[Funland] Em tự sửa tivi LED lỗi nháy màn hình, chồng hình hết 0 đồng

COn Sony nhà em thì đang bị 1 sọc.cụ thớt cũng vọc vạch phết nhỉ.

tunggiang185

Xe tăng
Lên google tìm thôi cụ? Tivi của em nó bị nhoằng nhoằng và nhấp nháy liên tục kín gần hết màn hình, em tháo ra kiểm tra và dán băng dính thấy chạy ngon từ trưa đến giờ
Em thấy nó có 60 cái mạch bé tí. Không nhìn rõ cái gì với cái gì nên k bịt được.

ATTILA

Xe điện
Hôm nay ngày nghỉ nên em lại lôi con tivi LG bị lỗi nháy màn hình ra nghịch và làm bài chia sẻ cho các cụ thích mò mẫm giống em.

Em chỉ là youtuber không phải thợ sửa tivi nên các cụ đừng hỏi em về lỗi của tivi các cụ nhé (em không biết đâu). tivi của em hỏng là em chỉ biết nhờ anh google sau đó tự sửa thành công thì làm bài chia sẻ cho các cụ. chứ nhiều khi tivi hỏng rồi mang ra thợ mà gặp phải thợ không có tâm và không có tầm là các cụ bị trở thành con gà béo mà vẫn không hay biết gì nhé =)).

Tivi cụ nào bị lỗi có tiếng không có hình thì có thể tham khảo thêm bài này của em: https://www.otofun.net/threads/cuoi-tuan-em-o-nha-tu-sua-tivi-led-bi-loi-mat-hinh-het-100k.1529038/

Vào vấn đề chính thôi:
1: Mổ tả lỗi
Con LG 49inch 4K nhà em sau 6 năm sử dụng thì mấy hôm gần đây tự nhiên bị lỗi nháy màn hình như ở dưới, lỗi này do cáp tín hiệu, nếu không có cáp mới để thay thì các cụ làm như em nhé. (Trước khi sửa em quên không chụp lỗi của tivi nên em lấy tạm hình trên mạng của con sony làm ví dụ)

2 man hinh nhay.png

2. Thực hiện
Các cụ cần to vít 4 cạnh để tháo lắp che phía sau của tivi ra, tháo xong sẽ thấy nội tạng của nó.
Các cụ sẽ nhìn thấy 2 sợi cáp ở giữa màu trắng, sợi bên trái dùng cho hiển thị nửa màn hình bên trái, sợi bên phải dùng cho hiển thị nửa màn hình bên phải.

Các cụ tháo 1 sợi cáp ra khỏi bo mạch bằng cách cạy cái tấm kẹp màu đen ở đầu sợi cáp và kéo ra. sau đó mở tivi lên để kiểm tra

Khi tháo một sợi cáp bên trái ra thì màn hình tivi sẽ hiển thị như hình phía dưới .
- Màn bên trái do bị tháo cáp nên không có tín hiệu nữa và màn hình bên trái bị đen thui
- Tivi của cụ nào bị đen thui nửa màn hình thì cũng thử kiểm tra cáp này nhé.

Ồ tháo cáp bên trái ra màn hình không bị nháy nữa :-w, vậy cắm lại cáp bên trái và thử tháo cáp bên phải ra xem sao thì thấy màn hình bị nháy thì đích thị nguyên nhân là nó rồi, nhưng không có cáp mới để thay nên học các bác trên mạng, tháo cáp ra và kiểm tra từng đường tín hiệu trên sợi cáp, thấy đường nào bị đen là lấy băng dính dán bịt chân tiếp xúc đường đó.

Bịt nhiều quá làm cho thiếu tín hiệu nên tivi bị kẻ sọc thế này :)), nhưng mà hết lỗi nháy hình rồi nhé :x

Lại tháo ra và bóc bớt băng keo đi chỉ để băng keo dán chân số 9 với số 10 rồi lắp lại và thử thì thấy nó chạy ngon, có bác thì cứ dán 2 chân lại bỏ 2 chân từ trái qua phải là nó cũng chạy ok nhưng mà làm như vậy thì lâu lắm :((

Ok rồi nhé lắp lại và cho nó về vị trí cũ thôi.

Xong rồi ạ, Em cảm ơn các cụ đã theo dõi
Like bác chủ tự mày mò sáng tạo, cái này mà mang ra thợ là tốn tiền triệu mà còn bực mình. Trước có ng nhà cũng bị vấn đề này nhưng ko may là thợ sửa và lấy đâu loanh quanh hơn triệu.

DTV

Xe tăng
Em oánh dấu mai fá con tv mất hình.

Rickyman

Xe điện
Con Sony nhà em bị một vạch mép trên màn hình, ko ảnh hưởng nhiều lắm nhưng nếu do cáp thì em cũng vọc

toyennha

Xe lăn
Lg nhà. Em cứ bật lên ra hình cái báo đèn đỏ lè!! Gấu vút đk ở đâu ko nhớ gọi tổng đaif bảo lỗi phần mềm mà ko có điều kiển nên ko chỉ chỉnh được :(

drinkingman

Xe tải
E cũng học YT xử lý y chang cụ chủ . Làm cái này phải có kính lúp , Cắt miếng băng keo nhỏ xíu & khéo léo chút mới dán bịt được vì mạch tiếp xúc rất nhỏ. E bịt chân 9-10 thì hết nháy nhưng 1 góc màn hình bị sai màu.Thôi đành tận dụng vậy . Tv giờ lởm quá! Lần sau dứt khoát e mua chọn theo tiêu chí rẻ thôi.

hoangthuywalla

Xe tải
oh la la. Cái Samsung 7 năm của mình bị sọc 1 đoạn bên phải khoảng 1 phân lười mang đi sửa. Có thể thử áp dụng chiêu này xem sao. Nếu toi thì có cớ xin vợ mua cái 4K mới. 😂

ying80

Xe buýt
Cách này trước e cũng mò gg để cắm lại màn pc thấy cũng hiệu quả. Nhưng một time sau lại bị

LeMinhvc2

Xe hơi
Tivi LG 49" của nhà E cũng bị 1 vạch sọc đứng bé bằng que tăm luôn sáng màu, cách viền phải 10cm, xem đến cảnh ban đêm lộ rõ nhất. Có cách nào khắc phục được không Cụ?

Crusaderland

Xe điện
Cáp này ra Thịnh Yên giá rẻ bèo toàn cáp bóc máy cũ, cụ mua mấy cái dự phòng cũng chỉ hết hơn trăm k thay bét nhè.

cutit9999

Xe tăng
Em note vào lúc nào về quê lôi cái tv nhà các cụ bị tương tự ra nghịch xem sao, giờ đang để xó

cadilac30

Xe tăng
Tv nhà em bật lên 1 hồi nó mới từ từ nổi sọc 7 màu 1 lúc, xong rồi từ từ sáng trắng hết màn hình, lúc đấy phải tắt rồi bật lại mới có hình bình thường kiểu như phải hâm nóng ấy , vậy thì sửa cái gì vậy cc

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Hôm nào a em mang hết đến nhà cụ chủ làm giúp đi. Em cũng có 1 cái, tháo ra vệ sinh chân cáp ko ăn thua

Erwin Rommel

Xe hơi
Con toshiba nhà em cũng bị sọc, em tháo ra thấy nó dùng màn của LG nên đoán ngay bệnh cũng giống mấy con LG, lên youtube tham khảo cách fix bằng cách tháo 10 con trở trên nẹp màn hình phía bến trái thì khỏi được cái nhấp nháy, cái sọc thì nó nhỏ lại mà rất mờ, phải cảnh trời sáng mới nhìn rõ đươc, em để xem tạm vậy không fix nữa, vì sợ nó ko lên hình thì toi :D