[Funland] Em xin kinh nghiệm các cụ: Xin chữ hoành phi nhà thờ chi họ

MotoG

Xe tăng
Có ghi thì ghi bằng chữ quốc ngữ cụ thớt ạ, chữ Nôm thì có khi ông viết cũng sai và chẳng ai đọc được. Ghi chữ Tàu thì nên có dòng: họ ta là đồ Hán gian :))
Độ tầm trăm năm trở về trước thì tổ tiên nhà cụ dùng chữ gì ah?

Chưa Có Dép

Xe điện
Nhà em viết Tiếng Việt, chẳng hán nôm gì sất;
Ai vào cũng có thể đọc được, đỡ phải giải thích :D

chuot08

Xe lăn
Món này thì phải lão chuot08
Em chịu! Món này nó cao thâm, liên quan đến cả lịch sử văn hoá nghề nghiệp công trạng gốc tích các cụ để ra chữ; chứ mấy câu thị trường vô thưởng vô phạt thì Sơn Đồng bán sẵn đầy! :)
Tiếp nối truyền thống để giữ gìn tinh hoa văn hoá rất đáng khuyến khích; cơ mà cũng nên tương đối đến ngọn ngành chút; chứ giờ 1 số nhà treo nhưng nó ko hợp. Vd nhà ghi lô đề lại treo câu Đức Lưu Quang hay nhà đằng trước mở Karaoke phía sau lại treo Học Hải Vô Bờ thì chết dở! :P

bimbim5656

Xe container
H cụ dùng tiếng Anh tiếng Pháp cho nó sang ah
Em vẫn đang dùng chữ còm với cụ :))
Chỉ có thể loại ngu muội mới dùng cái thứ chữ mà chẳng ai đọc được, cái thứ chữ gợi nhớ nghìn năm bị hấp diêm.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Chỉ có thể loại ngu muội mới dùng cái thứ chữ mà chẳng ai đọc được, cái thứ chữ gợi nhớ nghìn năm bị hấp diêm.
Cụ hơi nặng lời rồi ư ?

MotoG

Xe tăng
Cụ nói thế tiền nhân ối người ngu muội nhỉ

bimbim5656

Xe container

huyvq83

Xe tải
Em hồi đang tán vợ đến nhà vợ chơi, ông bà bô vợ cũng đang sửa hỏi em, em làm ngay cho 2 câu "nhà cao cửa rộng con rể ở - Tiền lắm bạc nhiều cháu ngoại tiêu" mà nhà vợ em là 5 chị em gái =)) =)) =)) đến giờ ông bô vợ vẫn nói lại vụ này =))=))=))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Giải thích cũng là một cái thú nếu có khách đến chơi nhà và dâng hương chứ cụ
Ông chủ thớt còn chả biết tấm hoành phi nó viết cái gì, ở đấy mà giải thích.

agrimeco

Xe lăn
Em hồi đang tán vợ đến nhà vợ chơi, ông bà bô vợ cũng đang sửa hỏi em, em làm ngay cho 2 câu "nhà cao cửa rộng con rể ở - Tiền lắm bạc nhiều cháu ngoại tiêu" mà nhà vợ em là 5 chị em gái =)) =)) =)) đến giờ ông bô vợ vẫn nói lại vụ này =))=))=))
Thế cuối cùng cụ có chui gầm chạn như câu đối ko:-))

nông^_^dân

Xe tăng
Tổ tiên nhân đức muôn đời rượu
Con cháu thảo hiền vạn kiếp say
:D:D:D

hairyscary

Xe điện
Em đã may mắn được cô bạn dạy tiếng trung ở ĐHHN giới thiệu cho một Anh hay viết chữ nho, sau khi trao đổi như mợ hướng dẫn, cung cấp tài liệu, hình ảnh cũ thì anh đấy cho em chữ:
Một bên là 克世榮昌 -KHẮC THẾ VINH XƯƠNG - đời đời vinh quý xương thịnh
Một bên là 福履綏將 PHÚC LÝ TUY TƯƠNG - phúc trạch còn nối dài mãi mãi
Em về thông qua các cụ ưng ý, hoan hỉ
Công việc trùng tu cũng được thợ làm thành tâm và các cụ cùng mọi người đánh giá tốt
Sao em thấy người ta cho 4 chữ mà cái bức này lại là 5 chữ ạ?
Mà hoành phi chạm chữ nổi chứ sao lại đục lõm chữ thế kia. Cái chữ nó phải nổi lên, màu đen trên nền vàng.
Xong phải kiếm câu nào 5 chữ giở lên hay 3 chữ giở xuống. Giờ ai cũng tránh số 4 mà cụ. :D:D:D

Tỉ mà chưa chữ nào hợp, cụ có thể làm cái câu 'Vấn thiên hạ chi chữ' hay 'Khảo thiên hạ chi chữ' cho nó oai. Ai xem cũng tưởng nhà truyền thống nho học trạng nguyên bảng nhãn thám hoa đầy trong gia phả, tài cao học rộng chữ nhiều thách đố cả thiên hạ, mà gốc gác thì là del biết viết chữ gì lên hoành phi phải mang lên mạng hỏi. =))=))=))

Em fun tí. Quá lời cụ bỏ quá cho.

Ducphuc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.phucvinh.tech
Sao em thấy người ta cho 4 chữ mà cái bức này lại là 5 chữ ạ?
Mà hoành phi chạm chữ nổi chứ sao lại đục lõm chữ thế kia. Cái chữ nó phải nổi lên, màu đen trên nền vàng.
Xong phải kiếm câu nào 5 chữ giở lên hay 3 chữ giở xuống. Giờ ai cũng tránh số 4 mà cụ. :D:D:D

Tỉ mà chưa chữ nào hợp, cụ có thể làm cái câu 'Vấn thiên hạ chi chữ' hay 'Khảo thiên hạ chi chữ' cho nó oai. Ai xem cũng tưởng nhà truyền thống nho học trạng nguyên bảng nhãn thám hoa đầy trong gia phả, tài cao học rộng chữ nhiều thách đố cả thiên hạ, mà gốc gác thì là del biết viết chữ gì lên hoành phi phải mang lên mạng hỏi. =))=))=))

Em fun tí. Quá lời cụ bỏ quá cho.
Cái đó là cũ trùng tu lại, bức mới giờ mới làm
Hỏi ý kiến và kinh nghiệm của mọi người, các cụ các mợ chia sẻ khá chân thành, đâu phải chỗ đùa vui sướng miệng đâu bác!