Em xin cách đi Hà Nội - Đà Nẵng

Ducphuc2008

Xe tải
Em ấp ủ dự định đi du lich bằng oto đã lâu đến nay mới có cơ hội thực hiện.
Em định sẽ đi cung đường từ HN vào ĐN.
Phương tiện : xe huyndai tucson 5 chỗ.
Lái xe: mỗi mình em lái ạ.
Các cụ cho em hỏi nên đi theo lộ trình như nào cho hợp lý ạ.
Thời gian e có khoảng 7 ngày ( có thể du di thêm 1,2 ngày).
Mục đích của e muốn đi thăm thú các địa danh đẹp ở Huế. Đà nẵng. Hội an.
Em cảm ơn các cụ ạ.

matitz3979

Xe buýt
Em ấp ủ dự định đi du lich bằng oto đã lâu đến nay mới có cơ hội thực hiện.
Em định sẽ đi cung đường từ HN vào ĐN.
Phương tiện : xe huyndai tucson 5 chỗ.
Lái xe: mỗi mình em lái ạ.
Các cụ cho em hỏi nên đi theo lộ trình như nào cho hợp lý ạ.
Thời gian e có khoảng 7 ngày ( có thể du di thêm 1,2 ngày).
Mục đích của e muốn đi thăm thú các địa danh đẹp ở Huế. Đà nẵng. Hội an.
Em cảm ơn các cụ ạ.
e vừa đi đợt hè,lịch của e như này.
Ngày 1 cụ phi vào QUẢNG BÌNH nghỉ ngơi biển NHẬT LỆ đi QL1 đường mới ngon 500km.
Ngày 2 cụ vào HUẾ đi đường HCM vì QL1 đang sửa,ko biết giờ đã xong chưa 200km.nghỉ ngơi HUẾ.
Ngày 3 cụ chơi bời thăm thú lăng mộ,cung đình HUẾ.
Ngày 4 cụ vào ĐÀ NẴNG THEO ql1 105km,e đi thì leo đèo hải vân ngắm cảnh,về thì qua hầm.
E vừa đi về đơt rồi,cụ đi theo cung đường của e rất rễ đi,nhà e đi bằng SPAK ngon choét,cụ đi bằng TUCSON ngon hơn.
e nghỉ ở ĐÀ NẴNG, một hôm đi BANA,một hôm đi HỘI AN.
Chúc cụ và gia đình có chuyến đi vui vẻ.

Ducphuc2008

Xe tải
e vừa đi đợt hè,lịch của e như này.
Ngày 1 cụ phi vào QUẢNG BÌNH nghỉ ngơi biển NHẬT LỆ đi QL1 đường mới ngon 500km.
Ngày 2 cụ vào HUẾ đi đường HCM vì QL1 đang sửa,ko biết giờ đã xong chưa 200km.nghỉ ngơi HUẾ.
Ngày 3 cụ chơi bời thăm thú lăng mộ,cung đình HUẾ.
Ngày 4 cụ vào ĐÀ NẴNG THEO ql1 105km,e đi thì leo đèo hải vân ngắm cảnh,về thì qua hầm.
E vừa đi về đơt rồi,cụ đi theo cung đường của e rất rễ đi,nhà e đi bằng SPAK ngon choét,cụ đi bằng TUCSON ngon hơn.
e nghỉ ở ĐÀ NẴNG, một hôm đi BANA,một hôm đi HỘI AN.
Chúc cụ và gia đình có chuyến đi vui vẻ.
Cụ đi tổng mấy ngày hả cụ.
Chi phí hết tầm bao nhiêu ạ.
E lái 1 mình không biết đi 500km có xỉu luôn nhỉ. E lái đc 5 năm rồi. Nhưng chưa đi xa thế bao h. Chỉ đi tầm 250km-300km trong ngày là nhiều.

matitz3979

Xe buýt
Cụ đi tổng mấy ngày hả cụ.
Chi phí hết tầm bao nhiêu ạ.
E lái 1 mình không biết đi 500km có xỉu luôn nhỉ. E lái đc 5 năm rồi. Nhưng chưa đi xa thế bao h. Chỉ đi tầm 250km-300km trong ngày là nhiều.
e di 8 ngay,xe e nhỏ cũng mình e lái còn chả sợ xe cụ lo gì,từ đây vào Thanh hoá đường đông thôi,còn TỪ TH vào đường vắng dễ đi,chuyến đi nhà e chỉ sử dụng những dịch vụ bình dân thôi,hết 2 chục cụ à.

Ducphuc2008

Xe tải
e di 8 ngay,xe e nhỏ cũng mình e lái còn chả sợ xe cụ lo gì,từ đây vào Thanh hoá đường đông thôi,còn TỪ TH vào đường vắng dễ đi,chuyến đi nhà e chỉ sử dụng những dịch vụ bình dân thôi,hết 2 chục cụ à.
Cả nhà hết 2 chục thì cũng rẻ cụ nhỉ.
E đi vs 2,3 người chắc mỗi ng 10 củ là ok.
Spark cũng leo đèo hải vân đc hả cụ.
Em mê nhất là cái cùng đường đèo đấy. Chỉ sợ xe nhà ko leo nổi.

matitz3979

Xe buýt
Cả nhà hết 2 chục thì cũng rẻ cụ nhỉ.
E đi vs 2,3 người chắc mỗi ng 10 củ là ok.
Spark cũng leo đèo hải vân đc hả cụ.
Em mê nhất là cái cùng đường đèo đấy. Chỉ sợ xe nhà ko leo nổi.
leo đc hết cụ à,spak nhà e leo hết sapa,tam đảo,đền thượng ba vì, vừa làm chuyến hà giang mèo vạc cao bằng bắc kạn,nhà e 2 vợ chồng và 2f,xe cụ yên tâm đi vô tư ko phải nghĩ,mỗi người 10 củ thoải mái.

kien.humg

Xe buýt
Đi chơi ăn tiêu thì vô cùng, với 20 củ để đi ĐN e nghĩ cũng không phải là quá eo hẹp đâu. E tạm tính cho cụ:
- Xăng + phí cầu đường = 3 củ;
- Khách sạn: 6 đêm x 0,5 củ/ đêm = 3 củ;
- Tiền ăn: 1,2 củ/ ngày x 7 ngày = 8,4 củ ( ăn hải sản thì đắt, nhưng cụ xơi 2-3 bữa là chán rồi, cứ cơm niêu nước lọ hay bình dân thấy ngon hơn);
- vé thăm quan các loại: 3 củ (là e tính cả đi Bà nà hill nhé, mất miẹ nó 2 củ/ 4 ng roài)
- Linh tinh khoảng 3 củ nữa là có quà mang về rồi

Ducphuc2008

Xe tải
Đi chơi ăn tiêu thì vô cùng, với 20 củ để đi ĐN e nghĩ cũng không phải là quá eo hẹp đâu. E tạm tính cho cụ:
- Xăng + phí cầu đường = 3 củ;
- Khách sạn: 6 đêm x 0,5 củ/ đêm = 3 củ;
- Tiền ăn: 1,2 củ/ ngày x 7 ngày = 8,4 củ ( ăn hải sản thì đắt, nhưng cụ xơi 2-3 bữa là chán rồi, cứ cơm niêu nước lọ hay bình dân thấy ngon hơn);
- vé thăm quan các loại: 3 củ (là e tính cả đi Bà nà hill nhé, mất miẹ nó 2 củ/ 4 ng roài)
- Linh tinh khoảng 3 củ nữa là có quà mang về rồi
Vâng chi phí e cũng ko lo lắm vi xác định vi vu ngắm cảnh là chính chứ ko nghỉ dưỡng sang trọng j.
Cứ cầm 10 củ 1 người là thoải mái rồi.
Chủ yếu e muốn xin kinh nghiệm các cụ đi như nào cho thoải mái vui vẻ mà ko bị mệt vì chỉ có 1 lái ạ.
Thêm nữa có cần chuẩn bị gì khi đi xa ko ạ :P

kien.humg

Xe buýt
E đi ĐN 2 chuyến rồi, cũng có nhõn 1 tài là e. Nói chung là đi khoàng 1 -2 tiếng thì nên nghỉ hái hoa + thư giãn 1 lần+ làm bi thuốc (nếu nghiện) + cafe. E đi xa bao giờ cũng chuẩn bị một cơ số kẹo cao su + cafe lon + bò húc. Ăn trưa xong bao giờ e cũng phải chợp mắt khoảng 15 phút ( khoảng thời gian lái xe sau khi ăn trưa là lúc buồn ngủ nhất đấy). Cụ nên trang bị thêm cái băng ghế gập đằng sau cho gấu + F1 nằm cho đỡ mỏi.Còn e thì chả chuẩn bị gì thêm cho xe nhiều, ngoài bộ dụng cụ kèm theo e chuẩn bị thêm cái bơm điện thôi (mà số e nhọ, lần nào đi cũng dính đinh phải dùng bơm)

Mít - Mật

Xe tăng
Tháng 7 em cũng đạp vào ĐN. 1 mình em lái và cũng là lần đầu đi xa, ngày đầu em phi 500km vào đến QB thấy vẫn khoẻ, vì đg 1 ngon đến QB, nên cụ chủ cứ yên tâm mà chạy
Trước khi đi rm mua 1 thùng đựng đá chứa đầy bò húc, Lavie, cafe lon, cứ khoảng 200km lại nghỉ uống nước, rửa mặt. Cảm thấy buồn ngủ là phải nghỉ chợp mắt khoảng 15'( lưu ý ko chạy cố)

Ducphuc2008

Xe tải
Tháng 7 em cũng đạp vào ĐN. 1 mình em lái và cũng là lần đầu đi xa, ngày đầu em phi 500km vào đến QB thấy vẫn khoẻ, vì đg 1 ngon đến QB, nên cụ chủ cứ yên tâm mà chạy
Trước khi đi rm mua 1 thùng đựng đá chứa đầy bò húc, Lavie, cafe lon, cứ khoảng 200km lại nghỉ uống nước, rửa mặt. Cảm thấy buồn ngủ là phải nghỉ chợp mắt khoảng 15'( lưu ý ko chạy cố)
Hê hê em cũng định chuẩn bị y như 2 cụ bảo.
Cốp to nên cứ làm cái thùng đổ đầy đá rồi cho nước vô.
E chỉ sợ ko đủ sức chạy 500km 1 ngày mà nghe các cụ nói cũng yê tâm :))

Mít - Mật

Xe tăng
E hôm đi dự định là 4.30 xuất phát, nhưng 3g cả nhà đã dậy rồi, nên 3.30 em phóng. 6g vào đến Thanh hoá ăn sáng, 9.30 Hà tĩnh, sau đó vào viếng mộ Đại tướng, em chạy cố đến Nhật lệ lúc 12.30 ăn uống bia bọt cho thoải mái

Ducphuc2008

Xe tải
E hôm đi dự định là 4.30 xuất phát, nhưng 3g cả nhà đã dậy rồi, nên 3.30 em phóng. 6g vào đến Thanh hoá ăn sáng, 9.30 Hà tĩnh, sau đó vào viếng mộ Đại tướng, em chạy cố đến Nhật lệ lúc 12.30 ăn uống bia bọt cho thoải mái
Cụ đi cao tốc ninh bình rồi chạy thẳng đường 1 ạ.

Civic TN

Xe lăn
Chạy tốt cụ ạ, năm 2013 e chạy Civic MT từ Thái Nguyên vào Đồng Hới, đi đg HCM, rẽ ngang ngửa linh tinh hết 720 km, e chạy từ 4g30 sáng, đến ĐH 17g, vẫn tắm biển đc.

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ cứ yên tâm mà lái, nhà em năm nào cũng làm 2 lượt, em cũng lái một mình thôi. Trong 3 năm qua em đã đi Huế-Đà Nẵng-Hội An 5 lần, lần đầu em còn ngại chỉ đi đến Đồng Hới nhưng những lần sau em ít nhất đến Đông Hà, còn lại làm một mạch vì nhà em đi nghỉ không rẽ ngang dọc gì cả. Hai năm nay thì toàn đi đường HCM, xa hơn 100km nhưng time thì same same, em thích phong cảnh và sự thoải mái nên đi đường này. Đường 1A giờ xong đến Quảng Bình, từ Quảng Bình đến Đà Nẵng về cơ bản cũng ổn rồi.
Khi đi em chỉ cần mấy chú redbull uớp lạnh là lái cả ngày không thấy mệt, tối vẫn có thể chiến được keke...mà xe em bé thôi Fiesta 5D.
Từ ngày du lịch bằng ô tô em thấy có cái hay là tiết kiệm được tiền, lại có xe đê đi và quan trọng là biết phong cảnh nơi mình đi qua. Em thấy Việt Nam mình đẹp thật, bác đi đường HCM sẽ thấy ngay, đẹp hơn Hàn Nhật nhiều, ít nhất là nơi em đã đến.
Ngày trước cả nhà đi máy bay, vào đến resort là nằm quay chẳng đi đâu vì ngại.

Ducphuc2008

Xe tải
C
Cụ cứ yên tâm mà lái, nhà em năm nào cũng làm 2 lượt, em cũng lái một mình thôi. Trong 3 năm qua em đã đi Huế-Đà Nẵng-Hội An 5 lần, lần đầu em còn ngại chỉ đi đến Đồng Hới nhưng những lần sau em ít nhất đến Đông Hà, còn lại làm một mạch vì nhà em đi nghỉ không rẽ ngang dọc gì cả. Hai năm nay thì toàn đi đường HCM, xa hơn 100km nhưng time thì same same, em thích phong cảnh và sự thoải mái nên đi đường này. Đường 1A giờ xong đến Quảng Bình, từ Quảng Bình đến Đà Nẵng về cơ bản cũng ổn rồi.
Khi đi em chỉ cần mấy chú redbull uớp lạnh là lái cả ngày không thấy mệt, tối vẫn có thể chiến được keke...mà xe em bé thôi Fiesta 5D.
Từ ngày du lịch bằng ô tô em thấy có cái hay là tiết kiệm được tiền, lại có xe đê đi và quan trọng là biết phong cảnh nơi mình đi qua. Em thấy Việt Nam mình đẹp thật, bác đi đường HCM sẽ thấy ngay, đẹp hơn Hàn Nhật nhiều, ít nhất là nơi em đã đến.
Ngày trước cả nhà đi máy bay, vào đến resort là nằm quay chẳng đi đâu vì ngại.
cụ noi hay đúng ý em hehe
Em muốn lái xe đi vì muốn ngắm phong cảnh là chính. Chứ đi máy bay thì chả còn j cả.

tungpt78

Xe máy
Cứ chạy cao tốc một đường thẳng thôi bác ạ

BINH MINH 07

Xe điện
Nếu đi 1A thì chỉ cần cái bơm điện là đủ, trước khi đi xa em hay chuẩn bị.
1-Rửa xe, lái một cái xe sạch sẽ sẽ thoải mái hơn rất nhiều một chiếc xe lấm lem bùn đất.
2-Mở khoang máy xem nước làm mát, dầu động cơ, nước rửa kinh. Thiếu thì bổ sung cho đủ.
3-Kiểm tra lốp
4-Mang theo cái bơm điện
5-Đổ đầy bình xăng
6-Để đồ vào từ tối hôm trước, hôm sau chỉ lên xe và lái.
Nếu bác đi đường HCM thì đến Hà Tĩnh là đổ xăng vì đến đây là khoảng 400km rồi. Có lần em làm một mạch đường HCM từ HN - Huế với 750km cho cái bình 43L của em, nhưng đi thế thì hơi dzun vì đoạn Quảng Bình ít cây xăng, mà em toàn đổ A95, loại xăng chỉ có ở các TP.
Chúc bác lên đường mạnh khoẻ, cứ đúng tốc độ biển báo, mặc kệ mấy bác thích tốc độ, đi chậm nhưng đến đúng lịch trình và an toàn là ok !