bày.
Và rất quan trọng với quá trình đọc như em nêu trên là phải đọc với tâm thế tìm và chắt lọc kiến thức từ sách, nên không thể có chuyện một vài ngày, một vài tuần hay một vài chục quyển sách gắng gượng nhồi vào đầu là xong, là hiểu vấn đề, phỏng các cụ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em chán quá các cụ ạ, kể chuyện ra đây xem có cụ nào giống kiểu như em mà tìm được cách khắc phục không ạ thì bảo e với, chứ e đang buồn chán lắm ạ. Em năm nay 38, đang làm ở 1 cơ quan liên quan đến tài chính, trước kia công việc của em thì không phải động não hay suy nghĩ, tính toán nhiều nên em không để ý, nhưng dạo gần đây e chuyển sang công việc mới, phải suy nghĩ và tìm hiểu tài liệu nhiều, và em rất chịu khó đọc tài liệu trên mạng nhưng đọc em không hiểu mấy, kiểu đầu óc không nhanh nhạy, đọc trước quên sau, thậm chí có những đề tài, những vấn đề mà e tưởng chừng em nắm về nó rất tốt nhưng khi nghe người khác nói về nó, hoặc trao đổi về nó dài dài và sâu hơn 1 chút là em Ko hiểu gì, đầu óc cứ lùng bùng, Ko đọng lại được tí gì người khác trao đổi, e đang rất buồn, vì sang cv mới hứa hẹn đầy nhiệt huyết, đầy quyết tâm phát triển mà e lại thấy mình bị nvay, các cụ giúp em với ạ
Thường mà cụ. Công việc của em lại phải động não nhiều. Em làm nhiệm vụ mới (cả về kiến thức lẫn kỹ năng) cứ tiếp nối nhau.
Quy trình công việc của em là:
1. Giai đoạn tìm hiểu sơ bộ (cứ tưởng ăn tươi nuốt sống)
2. Giai đoạn đi vào giải quyết các vấn đề chi tiết mang tính kỹ thuật. Nhiều vấn đề giải quyết rất nhanh. Nhưng nhiều thứ tưởng nhỏ mà loay hoay bế tắc không ra. Stress, muốn vứt đi. Nhiều khi càng ngồi càng tối. Em tắt máy tính đi chơi cả buổi, buổi tối hoặc hôm sau lại mò ra.
Dần dần lại quen đối mặt với khó khăn.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thanh niên còn phải thử việc 2 tháng nữa là đội già như Cụ.
Cứ xác định là mất 1/2 năm thì việc mới mới thông được.
Ép mình mà làm gì.

HiNE

Xe đạp
Thế là em không còn cô đơn nữa.

Điều hòa và lọc không khí tổng 0923.839.279
Website
dieuhoagiagoc.net
Lời khuyên cuẩ các cụ OF là cụ nên tầm cỡ 4.5 lần/ Tuần là bờ phéch rồi. Cụ cứ an tâm mà công tác, ban đầu còn chút bỡ ngỡ nên cụ cố gắng

Roman

Xe điện

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF