[Funland] Em và F1 đã tốt dần lên tiếng Anh như thế nào (góc chia sẻ cá nhân)

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Điều đâu tiên em muốn nói trước khi bị nhận gạch đá đó là đây quan điểm hoàn toàn` trên phương diện cá nhân của bản thân đã gần 40 tuổi. thế hệ của em học TA từ lớp 3 (năm 89) a book, a car, un umbrella…là 3 từ đâu tiên được nghe trong đời. và bây h khi tìm hiểu cháu nhà em đã tư duy khác về TA ko phải xuất chúng nhưng h gặp gỡ nói chuyện bt vs ng NN. cháu đang thực hành đều vs người NN qua ` tài khoản rất tốt và rẻ em có cậu em share cho

Trước tiên là nhưng bất cập thảm họa khi mài đít quần 20 năm ở trường cao học thấp học các kiểu mà vẫn ngu dần đều trước năm 35 tuổi em hoặc 80% mọi người đều vẫn nghĩ :
  • Tiếng anh là môn học
  • Tiếng anh là phải học ngữ pháp (bó chim với những quển sách và cách dạy của bộ *** giụt)
  • Tiếng anh là phải học đọc viết (nghe nói kệ mẹ chúng mày tự học). mà rõ ràng nghe nói chiếm 9/10 phần sử dụng trong cs
  • Đến hiện tại các bạn nào đã giỏi tiếng anh rồi cứ nhồi nhét cho những người mới học là tập đánh vần phát âm chuẩn
  • Các trung tâm tung hỏa mù phát âm chuẩn như người bản xứ….

Câu chuyện của em trước khi nhận ra được mình và F1(mặc dù cho đi học ở apollo 4 năm trời) đã sai sai cho đến là em tình cờ đọc 1 cuốn sách chả liên quan j đến tiếng Anh “ tôi tài giỏi bạn cũng thế-Adam Khoo “ bạn F1 tặng sinh nhật và xem được lần lượt các clip sau trên youtube
  • Adam Khoo dạy cách tư duy ghi nhớ hình ảnh có lợi hơn rất nhiều so với mặt chữ (cực quan trọng trong cách nhớ từ vựng)
  • Stepup English: dạy tốt về các tư duy dạy cho con có thói quen xem phim, nghe nhạc tiếng Anh
  • Dan Hauer: dạy tốt cách sử dụng từ và hài hước trong TA nên nhớ lâu
  • Thầy Kennny Nguyễn: rất tốt về giải thích cách tư duy của người Việt làm sao dễ học tiếng anh dễ nhất
  • Web 5 ngày: thực sự là 1 người thầy có tâm đã thay đổi hoàn toàn cách nghĩ của em về tiếng Anh
  • DangHNN. Dạy cách mạnh dạn nói chuyện với người nước ngoài và cách bắt đầu học TA bằng mọi thứ j mình thích

Những điều em đã rút ra được khi “chơi” với tiếng Anh và chia sẻ cho con hiểu là:
  • Hãy coi TA là 1 ngôn ngữ chứ ko phải môn học
  • Bản năng con người ai cũng nói được bất kỳ ngôn ngữ nào muôn nên lý do ko nói được TA là ngụy biện
  • Phải có mục đích xài TA thì mới đượcđi làm, đi tám vs bạn NN, dạy con học…ko phải học để cho vui
  • Hãy bắt đầu h`t` như 1 đứa con nít khi nó 2 tuổi đến 7 tuổi chỉ nghe và nói: ko chữ nghĩa, ko đánh vần, ko phiên âm. Hết 5 năm nghe nói rồi thì mình mới học ABC, IPA. Các TT TA đa số đều sai lầm khi cứ ghép 1 hình quyển sách với chứ “a book” ở dưới cho con học. HÌnh ảnh sẽ nhớ lâu hơn chữ nghĩa
  • Không có “phát âm chuẩn” như các TTTA QC chém gió. Chỉ có phát âm cho người khác nghe và hiểu được. Giống như tiếng việt đâu có phát âm chuẩn, mình nói giọng B – T _ N nào cũng được miễn là đối tác nghe hiểu được. nên em cho cháu học vs tất cả mọi người PHIL, ẤN, AA, AM, AUS, CAN….
  • Nên tạo môi trường thường xuyên có TA, nghe nhạc, xem phim, các ngôn ngữ trong đt, ipad…
  • Hãy bắt đầu lúc nào cũng ko bao h muộn
  • Thực sự học qua cambly rẻ và rất hiệu quả . Giá trên web đây, giá e tương tự mà chỉ bằng 1/10

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Cụ Kenny N lên clip trên Youtube dạy dễ hiểu phết :-bd

ceconam

Xe điện
May quá e đang mót món này mà ko biết bắt đầu đầu tư cho F1 nhà e từ đâu??? E hóng chia sẻ thêm của các cụ mợ

jafwm

Xe điện
Cho nhà cháu hỏi hờ tờ (h`t`) nghĩa là gì vậy?!

amylvs

Xe tăng
Em đánh dấu seeding phát, tối về đọc. Em cũng đang cần improve tiếng Aanh cho 2 bố con!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Điều đâu tiên em muốn nói trước khi bị nhận gạch đá đó là đây quan điểm h`t` trên phương diện cá nhân của bản thân đã gần 40 tuổi. thế hệ của em học TA từ lớp 3 (năm 89) a book, a car, un umbrella…là 3 từ đâu tiên được nghe trong đời. và bây h khi tìm hiểu cháu nhà em đã tư duy h`t` khác về TA ko phải xuất chúng nhưng h gặp gỡ nói chuyện bt vs ng NN. cháu đang thực hành đều vs người NN qua ` tài khoản rất tốt và rẻ mà tình cờ 1 bạn trên mạng share cho

Trước tiên là nhưng bất cập thảm họa khi mài đít quần 20 năm ở trường cao học thấp học các kiểu mà vẫn ngu dần đều trước năm 35 tuổi em hoặc 80% mọi người đều vẫn nghĩ :
  • Tiếng anh là môn học
  • Tiếng anh là phải học ngữ pháp (bó chim với những quển sách và cách dạy của bộ *** giụt)
  • Tiếng anh là phải học đọc viết (nghe nói kệ mẹ chúng mày tự học)
  • Đến hiện tại các bạn nào đã giỏi tiếng anh rồi cứ nhồi nhét cho những người mới học là tập đánh vần phát âm chuẩn
View attachment 6079321

Câu chuyện của em trước khi nhận ra được mình và F1(mặc dù cho đi học ở apollo 4 năm trời) đã sai sai cho đến là em tình cờ đọc 1 cuốn sách chả liên quan j đến tiếng Anh “ tôi tài giỏi bạn cũng thế-Adam Khoo “ bạn F1 tặng sinh nhật và xem được lần lượt các clip sau trên youtube
  • Adam Khoo dạy cách tư duy ghi nhớ hình ảnh có lợi hơn rất nhiều so với mặt chữ (cực quan trọng trong cách nhớ từ vựng)
  • Stepup English: dạy tốt về các tư duy dạy cho con có thói quen xem phim, nghe nhạc tiếng Anh
  • Thầy Kennny Nguyễn: rất tốt về giải thích cách tư duy của người Việt làm sao dễ học tiếng anh dễ nhất
  • Web 5 ngày: thực sự là 1 người thầy có tâm đã thay đổi hoàn toàn cách nghĩ của em về tiếng Anh
  • DangHNN. Dạy cách mạnh dạn nói chuyện với người nước ngoài và cách bắt đầu học TA bằng mọi thứ j mình thích
View attachment 6079323

Những điều em đã rút ra được khi “chơi” với tiếng Anh và chia sẻ cho con hiểu là:
  • Bản năng con người ai cũng nói được bất kỳ ngôn ngữ nào muôn nên lý do ko nói được TA là ngụy biện
  • Phải có mục đích xài TA thì mới đượcđi làm, đi tám vs bạn NN, dạy con học…ko phải học để cho vui
  • Hãy bắt đầu h`t` như 1 đứa con nít khi nó 2 tuổi đến 7 tuổi chỉ nghe và nói: ko chữ nghĩa, ko đánh vần, ko phiên âm. Hết 5 năm nghe nói rồi thì mình mới học ABC, IPA. Các TT TA đa số đều sai lầm khi cứ ghép 1 hình quyển sách với chứ “a book” ở dưới cho con học. HÌnh ảnh sẽ nhớ lâu hơn chữ nghĩa
  • Không có “phát âm chuẩn” như các TTTA QC chém gió. Chỉ có phát âm cho người khác nghe và hiểu được. Giống như tiếng việt đâu có phát âm chuẩn, mình nói giọng B – T _ N nào cũng được miễn là đối tác nghe hiểu được. nên em cho cháu học vs tất cả mọi người PHIL, ẤN, AA, AM, AUS, CAN….
  • Nên tạo môi trường thường xuyên có TA, nghe nhạc, xem phim, các ngôn ngữ trong đt, ipad…
Cụ có thể viết tiếng Việt dễ hiểu hơn không?

caisua

Xe lăn
Cho nhà cháu hỏi hờ tờ (h`t`) nghĩa là gì vậy?!
chắc là tiếng anh hoặc tiếng dân tộc, có lẽ là "hoàn toàn", em cũng ko hiểu, một số bạn bây giờ ko cần ai hiểu mình nói gì, cứ viết đại ra đã

hieukon

Xe container
mong cụ chia sẻ tiếp ạ :x e cũng đang muốn làm, mà hơi ì

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tiếng Anh đối với em tương đối dễ. Vậy mà những người giao tiếp với em lại nghĩ ngược lại:((:((:((

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Điều đâu tiên em muốn nói trước khi bị nhận gạch đá đó là đây quan điểm h`t` trên phương diện cá nhân của bản thân đã gần 40 tuổi. thế hệ của em học TA từ lớp 3 (năm 89) a book, a car, un umbrella…là 3 từ đâu tiên được nghe trong đời. và bây h khi tìm hiểu cháu nhà em đã tư duy h`t` khác về TA ko phải xuất chúng nhưng h gặp gỡ nói chuyện bt vs ng NN. cháu đang thực hành đều vs người NN qua ` tài khoản rất tốt và rẻ mà tình cờ 1 bạn trên mạng share cho

• Tiếng anh là môn học
  • Tiếng anh là phải học đọc viết (nghe nói kệ mẹ chúng mày tự học)
View attachment 6079321

View attachment 6079323

Khi nào cụ viết lại toàn bộ những điều cụ đã viết ở trên ra tiếng Anh được, thì mới đc coi là dùng được tiếng Anh.

yeecoo

Xe buýt
Cụ follow toàn những nhân vật hay ho, em cũng follow theo dõi W5d thấy rất hay.

alecom

[Tịch thu bằng lái]

Mít tờ Tung

Xe buýt
Làm gì có phát âm nào chuẩn. Đến người chuyên tiếng anh còn theo ngữ điệu với giọng mà. Giống như bọn tây nói tiếng việt vậy. Theo em Dan Hauer thì ko nên cho con trẻ xem. Thằng này rất mất dạy, nó sinh hoạt trong nhóm PBCT nên đôi khi nó có một số cái tiêm vào đầu con trẻ âm thầm rất khốn nạn. Nó từng so sánh đại tướng với ... bậy bạ đó

Coprophilous

[Tịch thu bằng lái]
Em nói với 2 đứa nhà em từ bé và hướng cho thói quen dùng tiếng Anh. Giờ nghe phim hoạt hình là em chào thua. Cái em thấy thú vị là bọn nhóc nếu làm quen sớm thì khả năng bắt các từ rất tốt dù không hiểu. Và cuối cùng là đến lúc hợp ngữ cảnh thì chúng nó sẽ tự hiểu nghĩa. 2 đứa nhà em nó búng either vào câu mà em vừa cáu vừa cười. Papa not good either :D con với cái. Chả trường lớp gì. Sắp 6 tuổi.

caisua

Xe lăn

Hung Sun Life

Xe điện
Em học ngoại ngữ kém, học trước quên sau, vào hóng kinh nghiệm

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Em nói với 2 đứa nhà em từ bé và hướng cho thói quen dùng tiếng Anh. Giờ nghe phim hoạt hình là em chào thua. Cái em thấy thú vị là bọn nhóc nếu làm quen sớm thì khả năng bắt các từ rất tốt dù không hiểu. Và cuối cùng là đến lúc hợp ngữ cảnh thì chúng nó sẽ tự hiểu nghĩa. 2 đứa nhà em nó búng either vào câu mà em vừa cáu vừa cười. Papa not good either :D con với cái. Chả trường lớp gì. Sắp 6 tuổi.
đúng rồi quá chuẩn cụ, giao tiếp đâu cần đúng 100% tiếng vịt mình cũng vầy mà
Làm gì có phát âm nào chuẩn. Đến người chuyên tiếng anh còn theo ngữ điệu với giọng mà. Giống như bọn tây nói tiếng việt vậy. Theo em Dan Hauer thì ko nên cho con trẻ xem. Thằng này rất mất dạy, nó sinh hoạt trong nhóm PBCT nên đôi khi nó có một số cái tiêm vào đầu con trẻ âm thầm rất khốn nạn. Nó từng so sánh đại tướng với ... bậy bạ đó
vâng Dan hơi bậy, và cũng bỏ qua yếu tố chính trị thì ngoài việc hắn làm youtube kiếm tiền cũng có kiến thức để biết được khi so sánh TV và TA sẽ học ntn
May quá e đang mót món này mà ko biết bắt đầu đầu tư cho F1 nhà e từ đâu??? E hóng chia sẻ thêm của các cụ mợ
nói ra thì dài nhưng cụ cứ tư duy TV thế nào thì TA cũng vậy.
VD mọi người cứ bảo phải học cực nhiều từ mới mới nói dc. cụ tư duy trong tiếng việt mình ko biết diễn đạt 1 ý (ko biết từ đó) mình hay nói theeo cách khác ná ná để người nghe hiểu thì TA cũng vậy ko nhất thiết phải biết từ vanquish là j mà hiểu nghĩa và nói na ná mà họ hiểu được chứ người nghe sẽ chẳng cầm dao mà xiên mình nếu ko đọc được ra từ vanquish cả. --> nói chung đừng tư duy nặng nề

NGC

Xe tăng
Cụ chủ top nhận định đúng vấn đề rồi đấy : xem tiếng anh là " ngôn ngữ chứ không phải môn học ".

Vậy hãy rèn luyện thuận theo tự nhiên : Nghe-nói- đọc- viết.

Đó là cách một đứa bé tiếp cận ngôn ngữ đầu đời- tiếng mẹ đẻ he he.

Ở tuổi của cụ , nếu thật sự muốn tiến bộ- thay gì mở TV xem game show thì cứ mở phim mỹ mà chiến- thể loại nào dễ hiểu ấy như kinh dị,hành động...nếu cần thì mở sub tiếng anh luôn..đừng lo lắng vì ban đầu có thể như vịt nghe sấm nhưng từ từ hình ảnh và câu chuyện phim sẽ dẫn dắt , cụ sẽ thấy kết quả bất ngờ.

Đừng cố gắng hiểu vì thế sẽ tạo áp lực cho mình...cứ để nó lãi nhải bên tai , lâu dần cụ sẽ quen và ngạc nhiên đó.

Và khi nghe hiểu được tàm tạm thì chuyển qua tập nói- điều quan trọng là không sợ nói sai hì hì- hãy bỏ thói quen chuyển ngữ trong đầu trước khi nói nhé nó là một rào cản cực lớn của người học ngược , giỏi văn phạm là chết he he..vì thứ nhất , ngôn ngữ nói khác với văn viết , thứ hai mặc định văn phạm trong đầu làm nói không trôi được vì óc phải dịch từ việt sang anh và ngược lại.

Hãy nghĩ , ngôn ngữ là phương thức truyền đạt ý tưởng- ở mức độ giao tiếp thì chỉ cần hiểu là ok....
Cho nên mấy cái trường nào quảng cáo " phát âm chuẩn " thì nên gạch tên nó ngay. Vì tiếng anh , độ phổ cập rất rộng nên chắc chẳng có thằng nào là chuẩn hết... nếu lấy gốc là chuẩn thì thằng England , nhưng nó nói khó nghe bỏ bu .. còn thằng Mỹ thì ngay trong quốc gia, bờ tây , bờ đông đã khác rồi hì hì.