[Funland] Em xin các Cụ làm luật tư vấn về việc nhận nhầm tài sản của người khác

raisomoon

Xe tăng
Em không phải luật sư, nhưng mạo muội tư vấn cho cụ thế này: Cụ có thể kiện thằng kia yêu cầu nó đền bù các tổn thất về tinh thần và vật chất.
Nhưng để đảm bảo vững chắc về chứng cứ, cụ nên ra 1 văn phòng thừa phát lại nhờ họ tư vấn và làm 1 cái vi bằng. Khi đó, cụ gửi đơn kiện đến tòa án, và cứ làm theo những gì tòa án hướng dẫn.
Ở mình hợp đồng giấy tờ 2 bên đầy đủ, xác nhận công nợ rõ ràng mà kiện ra tòa có khi cả năm cũng chả lấy được xu nào(chưa kể công của giời hành-nhầm, tòa hành) mà các cụ cái gì cũng đòi kêu kiện kiện nhỉ =)) =)) =))
À ngoại trừ bọn showbiz nó hay thích kiện để được lên báo thôi :D

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em không phải luật sư, nhưng mạo muội tư vấn cho cụ thế này: Cụ có thể kiện thằng kia yêu cầu nó đền bù các tổn thất về tinh thần và vật chất.
Nhưng để đảm bảo vững chắc về chứng cứ, cụ nên ra 1 văn phòng thừa phát lại nhờ họ tư vấn và làm 1 cái vi bằng. Khi đó, cụ gửi đơn kiện đến tòa án, và cứ làm theo những gì tòa án hướng dẫn.
Hôm hai bố con em ngồi ở CA để làm việc về cái xe đạp, muộn ko thấy đâu, Gấu cái nhà em alo hỏi, em rất điềm đạm nói vắn tắt là: Có 1 cậu, nhìn xe con mình thì nói đấy là xe cậu ấy bị ăn cắp, rồi báo vào CA, các anh ấy gọi cho anh đến, bjo đang làm việc

Gấu cái nhà em là dân xã hội (cả nhà gấu là dân xã hội), thế là @#%$@#^%&%^*^&(%%(&*)(*(_)&*(_@#%@ ầm ầm trong điện thoại, đòi phi đến ngay
Em phải dẹp luôn, bảo cứ bình tĩnh, anh xử lý (lúc này chỉ còn hai bố con em cùng cậu trực ban; cậu hình sự đang đưa thanh niên kia đi chỗ khác viết lời khai)

Đến lúc xong hết thủ tục, chào ra về, cậu trực ban tủm tỉm bảo em: Hôm nào xác minh xong, CA mời 2 bên đến làm việc, anh cứ cho chị nhà đến là ok

:D

TONGIA

Xe lừa
Bên CA rất khách quan Cụ ạ, gã kia vào tận nơi báo, còn lớn giọng quyền công dân này kia nên CA họ mời những người liên quan đến làm việc

Em quan tâm là sau khi xác định được tài sản của em rồi, em sẽ kiện gã này như thế nào? Em cần nó xin lỗi con em
Yêu cầu xin lỗi công khai trên phương tiện thông tin đại chúng ( VTV cho nó máu ) 3 số liên tục.

toanthangcs

Xe điện
Căng nhỉ, anh em ta mặc cái áo (hoặc quần, hoặc kính) hàng hiệu, có người cầm hoá đơn và báo công an là anh ta mất cái áo (hoặc quần hoặc kính...) màu sắc đúng như thế.
Công an đương nhiên sẽ tạm giữ, lấy lời khai và bắt ta cởi áo, quần... để làm vật chứng.
Lúc ấy ta xử lý ra sao. Xin ý kiến các Cụ.

dongnat123

Xe container
Cụ gặp thằng giẻ rách rồi, không trùng số khung và serial thì xin lỗi rồi lượn cho xong việc. Lằng nhằng mất thời gian.
À khi nào làm việc tiếp cụ ới em nhé :D
Hôm hai bố con em ngồi ở CA để làm việc về cái xe đạp, muộn ko thấy đâu, Gấu cái nhà em alo hỏi, em rất điềm đạm nói vắn tắt là: Có 1 cậu, nhìn xe con mình thì nói đấy là xe cậu ấy bị ăn cắp, rồi báo vào CA, các anh ấy gọi cho anh đến, bjo đang làm việc

Gấu cái nhà em là dân xã hội (cả nhà gấu là dân xã hội), thế là @#%$@#^%&%^*^&(%%(&*)(*(_)&*(_@#%@ ầm ầm trong điện thoại, đòi phi đến ngay
Em phải dẹp luôn, bảo cứ bình tĩnh, anh xử lý (lúc này chỉ còn hai bố con em cùng cậu trực ban; cậu hình sự đang đưa thanh niên kia đi chỗ khác viết lời khai)

Đến lúc xong hết thủ tục, chào ra về, cậu trực ban tủm tỉm bảo em: Hôm nào xác minh xong, CA mời 2 bên đến làm việc, anh cứ cho chị nhà đến là ok

:D

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Cụ gặp thằng giẻ rách rồi, không trùng số khung và serial thì xin lỗi rồi lượn cho xong việc. Lằng nhằng mất thời gian.
À khi nào làm việc tiếp cụ ới em nhé :D
Xe đạp Thống Nhất lại ko có số khung Cụ ạ

Chứ có số mà lệch nhau là em xử lý nó rồi

dongnat123

Xe container

Xe bao tiền mà thằng kia lèm bèm thế cụ. Hồi 2012 em cũng định lấy cho f1 một xe dạng gấp hình như liên doanh gì đấy với Pháp, gần 5 hay 6 củ xong sợ f1 làm mất nên lại thôi

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Xe bao tiền mà thằng kia lèm bèm thế cụ. Hồi 2012 em cũng định lấy cho f1 một xe dạng gấp hình như liên doanh gì đấy với Pháp, gần 5 hay 6 củ xong sợ f1 làm mất nên lại thôi
Xe em mua cho F1 chỉ 2tr8 thôi

Để đến hẹn hôm tới xem như nào

Thế nên em mới xin các Cụ tư vấn xem kiện tay này như nào, chứ mai mốt nó bệnh nặng lên, nhìn thấy vợ các Cụ mặc cái váy Burberry, nó giơ ra cái bill rồi đòi lên phường

Ko ổn

toanthangcs

Xe điện
1, người mất xe ..thấy xe giống vậy người ta trình báo công an. rất đúng theo pháp luật chứ không hề đe nẹt gì con cụ thớt (như lời thớt nói). vậy lấy gì đi kiện người đó
2.nếu ức quá thì làm bài ngược lại .canh nó đang xài cái gì mua y chang rồi báo mất
Điên thật đấy, cứ báo Công an còn đúng sai thì mặc kệ. Không rõ, các nước văn minh họ xử lý thế nào. Em nghĩ, nếu báo Công an mà ko đủ cơ sở pháp lý, Công an cũng phải liên đới chứ.

hunglawyer

Xe buýt
Em cảm ơn Cụ

Vụ này em cần làm j bây giờ ạ
Cụ cứ để công an làm rõ trắng đen thôi. Kết thúc thì yêu cầu xin lỗi con cụ. Nhưng cũng ko nên kỳ vọng lời xin lỗi kẻo thất vọng lớn vì nó chỉ đi với người có văn hóa. Chỉ cần tự tại với chính mình là đc cụ ah.

Lexus 717

Xe điện

Cụ mà động đến nó là vỡ mồm! Hiện tại về mặt luật pháp nó chưa sai cái gì! Khi nghi ngờ tài sản đó là của mình bị mất cắp người ta đã thực hiện theo đúng pháp luật về quyền và nghĩa vụ công dân là trình báo cơ quan chức năng không xâm phạm hay làm tổn thương con cụ. Việc xử lý của CA ban đầu thì đúng khi mời người giám hộ nhưng vế sau tạm giữ xe cụ là sai. Khi nhận được trình báo họ chỉ có thể tiến hành xác minh sự việc mà yêu cầu cụ cung cấp bằng chứng nếu có thể kèm theo cam kết.

Viet Luong

Xe máy
Điên thật đấy, cứ báo Công an còn đúng sai thì mặc kệ. Không rõ, các nước văn minh họ xử lý thế nào. Em nghĩ, nếu báo Công an mà ko đủ cơ sở pháp lý, Công an cũng phải liên đới chứ.
-- nó mất nó thấy tình nghi nó báo công an . nó éo động chạm tới mình thì làm gì nó.. điên lên xiên nó à.
-- nó đã báo công an . công an cũng phải thấy có lý mới động tay chân.mấy anh công an còn bao nhiêu việc không tự nhiên bỏ công sức ra làm mấy việc rỗi này

ubisapro

Xe trâu
Hài nhỉ, có số khung số máy méo đâu. Cụ cứ kệ cmn đi, bắt nó phải chứng minh đó là xe nó. Nó ko chứng minh được thì kiện chết nó đi.

Cũng giống vụ e dính ở Hải Dương. Quay 1 xe gần giống xe e rồi show e xem rồi bảo xe loại đó, mầu đó là xe chú chứ còn xe ai. E chỉ cười khẩy :))

toanthangcs

Xe điện
-- nó mất nó thấy tình nghi nó báo công an . nó éo động chạm tới mình thì làm gì nó.. điên lên xiên nó à.
-- nó đã báo công an . công an cũng phải thấy có lý mới động tay chân.mấy anh công an còn bao nhiêu việc không tự nhiên bỏ công sức ra làm mấy việc rỗi này
Xiên nó thì chả dám, chỉ tức thôi.

yourdalink

Xe container
Đầu tiên cụ tập hợp các chứng cứ (bill chuyển tiền, xác nhận cửa hàng, bảo vệ, nhà trường... xe mua thời điểm khác nhau cũng khác nhau... đặc điểm riêng của xe...) để chứng minh là của mình đã. Sau đó tính tiếp. Chuyện xin lỗi hay k để sau khi xong việc.

mazda3_pro

Xe lăn

Lexus 717

Xe điện
Nói thẳng ra thì thằng báo CA kia chắc chắn không bình thường. Với 1 cái xe đạp giá trị không lớn lại là loại sản xuất hàng loạt thì cơ hội chứng minh tài sản của mình gần như bằng không khi xe đời mới không hề có số đăng kiểm!

202

Xe container
Em chào các Cụ các Mợ
Em có một việc này xin Các Cụ luật sư, làm luật chỉ giúp em xem như nào:

Tháng 8 năm 2019 em mua cho F1 một cái xe đạp Thống Nhất địa hình
Em mua mới ở cửa hàng. Thanh toán bằng chuyển khoản, giao dịch internet banking vẫn còn lưu và ghi rõ là "Trả tiền mua xe đạp cho F1". Hóa đơn về em để đâu không biết.

Tháng 1 năm 2020, khi F1 em đang đi xe đạp lên phố, dừng lại chơi, thì có 1 người báo với công an sở tại là cái xe đạp này là của cậu ta mua tháng 4 năm 2018 bị mất trộm
Công an mời F1 em (dưới 13 tuổi) và cậu ta về đồn làm việc cùng chiếc xe và báo với em qua điện thoại

Em lên đồn công an đó làm việc, cậu kia xuất trình hóa đơn mua 1 xe đạp Thống nhất địa hình

Tuy nhiên, do xe đạp Thống nhất khi mua bán không có số khung, biển số, nên Công an rất khách quan, có nói rõ là không xác định được ai đúng ai sai, căn cứ theo giao dịch chuyển khoản em xuất trình thì Công an cho biết sẽ đến cửa hàng xe đạp xác minh.

Em muốn hỏi các Cụ Mợ làm luật mấy ý sau:

1/ Khi xác minh rõ việc em mua mới chiếc xe đạp tại cừa hàng đó là có thực, em có được hoàn trả lại xe không?

2/ Em rất muốn khởi kiện cậu nhận vơ xe của F1 em, vậy khởi kiện như thế nào ?

Em cảm ơn các Cụ Mợ nhiều
Đầu tiên là họ phải chứng minh đc là chiếc xe đó là tài sản của họ.

fusovietnam

Xe đạp
Nhiều lúc gặp tình huống cũng éo le nhỉ