[Funland] Em tự vệ sinh điều hòa tại nhà mùa em cô vi

Dan du an

Xe cút kít
Sao không dùng máy hút bụi hút chỗ giàn lạnh ạ, cứ phải cọ với xịt nước mới ok ạ. Em hỏi để vệ sinh máy nhà em ạ

Zemakic

Xe hơi
Em thấy kiếm thêm cái bình xịt tưới cây 2 đến 4 lít ( loại có nén hơi bằng tay ) mua đâu khoảng 4 đến 5 chục.Xịt vào dàn thì sạch hơn.

Duc Sang

Xe container
Cụ ra hàng bán phụ kiện điện lạnh mua cái túi bạt hứng nước rửa điều hòa 120k . Mua bộ dây vòi xịt tưới cây nữa , lắp vào máy bơm nước . Cụ nhờ gấu đứng dưới cắm điện máy bơm , cụ leo thang cầm vòi xịt vào dàn lạnh , quạt . Chú ý tránh xịt vào phần mạch điện bên tay phải của máy . Khi xịt rửa quạt thì dùng cái đũa chèn vào tránh quạt bị quay . Khi cần dừng phun nước thì bảo gấu ở dưới rút điện máy bơm .
Cụ xem thêm các clip hướng dẫn trên youtube.
Các công đoạn từ thaos lắp , dọn dẹp sạch sẽ mất tầm 20p - 30 phút thôi .
Lấy cái chai nước đục lỗ nhỏ trên nắp là thay bộ vòi ống nước được rồi cụ ạ.

Ngocqlb

Xe tăng
Sắp mùa hè rồi lại đang dịch em cô vi chả đi đâu được nên em đành ở nhà vệ sinh cái điều hòa tiện thể làm bài chia sẻ cho cụ nào thích mò mẫm giống em. Em không phải thợ nên làm có chỗ nào không chuẩn mong các cụ thông cảm và các cụ thợ đừng cười em nhé :D
Bước 1. Chuẩn bị: Có mỗi chiếc tuốc nơ vít 4 cạnh + bàn chải đánh răng bỏ
Bước 2. Thực hiện:
Muốn làm gì cũng phải an toàn là trên hết (safety first), Ngắt nguồn điện xong muốn làm gì thì làm.

Muốn vệ sinh được thì đầu tiên phải tháo cover ra đã, các cụ cứ cạy cái tấm che ra trước.

Tiếp theo là tháo 2 cái tấm lưới chắn bụi, cầm và lôi nó ra thôi

Bụi bẩn kinh khủng, tắc thế này bảo sao gió yếu, các cụ đừng chê em ở bẩn nhé X_X

Tiếp theo tháo 2 con ốc ở phía dưới, các cụ cần cạy cái lắp che sẽ nhìn thấy ốc nhé ( các cụ xem chi tiết thì có video phía cuối bài nhé)

Giờ thì bỏ cái cover ra được rồi (các cụ văn 2 con ốc xong và cạy nhẹ cái là nó bung ra thôi)

Nội tạng em nó đây, chiếc điều hòa Funiki 9000 btu này của em cũng chạy được 7-8 năm rồi đấy

Tiếp theo dùng bàn chải đánh răng vệ sinh dàn lạnh, và lau bui thôi. các cụ thợ có máy thì vệ sinh sạch và chuyên nghiệp hơn còn em thì có cái gì dùng cái đó thôi.

Vệ sinh xong dàn lạnh và lau chui xong thì em đem tấm lưới và cái cover đi rửa, nó toàn bằng nhựa nên các cụ xả nước thoải mái rồi lau khô và lắp lại.

Tháo ra thế nào thì lắp lại như cũ thôi

Lắp trả lại cái lưới nữa là xong rồi.

Vệ sinh xong thì chạy kiểm tra xem nó hoạt động thế nào.

Vậy là OK rồi, Em cảm ơn các cụ đã theo dõi hết bài của em.
Cụ nào muốn xem video thì xem ở đây nhé!

Thaks cụ, e làm luôn

Ớt xanh

Xe điện
Em có tổng cộng 30 cái máy lạnh, mỗi lần làm vệ sinh mất ít nhất 6 triệu. Đó là chưa kể thợ cứ nài nỉ bơm ga thêm... Chắc phải tự làm nhân mùa dịch này quá.
Em có 2 cái nhưng một năm 2 lần em làm vào mùa thấp điểm, thợ làm kỹ không gạ gẫm gì thêm.

sonvg

Xe điện
Cụ ra hàng bán phụ kiện điện lạnh mua cái túi bạt hứng nước rửa điều hòa 120k . Mua bộ dây vòi xịt tưới cây nữa , lắp vào máy bơm nước . Cụ nhờ gấu đứng dưới cắm điện máy bơm , cụ leo thang cầm vòi xịt vào dàn lạnh , quạt . Chú ý tránh xịt vào phần mạch điện bên tay phải của máy . Khi xịt rửa quạt thì dùng cái đũa chèn vào tránh quạt bị quay . Khi cần dừng phun nước thì bảo gấu ở dưới rút điện máy bơm .
Cụ xem thêm các clip hướng dẫn trên youtube.
Các công đoạn từ thaos lắp , dọn dẹp sạch sẽ mất tầm 20p - 30 phút thôi .
Phần bẩn nhất của điều hòa chính là cái quạt đó cụ. Làm sạch quạt chỉ có cách dùng vòi xịt như kiểu rửa xe mới sạch được, nếu dùng đũa để ngăn quạt quay thì cụ phải chỉnh ít nhất 3 lần mà ko cần thiết. Còn cách vệ sinh dàn lạnh dùng bàn chải như clip thì cũng ko có tác dụng gì, cứ xịt nước thẳng vào là được.
Giàn ngoài trời thì cứ tháo nắp ra rồi xịt thẳng vào giàn tản nhiệt đến lúc sạch tương đối là ok.

sonvg

Xe điện
E thấy có cái bọt gì của Nhật phun trực tiếp vào mặt dàn lạnh để làm VS, không biết đã có bác nào thử chưa, thấy cũng đơn giản mà k rõ hiệu quả ntn.
Bọn bên nhật nó sạch, rất ít bụi với mốc ở máy nên cái xịt của nó mới có tác dụng. Còn như khí hậu như ở miền Bắc, các cụ ngại cứ bỏ ra 200k thuê thợ đến vệ sinh cho lành.

tomania

Xe buýt
Có 1 bước quan trọng mà ít khi thợ bảo dưỡng làm & ngay cả cụ chủ có vẻ cũng k để ý. Đó là vệ sinh quạt lồng sóc - nó cũng bẩn không kém tấm chắn; sau khi vệ sinh xong cái quạt lồng sóc này thì đảm bảo điều hòa chạy ngon hơn, mát hơn (chiều lạnh) hoặc ấm hơn (chiều nóng)

sonvg

Xe điện
Em với cụ amater, dụng cụ ko có sẵn nên cứ làm thế này thôi. Cục nóng đặt phía ngoài, em lại sợ độ cao nên chịu
E nói thật cách vệ sinh của cụ ko ăn thua đâu, mới sạch phần ngoài. Cụ cứ mạnh tháo cái cánh nâng với cái chỉnh hướng gió ở trong rồi soi vào mới thấy cái quạt gió nó tởm mức nào.

tienhungxd1

Xe hơi
Có khi cháu học mai cháu xử cái điều hòa nhà cháu ahihi

hp78

Xe điện
Bọn bên nhật nó sạch, rất ít bụi với mốc ở máy nên cái xịt của nó mới có tác dụng. Còn như khí hậu như ở miền Bắc, các cụ ngại cứ bỏ ra 200k thuê thợ đến vệ sinh cho lành.
Thợ họ dùng bơm có áp xịt vào dàn nóng và lạnh, làm các cánh nhôm tản nhiệt nó bị nghiêng (có vệt trắng) và không còn song song như ban đầu sẽ ảnh hưởng đến trao đổi nhiệt đó cụ.

sonvg

Xe điện
E ko khéo tay cho lắm nên cứ làm như cụ chủ thớt cho chắc cú. Tầm 4,5 năm mới gọi thợ bảo dưỡng 1 lần :D 2,300k :D
4-5 năm/lần thì lúc thợ đến vệ sinh, cụ lấy cái chậu hứng nước bẩn xem nó kinh đến mức nào :D, cụ thấy thì sẽ chuyển về 1 năm/lần

Mathce

Xe tải
thì cụ đứng trông, chứ để họ làm gì thì lamf đâu

sonvg

Xe điện
Thợ họ dùng bơm có áp xịt vào dàn nóng và lạnh, làm các cánh nhôm tản nhiệt nó bị nghiêng (có vệt trắng) và không còn song song như ban đầu sẽ ảnh hưởng đến trao đổi nhiệt đó cụ.
Ko vấn đề gì đâu cụ. Nếu tự làm thì cứ cách ra 20cm rồi cụ chỉnh xịt rộng ra để giảm áp lực là được, còn hơn để bụi cứ bị cặn ở trong đấy.

Spark chevrolet

Xe tăng
E nói thật cách vệ sinh của cụ ko ăn thua đâu, mới sạch phần ngoài. Cụ cứ mạnh tháo cái cánh nâng với cái chỉnh hướng gió ở trong rồi soi vào mới thấy cái quạt gió nó tởm mức nào.
Để lần sau em tháo xem sao, kiểu cánh quạt bị bám bụi lâu ngày hả cụ?

thanhgamo

Xe container
Vệ sinh thế này khác gì gãi ghẻ, không ăn thua.
Phải xịt nước bằng bơm cao áp vào thì mới sạch được.

Spark chevrolet

Xe tăng
Em thấy kiếm thêm cái bình xịt tưới cây 2 đến 4 lít ( loại có nén hơi bằng tay ) mua đâu khoảng 4 đến 5 chục.Xịt vào dàn thì sạch hơn.
Cũng ổn cụ nhỉ? Em amater nên cứ làm khô thế này, món xịt nước trả lại thợ.