[Funland] Em xin kinh nghiệm check quy hoạch khi mua nhà

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
E chưa bao giờ lôi cái này vào hợp đồng. Mua là phải check, k hời hợt dc. Check xong mới cọc. K có kiểu cọc xong mới đi check, k phải kiểu làm ăn của e cụ ạ.
Còn cụ thích kiểu này thì cứ đưa vào hợp đồng thôi, đòi dc cọc hay k tính sau.
Chuẩn rồi cụ , check QH là phải làm trước khi cọc . Cả chủ nhà lẫn MG đều không cam kết đâu.

ORIJEANS

Xe container
Chuẩn rồi cụ , check QH là phải làm trước khi cọc . Cả chủ nhà lẫn MG đều không cam kết đâu.
Nói thật là e cũng thấy lần đầu có người cọc xong mới đi check quy hoạch. :)

Khongdanhvong

Xe điện
Em thấy cụ rất hay đánh lái, hiểu theo ý của cụ nhé. Em đang hỏi cụ là có nên đặt cọc rồi check quy hoạch (với quy định trong hđ cọc) thì cụ lại kết luận là em đặt cọc rồi mới check quy hoạch (câu của cụ nguyên văn "e cũng thấy lần đầu có người cọc xong mới đi check quy hoạch"). Chịu cụ 😂

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Có thể do cụ ấy lần đầu làm chuyện ấy hoặc do ai đó tư vấn không chuẩn :) như cụ đã có kinh nghiệm rồi thì sẽ tránh đc rủi ro không đáng có .

Khongdanhvong

Xe điện
Có thể do cụ ấy lần đầu làm chuyện ấy hoặc do ai đó tư vấn không chuẩn :) như cụ đã có kinh nghiệm rồi thì sẽ tránh đc rủi ro không đáng có .
Cụ ORIJEANS đọc hiểu nhầm thôi cụ, em chưa bao giờ đặt cọc xong mới check quy hoạch 🤣.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em thì may mắn có một đội anh em rất rành về pháp lý và các bước giao dịch bđs . Cụ nào cần hỏi gì có thể mật thư cho em . Em dự sẽ tạo một thớt chia sẻ về kinh nghiệm mua bán bđs :)

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ ORIJEANS đọc hiểu nhầm thôi cụ, em chưa bao giờ đặt cọc xong mới check quy hoạch 🤣.
Vâng , có thể do cụ ấy hiểu lầm . Nhưng cụ ấy chia sẻ đúng đó cụ . Cụ cứ check qh trước nhé .

ORIJEANS

Xe container
Em thấy cụ rất hay đánh lái, hiểu theo ý của cụ nhé. Em đang hỏi cụ là có nên đặt cọc rồi check quy hoạch (với quy định trong hđ cọc) thì cụ lại kết luận là em đặt cọc rồi mới check quy hoạch (câu của cụ nguyên văn "e cũng thấy lần đầu có người cọc xong mới đi check quy hoạch"). Chịu cụ 😂
Thế thì cụ cũng thấy là câu chuyện của cụ ở cấp độ ý tưởng nó cũng đã rất hấp dẫn rồi đúng k ạ. :))

Khongdanhvong

Xe điện
Thế thì cụ cũng thấy là câu chuyện của cụ ở cấp độ ý tưởng nó cũng đã rất hấp dẫn rồi đúng k ạ. :))
Cụ lại hiểu nông quá. Em không làm không có nghĩa chưa gặp ai làm như vậy, em gặp rồi 🤣

aladanh2000

Xe hơi
Cụ nào có nguồn check quy hoạch ở Hải Phòng thì hộp em với.

Mà cho e hỏi các cụ dùng dịch vụ check quy hoạch trên mạng thì làm sao biết nó uy tín không. Em search thử thấy nhiều lắm mà chả biết có đúng không. Toàn phải ra địa chính xã hỏi, mà nhiều khi họ cũng chảnh lắm.

muagiaiphong

Xe hơi
Nếu cụ ngại mất xiền thì em có kinh nghiệm là đi lân la hỏi hàng xóm, trà đá. Đảm bảo kiểu gì cũng ra được quy hoạch khu đấy. Đợt tìm mua nhà đất em làm cách này và ra được 2 chỗ có quy hoạch mở đường mà chủ nhà mập mờ không nói. Mất chút nước bọt mà tiết kiệm đỡ được hơn 1 củ check quy hoạch :D

lodudu

Xe điện
Check chỗ nào uy tín và phí tầm bn các cụ

Khongdanhvong

Xe điện
Nếu cụ ngại mất xiền thì em có kinh nghiệm là đi lân la hỏi hàng xóm, trà đá. Đảm bảo kiểu gì cũng ra được quy hoạch khu đấy. Đợt tìm mua nhà đất em làm cách này và ra được 2 chỗ có quy hoạch mở đường mà chủ nhà mập mờ không nói. Mất chút nước bọt mà tiết kiệm đỡ được hơn 1 củ check quy hoạch :D
Cách này không đáng tin cậy đâu ạ.

Suri15

Xe tăng
Ý của cụ là việc check thì mình vẫn cứ check, nhưng không có gì bảo đảm việc check là chính xác vì bản thân mình còn không biết người check là ai.
Do đó trong hợp đồng cọc và hợp đồng mua bán bao giờ cũng có điều khoản là đất không dính quy hoạch, tranh chấp... Việc có thêm các điều khoản này trong hợp đồng nhằm bảo vệ người mua tránh được các rủi ro về nguồn gốc đất. Tuy nhiên để lôi nhau đi kiện cáo thì cũng khá vất vả đấy.
Nên bao giờ cũng phải theo các bước: tìm hiểu- check quy hoạch- đàm phán giá- cọc- lăn tay

Xin_chao

Xe buýt
E đã check 1 lần mất 300k thôi, nhưng vde cụ cần xem kỹ là nhiều khi bên check họ cũng không gửi chính xác vị trí mảnh đất của mình cần ktra, cũng lệch đi 1 vài nhà nên cụ cần kiểm tra lại cho chính xác và y/c họ chỉnh cho đúng
“Bên mình nhận xác minh quy hoạch 24/7, các bạn cung cấp đầy đủ thông tin:
1. Ảnh chụp sổ đỏ
2. Chia sẻ vị trí qua Zalo hoặc ghim vị trí bằng Google map
3. Địa chỉ nhà: số nhà, ngõ, tên đường.
➡Gửi vào inbox hoặc zalo 0936.202.515 để nhận kết quả nhanh chóng chính xác.
Chi phí xác minh 300k”

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
E đã check 1 lần mất 300k thôi, nhưng vde cụ cần xem kỹ là nhiều khi bên check họ cũng không gửi chính xác vị trí mảnh đất của mình cần ktra, cũng lệch đi 1 vài nhà nên cụ cần kiểm tra lại cho chính xác và y/c họ chỉnh cho đúng
“Bên mình nhận xác minh quy hoạch 24/7, các bạn cung cấp đầy đủ thông tin:
1. Ảnh chụp sổ đỏ
2. Chia sẻ vị trí qua Zalo hoặc ghim vị trí bằng Google map
3. Địa chỉ nhà: số nhà, ngõ, tên đường.
➡Gửi vào inbox hoặc zalo 0936.202.515 để nhận kết quả nhanh chóng chính xác.
Chi phí xác minh 300k”
Check thì dễ thôi cụ nhưng check nguồn nào , có uy tín hay tính xác thực bao nhiêu mới là vấn đề . Không phải cơ quan có thẩm quyền check thì cũng chưa có gì đảm bảo cả .