[Funland] Em tìm khoá tu hoặc tương tự cho F1

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Không khó đâu cụ.
Cụ hỏi tại các cơ sở đoàn nơi cụ ở. Hanoi thì hỏi quận đoàn quận cụ ở hoặc thành đoàn.
Các cháu sẽ có 7-15 ngày ( tùy khóa cụ nhé, con nhà em thiếu nhi thì 7 ngày, sơ cấp 10 ngày, các khóa trung cấp thì 15 ngày) sống trong doanh trại, theo đúng kỷ luật quân đội.
Ăn, ngủ, sinh hoạt, học tập, lăn lê bò toài thao trường tương tự chiến sỹ mới. Tất nhiên chương trình phù hợp với trẻ con. Các cháu đều rất thích. Con nhà em bạn lớn đi năm nay là lần thứ 3, đứa nhỏ lần đầu.
Tất nhiên 1 tuần thì cũng không thay đổi gì nhiều về tư duy, thói quen. Nhưng các con có 1 tuần được trải nghiệm điều mới, sống với tập thể, với kỷ luật quân ngũ cũng rất hay.
Cái nữa là chi phí không cao. Con nhà em đi 1 tuần, được cấp 2 bộ quần áo,đồ bộ đội mà chỉ đóng 2 triệu/cháu.
Em thấy chương trình này thích hợp với trẻ con.
Bé lớn nhà em chờ đủ tuổi để đi trung cấp đây ạ, xuống tận Cam Ranh 15 ngày, luyện tập giống thủy thủ.
Bé nhà cụ có thể cho đi sinh hoạt hướng đạo. Giờ hanoi cũng nhiều đoàn hướng đạo hoạt động. Phong trào này cực kỳ hiệu quả trong việc hướng dẫn các con sống với thiên nhiên, kỹ năng hoạt động tập thể, chia sẻ, tinh thần đồng đội... và hoàn toàn miễn phí. Cụ có thể search hướng đạo hanoi, chọn liên đoàn gần nhất và đăng ký cho con tới sinh hoạt.
Hai bé nhà em đều đi hướng đạo từ khi 5 tuổi và giờ kỹ năng sống của các cháu khá ổn, yêu thiên nhiên, vào rừng ngủ đêm rất vui vẻ cụ ạ.
Cần gì phải vào chùa.
Thank cụ rất nhiều!

rongnho

Xe tăng
Cụ đừng nghĩ chùa chiền là sạch sẽ thanh tịnh lành mạnh. Bây giờ mang hơi hướng kinh tế chính trị lắm rồi. Cứ tu tại gia đi.

kdt

Xe tải
Mình có đứa bạn cách đây 2 năm khi bắt đầu có mốt trại hè tu, cho con đi. Vào chùa thì ko tiện nghi, nóng bức, mấy thứ giáo huấn vớ vẩn kiểu rửa chân cho mẹ mà chính chúng nó cũng chẳng hiểu. Nói chung là nhố nhăng.

Chùa bây giờ là chỗ kiếm tiền, tu thì tu ở nhà thôi cụ

gocart

Xe cút kít
Nhiều nơi có: Thiền viện Yên Tử, Bái Đính, Tây Thiên, Sùng Phúc, Ba Vàng.
Cá nhân em thấy rất bổ ích.

Maybach Tàu

Xe container
Bên Thiền Viện Sùng Phúc, Quận Long Biên các sáng CN có các buổi nói chuyện trước ạ. Cụ cho f1 đi từng bước nghe cũng tốt.
Em cũng nghe nói chứ chưa đến đó lần nào ạ. Nếu cụ đi thì có gì bảo lại cho anh em thì tốt.

timtoi

Xe tăng
Tu hay dành cho các cháu hiếu động, hoặc để cho các con có 1 chút cảm ngộ về nhân sinh. Thích hợp cho những ai đã trải qua chìm nổi. Chứ còn đời nay thiếu gì cái để mà làm đâu.

Phamthai

Xe buýt
Nhà cháu thấy Thiền viện Trúc Lâm vẫn nhận các cháu lên tu mà. Cụ lên trên ấy mà hỏi.

lanh098

Xe đạp
Nghỉ hè sắp tới, em định gửi F1 ( nam, 12 tuổi ) tham dự khoá tu hoặc nghe giảng về lẽ sống hướng thiện. Vậy các cụ các mợ đã từng hoặc tìm hiểu xin cho em lời tư vấn ạ.
Khu vực Hà Nội hoặc lân cận ạ.

Cám ơn cccm!
Khu vực Hà Nội cụ gửi F1 đến đây là an tâm và chất lượng.
https://thichchanquang.com/ha-noi-khai-giang-khoa-sinh-hoat-he-2019-tai-chua-dao-xuyen

dacquan2004

Xe hơi
Mùa hè này em thấy nhiều bậc phụ huynh cho con cái vào chùa để tham gia khóa tu mùa hè. Em thắc mắc rằng không hiểu trong đó người ta dạy cho trẻ em cái gì ? Rồi với quy mô tập trung khá lớn ( tới hàng ngàn em một khóa ) thì liệu có bảo đảm sự an toàn cho các em ( như cháy nổ, an toàn vệ sinh thực phẩm, bạo lực...) hay không? Cụ nào từng cho con cái tham gia khóa tu rồi thì review cho mọi người biết với

Thứ nhất là tu tại gia.
Ở nhà ko rèn con cái làm việc nhà, đưa con đi học khoá tu. Con vứt cái giấy vệ sinh ko đúng chỗ thầy bảo đấy là tạo nghiệp. Con sợ hãi sang chấn tâm lý vì ngày nào cũng tạo một đống nghiệp :))
Xã hội giờ điên đảo, méo mó hết rồi cụ ạ

• Vodka
Reactions: edc

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Đời này là cõi tạm.

Vậy tại sao phải đi học, đi làm, kiếm tiền mưu sinh vất vả làm gì. Cứ thả trôi bạ chăng hay chớ, ăn mì tôm rồi đi du lịch muôn phương có phải sướng hơn không?

dacquan2004

Xe hơi
Ở nhà ko rèn con cái làm việc nhà, đưa con đi học khoá tu. Con vứt cái giấy vệ sinh ko đúng chỗ thầy bảo đấy là tạo nghiệp. Con sợ hãi sang chấn tâm lý vì ngày nào cũng tạo một đống nghiệp :))
Cụ nói vậy hóa ra trong đó người ta giáo dục bằng cách toàn khủng bố tinh thần của các cháu bằng những yếu tố tâm linh à ? Em nghĩ muốn giáo dục thì phải phân tích phải trái, thiệt hơn cho các cháu biết chứ

edc

Xe lăn
Cả đời các thày cầm dùi gõ mõ, xa lánh trần thế, đâu biết nhiều việc dân gian. Ông nào biết nhiều thì gọi là tự diễn biến, tự chuyển hóa rồi. :D

vnhn

Xe tăng
Chuẩn luôn. Cho chúng nó học mấy cái đấy xong đứa nào suy nghĩ nhiều lại thành ra dở người, làm cái gì cũng sợ hãi, sau mất hết ý chí phấn đấu.

Thích Nói Phét

Xe điện
Chuẩn luôn. Cho chúng nó học mấy cái đấy xong đứa nào suy nghĩ nhiều lại thành ra dở người, làm cái gì cũng sợ hãi, sau mất hết ý chí phấn đấu.
Vừa học vừa làm công quả ý nghĩa quá đi, mất ý chí hay không là do mình cả.

BMW X10

Xe điện
Cụ nói vậy hóa ra trong đó người ta giáo dục bằng cách toàn khủng bố tinh thần của các cháu bằng những yếu tố tâm linh à ? Em nghĩ muốn giáo dục thì phải phân tích phải trái, thiệt hơn cho các cháu biết chứ
Phân tích cũng được bác ạ, cũng giống như các bậc trưởng lão đang phân tích cho các cấp dưới.

Có điều, họ nên xài tiếng Việt xịn, đừng xài cái ngôn ngữ tiếng Tàu liên doanh tiếng Thái, không hiểu nổi.
Cũng có thể mục đích của họ là như thế: Để mình không hiểu nổi.