[Funland] Em tự vệ sinh điều hòa tại nhà mùa em cô vi

QuangSunlight

Xe điện
Cụ ra hàng bán phụ kiện điện lạnh mua cái túi bạt hứng nước rửa điều hòa 120k . Mua bộ dây vòi xịt tưới cây nữa , lắp vào máy bơm nước . Cụ nhờ gấu đứng dưới cắm điện máy bơm , cụ leo thang cầm vòi xịt vào dàn lạnh , quạt . Chú ý tránh xịt vào phần mạch điện bên tay phải của máy . Khi xịt rửa quạt thì dùng cái đũa chèn vào tránh quạt bị quay . Khi cần dừng phun nước thì bảo gấu ở dưới rút điện máy bơm .
Cụ xem thêm các clip hướng dẫn trên youtube.
Các công đoạn từ thaos lắp , dọn dẹp sạch sẽ mất tầm 20p - 30 phút thôi .

thichuongbia

Xe buýt
Sắp mùa hè rồi lại đang dịch em cô vi chả đi đâu được nên em đành ở nhà vệ sinh cái điều hòa tiện thể làm bài chia sẻ cho cụ nào thích mò mẫm giống em. Em không phải thợ nên làm có chỗ nào không chuẩn mong các cụ thông cảm và các cụ thợ đừng cười em nhé :D
Bước 1. Chuẩn bị: Có mỗi chiếc tuốc nơ vít 4 cạnh + bàn chải đánh răng bỏ
Bước 2. Thực hiện:
Muốn làm gì cũng phải an toàn là trên hết (safety first), Ngắt nguồn điện xong muốn làm gì thì làm.

Muốn vệ sinh được thì đầu tiên phải tháo cover ra đã, các cụ cứ cạy cái tấm che ra trước.

Tiếp theo là tháo 2 cái tấm lưới chắn bụi, cầm và lôi nó ra thôi

Bụi bẩn kinh khủng, tắc thế này bảo sao gió yếu, các cụ đừng chê em ở bẩn nhé X_X

Tiếp theo tháo 2 con ốc ở phía dưới, các cụ cần cạy cái lắp che sẽ nhìn thấy ốc nhé ( các cụ xem chi tiết thì có video phía cuối bài nhé)

Giờ thì bỏ cái cover ra được rồi (các cụ văn 2 con ốc xong và cạy nhẹ cái là nó bung ra thôi)

Nội tạng em nó đây, chiếc điều hòa Funiki 9000 btu này của em cũng chạy được 7-8 năm rồi đấy

Tiếp theo dùng bàn chải đánh răng vệ sinh dàn lạnh, và lau bui thôi. các cụ thợ có máy thì vệ sinh sạch và chuyên nghiệp hơn còn em thì có cái gì dùng cái đó thôi.

Vệ sinh xong dàn lạnh và lau chui xong thì em đem tấm lưới và cái cover đi rửa, nó toàn bằng nhựa nên các cụ xả nước thoải mái rồi lau khô và lắp lại.

Tháo ra thế nào thì lắp lại như cũ thôi

Lắp trả lại cái lưới nữa là xong rồi.

Vệ sinh xong thì chạy kiểm tra xem nó hoạt động thế nào.

Vậy là OK rồi, Em cảm ơn các cụ đã theo dõi hết bài của em.
Cụ nào muốn xem video thì xem ở đây nhé!

đây là cụ làm mặt lạnh thôi, phải vs cả cục nóng nữa mà có mát hay ko phần lớn là cục nóng, nó mà bẩn quá ko giải nhiệt đc là ngắt lốc

QuangSunlight

Xe điện
đây là cụ làm mặt lạnh thôi, phải vs cả cục nóng nữa mà có mát hay ko phần lớn là cục nóng, nó mà bẩn quá ko giải nhiệt đc là ngắt lốc
Rửa cục nóng đơn giản hơn giàn lạnh , cứ xịt trực tiếp vào chẳng càn hứng bạt , leo thang , nhờ gấu cắm - rút điện máy bơm :)

demanna

Xe tải
Cụ ra hàng bán phụ kiện điện lạnh mua cái túi bạt hứng nước rửa điều hòa 120k . Mua bộ dây vòi xịt tưới cây nữa , lắp vào máy bơm nước . Cụ nhờ gấu đứng dưới cắm điện máy bơm , cụ leo thang cầm vòi xịt vào dàn lạnh , quạt . Chú ý tránh xịt vào phần mạch điện bên tay phải của máy . Khi xịt rửa quạt thì dùng cái đũa chèn vào tránh quạt bị quay . Khi cần dừng phun nước thì bảo gấu ở dưới rút điện máy bơm .
E ko khéo tay cho lắm nên cứ làm như cụ chủ thớt cho chắc cú. Tầm 4,5 năm mới gọi thợ bảo dưỡng 1 lần :D 2,300k :D

hp78

Xe điện
Em dùng chổi quét sơn vệ sinh cho cục nóng và cục lạnh:D

Spark chevrolet

Xe tăng
Cục nóng ở ngoài thì phải gọi các bác thợ thôi cụ ơi, em sợ độ cao và ko có đồ

Spark chevrolet

Xe tăng
Chuẩn là phải làm vậy nhưng em ở ngoại thành thợ ít mà mua vật tư khó. Đang bị cách ly vì em cô vi nên ko mua được cụ ơi. Dàn lạnh của em cũng ko bẩn lắm nên quét qua chắc cũng ok.

Nha Trang@

Xe điện
Em có tổng cộng 30 cái máy lạnh, mỗi lần làm vệ sinh mất ít nhất 6 triệu. Đó là chưa kể thợ cứ nài nỉ bơm ga thêm... Chắc phải tự làm nhân mùa dịch này quá.

Spark chevrolet

Xe tăng
E ko khéo tay cho lắm nên cứ làm như cụ chủ thớt cho chắc cú. Tầm 4,5 năm mới gọi thợ bảo dưỡng 1 lần :D 2,300k :D
Em với cụ amater, dụng cụ ko có sẵn nên cứ làm thế này thôi. Cục nóng đặt phía ngoài, em lại sợ độ cao nên chịu

Spark chevrolet

Xe tăng
Em có tổng cộng 30 cái máy lạnh, mỗi lần làm vệ sinh mất ít nhất 6 triệu. Đó là chưa kể thợ cứ nài nỉ bơm ga thêm... Chắc phải tự làm nhân mùa dịch này quá.
Cụ thích mò mẫm thì triển thôi, lâu lâu gọi thợ vào kiểm tra và vệ sinh 1 lần

Cụ này nói chuẩn rồi.
Nhà em nước tầng cao nên khoẻ, em toàn cắm vào xịt sạch bóng. Dễ thôi mà

Spark chevrolet

Xe tăng
e hay tự rửa xe nên sắm cái máy rửa oto, xe máy, xe đạp,điều hòa, để số nhỏ tưới cả cây luôn dùng đc mấy năm rồi thấy tiện phết
Em có 1 chiếc mua trên chợ giời dùng được một thời gian nó bị hỏng, nước xịt ra như vòi nước chảy, không biết hỏng gì nữa. Giờ em cũng lười rửa toàn mang ra quán nên cũng ko mua nữa.

formen

Xe lăn
Em tháo mỗi cái lưới lọc ra rửa, cục nóng thì có sẵn dây nước bấm cò xịt thẳng k biết như thế có ổn k cc.

formen

Xe lăn
Em có 1 chiếc mua trên chợ giời dùng được một thời gian nó bị hỏng, nước xịt ra như vòi nước chảy, không biết hỏng gì nữa. Giờ em cũng lười rửa toàn mang ra quán nên cũng ko mua nữa.
Con này tháo ra vệ sinh bảo dưỡng thay dầu với thay phớt là lại chạy tít cụ ợ.

vim732000

Xe buýt
E thấy có cái bọt gì của Nhật phun trực tiếp vào mặt dàn lạnh để làm VS, không biết đã có bác nào thử chưa, thấy cũng đơn giản mà k rõ hiệu quả ntn.

Spark chevrolet

Xe tăng
E thấy có cái bọt gì của Nhật phun trực tiếp vào mặt dàn lạnh để làm VS, không biết đã có bác nào thử chưa, thấy cũng đơn giản mà k rõ hiệu quả ntn.
Cụ thử chuột bạch đi, dàn lạnh của em nó vẫn sáng bóng nên em chỉ quét qua bụi.