Em thiết kế nhà thế này các mợ à ?

hanoibaby

Xe điện
Sao cụ cứ ép mợ chủ phải tra phong thủy trong khi mợ chủ không theo phong thủy. Nhà 50m2 mà theo thầy phong thủy nữa chắc rối như tơ vò. Với cháu thiết kế như thế là quá chuẩn. Nếu mợ đưa bếp ra sau, phòng ngủ ở giữa thì bếp thoáng nhưng phòng ngủ rất bí, mùa nóng thì thôi rồi. Thường ngày thì không khí không có, vợ chồng ở lâu sinh bệnh và hay cáu gắt vì thiếu không khí. Bếp mợ làm cái máy hút mùi đưa ống lên trần ra thẳng phía sau nữa là ok.
Hay đây là căn chung cư? Em không thấy cầu thang... Nếu chung cự thì mấy góp ý chuẩn rôi.
Nên tránh cửa WC nhìn ra cửa chính là ngon.

Mì tôm trứng

Xe tăng
nhà cụ là chung cư hay nhà đất thế, cụ bố trí thế chưa hợp lý lắm.

Dqlong

Xe tăng
Mợ thử phương án này xem :)

Em chả phải dân xây dựng, nhưng em có thắc mắc là với bản vẽ này của cụ, thì cái toa lét nó trấn yểm giữa nhà thế co hợp lý lắm không ? Cửa phòng ngủ thì đối diện cửa chính nữa thì theo phong thuỷ nó có ổn lắm không ? Có cách nào xử lý nếu như thế là không tốt không cụ ?
Còn phương án của cụ chủ em nghĩ là cũng ổn, ưu điểm là để được cái nhà VS ra xó, nhưng rất gần phòng ngủ, phòng bếp khách nếu làm nội thất tốt thì cũng dễ bố trí, bếp đặt như vậy thì tạo không gian suốt từ cửa vào thẳng bên trong, nhất là nếu có bộ bàn ăn thông minh, không ăn gập gọn lại thì phòng nhỏ nhưng nhìn phòng khách vẫn đàng hoàng. Em vote phương án của chủ thớt

MrMilan

Xe điện
Em chả phải dân xây dựng, nhưng em có thắc mắc là với bản vẽ này của cụ, thì cái toa lét nó trấn yểm giữa nhà thế co hợp lý lắm không ? Cửa phòng ngủ thì đối diện cửa chính nữa thì theo phong thuỷ nó có ổn lắm không ? Có cách nào xử lý nếu như thế là không tốt không cụ ?
Còn phương án của cụ chủ em nghĩ là cũng ổn, ưu điểm là để được cái nhà VS ra xó, nhưng rất gần phòng ngủ, phòng bếp khách nếu làm nội thất tốt thì cũng dễ bố trí, bếp đặt như vậy thì tạo không gian suốt từ cửa vào thẳng bên trong, nhất là nếu có bộ bàn ăn thông minh, không ăn gập gọn lại thì phòng nhỏ nhưng nhìn phòng khách vẫn đàng hoàng. Em vote phương án của chủ thớt

Nhà nhỏ thế này thì phong với thủy gì nữa, làm sao tiện lợi nhất là được, như thế này sẽ tiết kiệm được không gian cho phòng khách, ăn và bếp.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đất giống thế này, bé hơn một chút. Có điều tầng 1 em chỉ để xe và bếp :D

gameover1107

Xe tăng
bếp giữa nhà thế ống nối từ hút mùi đi lòng vòng trên trần thạch cao ah cụ chủ
hoán đổi vị trí như cụ #12 là hợp lý. vì mở cửa ra 2 bên là tường cảm giác rất chật chội
như cụ #12 là được vì 1 bên là bếp ko bị tường che.

nganbv

Xe tải
Mợ Liễn ơi quá đẹp và sáng tạo :x.
Nhưng mà wc ngay giữa nhà thế kia có ổn ko ạ :D
2 bên hông nhà kín mít, ko thể mở thông gió đc
Theo em, cụ đẩy rộng phòng ngủ thêm và đặt wc tại góc trong cùng phòng ngủ

edorado

Xe tăng
Cách này cũng hay. Mợ vẽ đẹp quá
Em đang vẽ cái mặt bằng 135m2 + 1 tầng trên 145m2 nữa mà mãi vẫn chưa ưng ý. Em không phải dân trong nghề nên cứ vẽ bằng excel, cứ lấy tỉ lệ 1 ô vuông trong excel là 1m2. Khi nào ưng ý em mới đưa cho KTS triển khai cho đỡ mất thời gian.
Mợ vẽ băng excel làm gì thà mợ phác bằng chì cho rồi mỗi tờ một trang a4, người ta vẽ cad, revit nó đúng tỉ lệ mới xem được edit nó nhanh. Mợ chỉ cần nói nhu câu của mình kts sẽ làm giúp phần còn lại. Phân công lao động rồi mợ ơi

edorado

Xe tăng
Em bố trí thế này có chật chội không các cccm.
Cccm tư vấn cho em với.
Nhà siêu nhỏ :(

PS . Nhiều cụ bị nhầm quá. Nhà mình phần *** to hơn là phía sau ạ :((, ko phải cửa ra vào đâu @@

Nhìn thì ổn nhưng khi dùng thì không ổn đâu mợ ơi, em băn khoăn đằng sau mợ còn bao nhiêu đất mà mở cửa hậu ra đâu( vườn hay ngõ sau..) chỗ phơi phóng ntn. Nói chung mợ phải tả hiện trang xung quanh, diện tích còn sử dụng chung, riêng ntn thì các cụ tư véo mới triệt để được

thanhthanh23

Xe đạp
Có nhiều cách để khắc phục. WC nên được đóng kín cửa, kể cả khi ko sd. Thông gió WC sẽ chạy trên trần thạch cao của phòng ngủ :)
Cảm ơn mợ Liễn.
Lão nhà e đang ngâm phương á này :D
chị chủ nhà bảo cái thằng chồng chi thêm ít tiền nữa làm quả gác xép là ổn, 45m2 đất mà làm như vậy quá phí.
Sau nâng cấp thêm ạ :D
Cảm ơn cụ. Cụ có ý tưởng gì về nội thất ko ạ :D

Vịtcỏ73

Xe buýt

Nhà cháu thiên về giải pháp này hơn....

xamlang

Xe máy
Cụ nên làm thêm gác hoặc tần lệch để chờ sẽ thêm phòng ngủ.

NguyenTuyenCRV

Xe hơi
Cụ chủ thuê thiết kế đi cho nó máu :D

cham_hoc

Xe tăng
Ai bảo cụ hợp lý thế thì bịt lối ra vườn sau ăn mực hoặc mất lối để tối hai vc mợ ấy ra vườn tòm tem nhau à
sao lại bịt lối sau cụ, lối sau vẫn nguyên như thế chứ ai bịt

huybien192

Xe hơi

Nhà cháu thiên về giải pháp này hơn....
Cùng ý tưởng với cụ,phương án cho không gian tốt hơn, nhà sẽ vuông vắn đẹp đẽ hơn, xin phép cụ Vịtcỏ73 cháu phát triển thêm, cháu bố trí lại cửa sau và WC ( nhà có 1 WC khi F1 đánh răng rửa mặt thì cụ mợ vẫn có thể XXX đc @@)
Cccm thẩm xem thế nào ạ !

Vịtcỏ73

Xe buýt
Cùng ý tưởng với cụ,phương án cho không gian tốt hơn, nhà sẽ vuông vắn đẹp đẽ hơn, xin phép cụ Vịtcỏ73 cháu phát triển thêm, cháu bố trí lại cửa sau và WC ( nhà có 1 WC khi F1 đánh răng rửa mặt thì cụ mợ vẫn có thể XXX đc @@)
Cccm thẩm xem thế nào ạ !
Được đấy cụ, tuy nhiên số liệu đầu vào còn thiếu nên tất cả mới chỉ là giả định thôi,....